ผู้เขียน หัวข้อ: 30/5/52 วิธีการพัฒนาสมอง  (อ่าน 2795 ครั้ง)

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
30/5/52 วิธีการพัฒนาสมอง
« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 07:27:35 am »
เคล็ดลับในการพัฒนาสมอง
1. จิบน้ำบ่อย ๆ
สมองประกอบด้วยน้ำ 85 % เชลล์สมองก็เหมือนต้นไม้ที่ต้องการน้ำหล่อเลี้ยง ถ้าไม่มีน้ำ ต้นไม้ก็เ่ยว ถ้าไม่อยากให้เชลล์สมองเ่ยวซึ่งส่งผลให้การส่งข้อมูลช้า กลายเป็นคนคิดช้าหรือคิดไม่ค่อยออก แต่ละวันจึงควรดื่มน้ำบ่อย ๆ

2. กินไขมันดี
คนไม่ค่อยรู้ว่าสมองคือก้อนไขมัน ซึ่งจำเป็นต้องมีไขมันดีไปทดแทนส่วนที่สึกหรอ แนะนำให้กินไขมันดีระหว่างวัน จำพวกน้ำมันปลา สารสกัดใบแปะก๊วย ปลาที่มีไขมันดีอย่าง ปลาแซลมอน นมถั่วเหลือง วิตามินรวม น้ำมันพริมโรสเป็นน้ำมันดี ที่ทำให้เชลล์ชุ่มน้ำ ส่วนวิตามินซีกินแล้วสดชื่น

3. นั่งสมาธิวันละ 12 นาที
หลังจากตื่นนอนแล้ว ให้ตั้งสติและนั่งสมาธิทุกเช้า วันละ 12 นาที เพื่อให้สมองเข้าสู่ช่วงที่มีคลื่น Theta ซึ่งเป็นคลื่นที่ผ่อนคลายสุด ๆ ทำให้สมองมี Mental Imagery สามารถจินตนาการเห็นภาพและมีความคิดสร้างสรรค์ (ถ้าทำไม่ได้ตอนเช้า ) ให้หัดทำก่อนนอนทุกวัน

4. ใส่ความตั้งใจ
การตั้งใจในสิ่งใดก็ตาม เหมือนการโปรแกรมสมองว่านี่คือสิ่งที่ต้องเกิดระหว่างวันสมองจะปรับพฤติกรรมเราให้ไป

สู่เป้าหมายนั้นทำให้ประสบความสำเร็จในสิ่งต่าง ๆ เพราะสมองไม่แยกระหว่างสิ่งที่ทำจริงกับสิ่งที่คิดขึ้นทั้งสองอย่างจึงเป็นเสมือนสิ่

งเดียวกัน

5. หัวเราะและยิ้มบ่อย ๆ
ทุกครั้งที่ยิ้มหรือหัวเราะ จะมีสารเอ็นโดรฟิน ซึ่งเป็นสารแห่งความสุข หลั่งออกมาเท่ากับเป็นการกระตุ้นให้มีความอยากรักและหวังดีต่อคนอื่นไปเรื่อยๆ

6. เรียนรู้สิ่งใหม่ทุกวัน
สิ่งใหม่ในที่นี้หมายถึง สิ่งต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน เช่น กินอาหารร้านใหม่ ๆ รู้จักเพื่อนใหม่ อ่านหนังสือเล่มใหม่
คุยกับเพื่อนร่วมงานและเรียนรู้วิธีการทำงานของเขา เป็นต้น เพราะการเรียนรู้สิ่งใหม่ทำให้สมองหลั่งสารเอ็นโดรฟิน และโดปามีนซึ่งเป็นสารแห่งการเรียนรู้ กระตุ้นให้อยากเรียนรู้และสร้างสรรค์ ไปเรื่อย ๆ เมื่อมีความสุขก็ทำให้มีความคิดสร้างสรรค์

7. ให้อภัยตัวเองทุกวัน
ขณะที่การไม่ให้อภัยตัวเอง โกรธคนอื่น โกรธตัวเอง ทำให้เปลืองพลังงานสมอง การให้อภัยตัวเอง เป็นการลดภาระของสมอง

