ผู้เขียน หัวข้อ: 08-04-10 :: ทำอย่างไรถึงจะตีกอล์ฟได้ไกลและตรง  (อ่าน 2143 ครั้ง)

nuusomm

• บุคคลทั่วไป
         เรื่องการตีหัวไม้ 1 ให้ทั้งตรงและไกลเป็นความปรารถนาของนักกอล์ฟทั่วไป ไม่ใช่เฉพาะคนไทยเท่านั้นหรอกครับนักกอล์ฟทั่วโลกก็อยากจะทำได้ ตีตรงกับตีไกลมีองค์ประกอบที่ไม่เหมือนกัน   ตีไกลขึ้นอยู่กับการความเร็วของหัวไม้พุ่งปะทะลูกที่ฝรั่งเรียกว่า “Club head speed” ยิ่งเร่งความเร็วตอน Downswing ช่วงหน้าไม้พุ่งปะทะลูก Impact เร็วเท่าไหร่ลูกจะไปไกลเท่านั้น

ตีไกลไม่ไกลขึ้นอยู่กับความเร็วของหัวไม้ไม่ใช่ความแรงของการตี  ดังนั้นเรามักจะเห็นคนตัวใหญ่กล้ามโตตีรุนแรงเหลือเกินแต่ตีได้แค่ 220 หลา ในขณะที่คนตัวเล็กผอมบางสวิงดูสบายๆนุ่มๆแต่ตีไกลกว่า ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะถ้าวัดความเร็วหัวไม้ Club head speed ของคนตัวเล็กจะเร็วกว่าของนักกล้าม

นอกจากนั้นการสวิงแบบราบเรียบนุ่มนวล ของคนตัวเล็กยังควบคุมวงสวิงได้แม่นยำซ้ำแล้วซ้ำเล่านำหน้าไม้เข้าปะทะลูกโดนจุดกึ่งกลางหน้าไม้ (Sweet spot)  ได้แม่นกว่าคนที่ตีดุดันการตีโดนจุดกึ่งกลางหน้าไม้ ก็มีส่วนสำคัญทำให้ได้ระยะไกลขึ้นด้วยความเร็วของหัวไม้ที่เท่ากันลูกที่ตีโดนเต็มจุดกึ่งกลางหน้าไม้ จะเดินทางได้ระยะไกลกว่าลูกที่โดนปลายหรือโคนไม้หรือโดนจุดกึ่งกลางหน้าไม้เพียงครึ่งลูก

การตีตรงทำอย่างไร
การตีตรงมีองค์ประกอบอย่างน้อย 3 อย่าง
1. ยืน Address Square กับเป้าหมาย
2. นำหน้าไม้ปะทะลูกเต็มจุดกึ่งกลาง Sweet spot
3. ต้องมีวงสวิงที่ตอน Impact หน้าไม้ต้องตั้งฉากกับเป้าหมายซึ่งถ้าไม่ซ้อมมาอย่างยาวนานสม่ำเสมอต่อเนื่องจะไม่มีทางทำได้ซ้ำแล้วซ้ำเล่าว่ากันตามจริงว่าการตีหัวไม้1ให้ไกลและตรงเป็นงานที่ยากมากจนนักกอล์ฟอาชีพอย่างTiger Wood บอกว่าช็อตที่ยากที่สุดของเกมกอล์ฟคือการตีหัวไม้1ให้ไกลและตรงทุกครั้ง

คำแนะนำสำหรับท่านนักกอล์ฟที่ปรารถนาจะตีไกลมีดังนี้
1. ถ้าเป็นนักกอล์ฟอายุสูง ( 50  ปีขึ้นไป )  ขอแนะนำตีตรงแม่นแฟร์เวย์มากกว่าตีไกล   อายุมากแล้วกล้ามเนื้อไม่แข็งแรงและยืดหยุ่นเหมือนหนุ่มๆ เร่งความเร็วหัวไม้แบบเร็วจี่แบบเด็กๆไม่ได้   เมื่อตีไกลไม่ได้ต้องตีตรงแม่นแฟร์เวย์เพราะจะทำให้ปัญหาน้อยลงกอล์ฟเล่นง่ายขึ้นเยอะ
2.เป็นนักกอล์ฟหนุ่มหรือนักกอล์ฟเยาวชนที่เริ่มหัดกอล์ฟตั้งแต่อายุยังน้อยๆขอแนะนำให้เริ่มหัดตีให้แรงที่สุดไว้ก่อนเพื่อสร้างกล้ามเนื้อที่ใช้ตีกอล์ฟให้แข็งแรงยืดหยุ่น

“การเล่นกอล์ฟไม่ว่ายุคนี้หรือยุคหน้าตีไกลได้เปรียบเสมอ  ดังนั้นถ้าหัดตอนเด็กหรือหนุ่มขอให้เน้นตีไกลไว้ก่อนให้คุ้นเคย เพราะคนตีไกลพัฒนาให้เป็นคนตีตรงง่ายกว่าคนตีตรงแล้วพัฒนาเป็นคนตีไกล ”

เชิญชมwebsiteได้ที่ http://www.hi5golf.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2010, 06:27:17 am โดย mymun_vinsent »

ผู้พิทักษ์

• ♥คุณเอ็มม่าเสมอ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • คุณเอ็มม่า วัตสันโปรดรู้ไว้ว่าผมอยู่ข้างคุณ
Re: 08-04-10 :: ทำอย่างไรถึงจะตีกอล์ฟได้ไกลและตรง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2010, 04:49:59 am »
โห  ตีกอล์ฟต้องใช้ทักษะมากมายเลยหรือเนี่ย

ขอบคุณครับ :D
เอ็มม่า วัตสันไม่ว่าคุณจะอยู่ไหน
แต่ขอให้รู้ไว้ว่าผมรักคุณเสมอ

★oGazettEo★

• นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
Re: 08-04-10 :: ทำอย่างไรถึงจะตีกอล์ฟได้ไกลและตรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2010, 05:49:29 am »
กดใช้ 2 เกจครับ

ใส่ยาดาวไปด้วย ช่องปังย่าจะได้ใหญ่ๆ

เวลาตีก็ตีให้เต็ม MAX ครับ

และตีให้ติดปังย่าด้วย

บางคนเซียนๆ อาจจะตี โทมาฮอก หรือ สปริ้น ไปก็ได้  ไม่แนะนำให้ตีคอบร้าครับ  ผมว่ามันไม่แรงเท่าไร

เอาวิธีนี้ไปลองเลยครับ

ถ้าทุกอย่างถูกต้อง

แรงชัว  :D
เบื่อประเทศไทยจัง~

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • มนุษย์หมาป่า
  • " Everything " means " Nothing " !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 เมษายน 2010, 07:23:11 am »
มีอีกวิธีนะ ...

อ่านปังย่าไง(การ์ตูน) - - *

ละเอียดยิบ ขอบคุณนะคะ ^"^

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 เมษายน 2010, 05:17:29 pm »
ดูในเว็บเกมส์ปังย่าก็ได้ครับ ^^

แต่ผมไม่เล่นหรอก ก๊ากๆ

เล่น Fifa Online   , winning , X - shot  , SF มีแต่เกมส์

ออกจะซาดิสต์เน้อ

ที่ผมเล่น +55

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2010, 03:32:50 am »
โอ้ว ทำเอางงไปเลยทีเดียว เพราะเราไม่ได้เล่นกอล์ฟอ่านะ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

SMF spam blocked by CleanTalk