ผู้เขียน หัวข้อ: 3/05/2009 :: รู้หรือไม่ "ผู้มีความสามารถเหนือมนุษย์ 5 แบบ มีอะไรบ้าง"  (อ่าน 2491 ครั้ง)

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
เครดิต :: http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1134095

มนุษย์ประหลาดในโลก

มนุษย์มีความสามารถที่แปลกประหลาดหลายอย่าง ซึ่งความสามารถนี้ได้รับการถ่ายทอดมาจากทางพันธุกรรม และผู้ที่ได้รับ ไม่สามารถควบคุมความสามารถนี้ได้ มาดูกันว่า ผู้ที่มีความสามารถเหนือมนุษย์ 5 ความสามารถนั้นมีอะไรบ้าง

1. "ซินเนสธีเซีย" คือผู้ที่มีประสาทสัมผัสตั้งแต่ 2 อย่างขึ้นไป และรับรู้พร้อมกัน ส่วนใหญ่จะเห็นตัวหนังสือ หรือตัวเลข เป็นสีหนึ่งๆ เช่น จะเห็นตัว A เป็นสีเขียว ไปตลอดชีวิต, มองเห็นสีเมื่อได้ยินเสียงดนตรี, ได้ยินคำๆ หนึ่ง แล้วรู้สึกถึงรสของคำนั้น เช่น ได้ยินคำว่ารถยนต์ แล้วรู้สึกว่า หวานที่ปลายลิ้น

2. "จีนีติค ไคเมียริซึ่ม" คือผู้ที่มีบุตร แต่ผลการทดสอบทางดีเอ็นเอกลับปรากฎว่า ผู้คลอดบุตรไม่ได้เป็นมารดาของทารก เท่าที่มีรายงานพบว่า ในโลกนี้มีเพียง 40 รายเท่านั้น อย่างกรณีของนางลีเดีย แฟร์ไชล์ ที่ผลของดีเอ็นเอระบุว่า เธอไม่ใช่แม่ของทารก ทั้งๆ ที่เธอคลอดออกมาแท้ๆ

3. "เตตร้าโครเมซี่" คือความสามารถในการมองเห็นถึง 4 สีหลัก คือมองเห็นสีแดง เขียว น้ำเงิน และแม้กระทั่งช่วงความยาวคลื่นของรังสีอัลตร้าไวโอเล็ต โดยส่วนใหญ่มนุษย์สามารถมองเห็นได้เพียง 3 สีหลักเท่านั้น คือ แดง เขียว และน้ำเงิน หรือเรียกกันว่า "ไตรโครแมต"

4. "แอ๊บโซลูท พิตช์" คือ ผู้ที่สามารถระบุโทนเสียงได้อย่างแม่นยำ นอกจากที่จะมีการได้ยินที่ดีมากแล้ว ยังเป็นผู้ที่จำแนกเสียงเป็นประเภทๆ ได้อย่างดีอีกด้วย เช่น รู้ได้ทันทีว่า เสียงโน้ตนี้เป็นเสียงโน้ตใด โดยไม่ต้องฟังซ้ำหลายๆ ครั้ง ในวงการดนตรีของญี่ปุ่นพบว่า มีผู้เป็น "แอ๊บโซลูท พิตช์" อยู่ถึง 70%

5. "ซูเปอร์เทสเตอร์" คือ ผู้ที่มีปุ่มรับรสเป็นเยี่ยม เนื่องจากมี "ฟังจิฟอร์ม แพพิลแล (fungiform papillae)" หรือ ตุ่มโคนลิ้น ที่มีลักษณะคล้ายกับดอกเห็ดมากกว่าคนปกติ บุคคลเหล่านี้จึงมีความสามารถในการับรสได้ดีกว่าคนอื่นๆ และในระหว่างรส 5 รส คือ หวาน เค็ม ขม เปรี้ยวและรสอร่อย เหล่าซูเปอร์เทสเตอร์เห็นว่า รสขมนั้นเป็นรสที่รับรู้ได้ดีที่สุด

★oGazettEo★

• นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
อยากมีซักอันจัง
เบื่อประเทศไทยจัง~

Animater

• บุคคลทั่วไป
ทั้ง 5 ข้อด้านบน
ไม่มีเลยซักข้อ
555+

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
อยากได้อย่างข้อที่ 1 ค่ะ อิอิ (คงเป็นไปได้) ขอบคุณนะค่ะ ที่นำมาฝาก :-[

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
เออ.... ไม่เข้าข่ายอันไหนเลยอ่ะ 

Thank น้อง  แต่อยากได้สักข้ออ่ะ 

อยากได้ข้อ 4 จะได้เป็นเซียนกีต้าร์

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

m-darkprince

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
ว้าววว น่าอัศจรรย์!
อยากเป็นข้อ 3 จัง น่าสนใจดี โหะๆ :-\
LOVE
TOM FELTON

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
ประหลาดมาก !! ไม่มีซักข้อ  ^^

ข้อ 2 นี่ ไม่อยากเชื่อเลย จะเป็นได้ไงแม่แท้ๆ

ขอบคุณค่ะ
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

Niiew

วู้ว !! อยากมีซักขอจัง ^^

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ พี่แนน  ;)

Nightlady

• มักเกิ้ล
  • *
  • Twilight~
    • ++Western Music++

อยากมีสักข้อ จังเลย  มีแล้วไฮโซ55+

ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก
I couldn’t live with myself if I ever hurt you.You don’t know how it’s tortured me.

NaMTiP

ขอบคุณค่ะที่นำมาฝาก

ของเราไม่มีเลย เหอะๆ ^^a

Rak

ขอบคุณที่นำมาฝากครับ

TricksteR

ขอบคุณที่นำมาฝากคับ ชอบอันที่3อะครับ ที่เห็นรังสีอัลตร้าไวโอเล็ตอ่า ถ้าแสงอาทิตจ้ามากๆ คงจะเห็นแสงอาทิตเป็นสีรุ้งเลยมั้ง
เพราะเห็นรังสีอัลตร้าไวโอเล็ตในแสงอาทิตได้ และก็ชอบอันที่1เหมือนกัน ได้ยินคำอะไร ได้รสชาติอีกอย่าง เหอะๆ  :P

ืำnew335

ขอบ คุณ ที่ นำ มา  ครับ ......อิอิอิอิอิ

LK-DN

ไม่ตรงกับเราสักข้อเลยอ่ะ แหะๆ แต่อยากเป็นเหมือนข้อ 5 จังเลยค่ะ

จะได้กินอาหารแบบได้รสชาติเต็มๆ อิอิ ;D

icemikkie

:D :D

โว้ววววววววววววววว

ได้ความรุ้ดีมากเลย

ขอบคุนมากนะคะ :D :D

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ไม่มีสักข้อเลยค่ะ  :(

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ :D

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
แบบว่าไม่มีซักกะอย่างเลยอ่ะค่ะ
แต่มีอะไรที่พิเศษกว่านั้นอีก
ไม่บอกหรอกว่าอะไร
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

NPK

• dukdik.hi5.com
อยากเป็น"เตตร้าโครเมซี่"จะให้เห็นอะไรๆมากขึ้น หลบเลี่ยงรังสีอุลตร้าไวโอเลต
<<NPK>>

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
ขอบคุณนะค่ะที่นำมาฝาก :D

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
ไม่มีเลยนะเนี่ย  55+
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก   :D