ผู้เขียน หัวข้อ: 12/04/52 :: มีใครรู้บ้างค่ะว่า เซเลอร์มูนมีกี่ภาคค่ะ แล้วมีภาคอะไรบ้าง  (อ่าน 2602 ครั้ง)

Niiew

• บุคคลทั่วไป
ใครรู้บ้างว่า "เซเลอร์มูน" มีกี่ภาค แล้วมีภาคอะไรบ้างค่ะ  ???

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :)

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
....เท่าที่จำได้ ประมาณ 5 ภาคอ่ะครับพี่นิว = ="! เท่าที่จำได้อ่ะนะครับ 

ไว้จะลองหามาให้อีกทีครับ ^^

มาดิทให้แล้วครับ ****

ก็มีทั้งหมด 5 ภาค

ก็จะมี
1. Sailor Moon
2. Sailor Moon R
3. Sailor Moon S
4. Sailor Moon SS
5. Sailor Moon Star

เซเลอร์มูน (อังกฤษ: Sailor Moon)(「美少女戦士セーラームーン」, Bishōjo Senshi Sērā Mūn, – บิโชโจะ เซนชิ เซรามูน?, แปลตรงตัวว่า นักรบสาวสวยเซเลอร์มูน)เป็นชื่อของการ์ตูนญี่ปุ่นสำหรับผู้หญิง วาดโดยนาโอโกะ ทาเคอุจิ

ลงตีพิมพ์เป็นตอนๆ ในนิตยสารนาคาโยชิ ของสำนักพิมพ์โคดันฉะ ประเทศญี่ปุ่น ส่วนฉบับรวมเล่มมีความยาว 18 เล่มจบ อีกทั้งยังมีการ์ตูนที่แตกออกจากเรื่องนี้อีกมากมาย รวมทั้งนำเสนอในสื่อหลายประเภท เป็นต้นว่า ภาพยนตร์อะนิเมะ,

ละครเวที, เกม และละครโทรทัศน์ แนวโทคุซัทสึ

เรื่องราวหลักๆ เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นรอบตัวร่างจุติของผู้พิทักษ์อาณาจักรใน ระบบสุริยะจักรวาล ที่ถูกทำลาย และการต่อสู้กับอำนาจชั่วร้ายของเหล่าผู้พิทักษ์ในชุดกะลาสี ซึ่งเป็นการผสมผสานกันระหว่างเนื้อเรื่องที่โรแมนติกในแบบการ์ตูน

ผู้หญิง กับ ฉากการต่อสู้กับเหล่าร้าย ที่ส่วนใหญ่มักจะพบเห็นแต่เฉพาะในการ์ตูนผู้ชายได้อย่างลงตัว ทำให้เซเลอร์มูนได้รับความนิยมอย่างสูงในหมู่เด็กผู้หญิง โดยหนังสือการ์ตูนฉบับรวมเล่มทั้ง 18 เล่ม มียอดขายรวมสูงถึง 12 ล้านเล่ม

(ข้อมูลเมื่อปี พ.ศ. 2546 [1]) เมื่อนำมาสร้างเป็นภาพยนตร์อะนิเมะออกอากาศทางโทรทัศน์ เซเลอร์มูนก็ยิ่งมีกลุ่มผู้ชมที่กว้างขวางมากขึ้น จนได้ออกอากาศติดต่อกันยาวนานถึง 5 ปี เพราะแฟนๆ เรียกร้องให้สร้างภาคอะนิเมะฉายทาง

โทรทัศน์ต่อไปเรื่อยๆ[2] จนกระทั่งเนื้อเรื่องได้จบลงอย่างสมบูรณ์ในภาค Stars อีกทั้งยังมีหุ่นโมเดลต่างๆ และอุปกรณ์ของเล่นที่ใช้ในการแปลงกายหรือต่อสู้ของเซเลอร์มูนผลิตออกมาจำหน่ายอย่างมากมาย[3] ซึ่งความโด่งดังนี้ไม่ได้มีเพียง