8. เขียนบันทึก Graceful Journal
ฝึกเขียนขอบคุณสิ่งดี ๆ ที่เกิดขึ้นแต่ละวันลงในสมุดบันทึก เช่น ขอบคุณที่มีครอบครัวที่ดี ขอบคุณที่มีสุขภาพที่ดี
ขอบคุณที่มีอาชีพที่ทำให้มีความสุข เป็นต้น เพราะการเขียนเรื่องดี ๆ ทำให้สมองคิดเชิงบวก พร้อมกับหลั่งสารเคมีที่ดีออกมา ช่วยให้หลับฝันดี ตื่นมาทำสมาธิได้ง่าย มีความคิดสร้างสรรค์

9. ฝึกหายใจลึก ๆ
สมองใช้ออกชิเจน 20-25 % ของออกชิเจนที่เข้าสู่ร่างกาย การฝึกหายใจเข้าลึก ๆ จึงเป็นการส่งพลังงานที่ดีไปยังสมอง
ควรนั่งหลังตรงเพื่อให้ออกชิเจนเข้าสู่ร่างกายได้มากขึ้น ถ้านั่งทำงานนาน ๆ อาจหาเวลายืนหรือเดินยึดเส้นยืดสายเพื่อให้ปอดขยายใหญ่สามารถหายใจเอาออกชิเจนเข้าปอ

ดได้เพิ่มขึ้นอีก 20 %

การมีสมองที่ดีก็เหมือนทักษะทุกอย่างในโลกที่เรียนรู้ได้ แต่จะเก่งหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับการฝึกฝน ถ้าเราดูแลและฝึกฝนสมองให้ดี คุณภาพชีวิตก็จะดีตาม

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
Re: 30/5/52 วิธีการพัฒนาสมอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 07:30:45 am »
ข้อ 3 กับ ข้อ 7 ยากจัง

ข้อ 3 ก็พอทำได้ค่ะ แต่ข้อ 7 สงสัยจะยาก อิอิ

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

dew_16

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 08:39:41 am »
ขอบคุณมากค่ะที่นำมาฝาก :)

HJG52

• วันนี้...เธอทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ความชอบส่วนตัวบังคับกันไม่ได้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:40:49 am »
จริงๆค่ะ ข้อ 3 กับ 7 ยากจริงๆ

ส่วนอย่างอื่นก็พอทำได้ค่ะ

L-o-V-e  Potter ^0^

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 10:04:26 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ ;)

aunza4701

• สควิบ
  • **
  • รักเสมอ เดรโกร มัลฟอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 11:15:41 am »
ขอบคุณครับ

ผมทำข้อ3กับข้อ7ไม่ได้อะครับ

อิอิ

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2009, 06:12:54 pm »
คงต้อง ให้อภัยกับตัวเองแล้วสิเนี่ย

อีกอย่างเราคงต้อง นั่งสมาธิ และ ก็หัวเราะและยิ้มบ่อยๆ(ถ้ายิ้มบ่อยๆคนเดียว เขาจะว่า บ้าไหมนะ) 5555+

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

Kingdom Gryfindor

• Kingdom Gryffindor
  • มักเกิ้ล
  • *
  • G R Y F F I N D O R
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 05:13:45 am »
จะลองปฎิบัติตามดูครับ เผื่อฉลาดขึ้นเหมือนคนอื่นๆบ้าง  :D

ชัดเจน ^^

• สควิบ
  • **
  • อย่าคิดว่าคุณจะเดิน เดิน ไปเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 11:10:52 am »
ขอบคุณนะค่ะที่นำมาฝาก
จะพยายามทำให้ได้หมดทุกข้อเลยค่ะ ^^

rarue78

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2009, 04:29:07 pm »
 :D  โฮะ โฮะ โฮะ

จะลองทำดูนะคะ  จะได้พัฒนาบ้าง

อยากจะมีสมองเพื่อเอาไว้ทำอะไรดี ๆ กับเค้ามั่งจัง !!

@@@________@@@

love hermiony

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009, 07:10:58 am »
ขอบคุณมากค่ะที่นำมาฝาก

I My Me Mine

• เพราะผมรัก 4Minute ฮยอนอา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009, 09:04:17 am »
ข้อ 2 ทำทุกวันเลยครับ

:D

De_PaKaPol

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009, 11:14:52 am »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก   :D

BoNu$*_^

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 03:45:20 pm »
จะนำไปใช้คะ

สมองจะได้พัฒนาขึ้น อีก
ขอบคุณมากๆ นะคะ :D

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • " Everything " means " Nothing " !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 05:49:01 am »
จะนำไปใช้นะคะ ^_^ "

ขอบคุณที่นำมาฝาก เเต่ว่าบางข้อยังทำไม่ได้เลยอ่า

SMF spam blocked by CleanTalk