แค่ในประเทศญี่ปุ่น ในต่างประเทศอีกหลายๆ ประเทศ รวมทั้งประเทศไทย ต่างก็เกิดกระแสคลั่งไคล้เซเลอร์มูน และสินค้าต่างๆ ที่เกี่ยวกับเซเลอร์มูนกันไปพักใหญ่ๆ[ต้องการแหล่งอ้างอิง]

ในปี พ.ศ. 2536 เซเลอร์มูน ได้รับรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม สาขาการ์ตูนผู้หญิง ครั้งที่ 17 ของสำนักพิมพ์โคดันฉะ[4] และในปีเดียวกันก็ได้รับการโหวตให้เป็นภาพยนตร์อะนิเมะยอดนิยมอันดับ 1 ในการประกาศผลรางวัลอะนิเมะกรังปรีซ์ ครั้งที่ 15 ที่จัดโดยนิตยสาร Animage ด้วย[5]

เครดิต :: wikipedia

ที่เหลือลองหาอ่านได้ที่วิกิเลยครับ ^^

แต่ถ้าใครอยากดู ในยูทูปยังพอมีอยู่ครับ แต่อาจจะหาซับไทยยากหน่อย

ส่วนใหญ่จะเป็นซับอังกฤษ หาซับไทยหรือพูดไทยยากอยู่ครับ - -* เหอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2009, 04:28:53 pm โดย ~3lacl<NeL »

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
หนังสือก็ 18 ค่ะแต่ถ้าเป็นการ์ตูนที่ออกฉายทางทีวีไม่รู้ค่ะแหะๆ :)

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
เซเลอร์มูนก็มีสิบแปดภาคนะค่ะ ในหนังหนังการ์ตูน

เป็นนักรบสาวที่ต่อสู้เพื่อระบบสุริยะจักรวาล ประมาณนี้ค่ะ

ตัวละครหลักในเซเลอร์มูนมีห้าตัวจ้า

ได้แก่

- สึคิโนะ อุซางิ ( เซเลอร์มูน )

- มิซุโนะ อามิ ( เซเลอร์เมอเซเลอร์มูนสตาร์ร์คิวรี่ )

- ฮิโนะ เร ( เซเลอร์มาร์ส )

- คิโนะ มาโกโตะ   ( เซเลอร์จูปิเตอร์ )

- ไอโนะ มินาโกะ (เซเลอร์วีนัส )

ที่จริงมีเยอะมากเลยค่ะ หาอ่านดูใน วิกิพีเดียเพิ่มเติมนะค่ะ :"D

อื้มในเรื่องนี้ คำว่าเซเลอร์ ใช้กับสมาชิกทุกกลุ่มในเรื่องนี้

ซึ่งไม่แปลกเลยว่า จะมีทั้งดีร้ายผสมกันไปค่ะ

Cd. ขอบคุณวิกิพีเดีย (ข้อมูลเพิ่มเติม : พิมพ์ เซเลอร์มูนสตาร์ ลงในกูเกิลอยู่ตรงหน้าแรก จะมีคำว่าวิกิพีเดียอยู่ด้วย หาไม่ยากค่ะ ^^)

พีท

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
เค้าทำเป็นหนังยัง
คงน่าดูมากเลย

LG.sevas

• My name is MIND
  • มักเกิ้ล
  • *
เซเอลร์มูนตอนนี้ทำเป็นละครด้วยนะคะ เเต่เป็นภาษาญี่ปุ่นอยู่อ่ะค่ะ
เเต่ลองหาใน youtube ดูซคะถ้าอยากดูอ่ะ ก็สนุกดีนะคะ  :-\

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
ไม่รู้สิค่ะ ,, แต่ชอบดู

;D ;D

SMF spam blocked by CleanTalk