ผู้เขียน หัวข้อ: 07/05/2009::จำเอาไว้ ห้ามคุยเรื่องเหล่านี้ในที่สาธารณะเด็ดขาด  (อ่าน 1743 ครั้ง)

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
มาจนถึงวันนี้เราคงไม่อาจจะปฏิเสธได้ว่า โทรศัพท์มือถือนั้น ได้กลายเป็นอุปกรณ์การสื่อสารชิ้นหนึ่งที่ใครหลาย ๆ คนขาดไปไม่ได้เสียแล้ว

จริงอยู่ที่ว่าหลาย ๆ คนเป็นประเภทคนขี้เหงา ซึ่งเจ้ามือถือเหล่านี้ก็เปรียบเสมือนสื่อกลางที่จะช่วยให้คุณไม่เคอะเขินเวลาที่ต้องอยู่คนเดียว ไม่ต้องเหงาหากต้องไปไหนมาไหนตามลำพัง ตราบใดที่ปลายสายยินดีที่จะคุยกับคุณได้ในเวลานั้น ๆ

แต่ทั้งนี้นั้น แม้ว่าปลายสายของคุณจะยินดีคุยเป็นเพื่อนกับคุณก็ตาม หากคุณคุยอยู่ในบ้านของคุณเองก็ไม่เป็นอะไรหรอก หากแต่คุณอยู่ข้างนอกนี่สิ บางครั้งเรื่องที่คุณกำลังสนทนาอยู่นั้นอาจจะลอยไปเข้าหูคนข้าง ๆ อย่างไม่ตั้งใจได้ ซึ่งนั่นก็เป็นที่มาว่า คุณควรจะต้องใส่ใจด้วยว่า เรื่องไหนที่คุณมีควรพูดเมื่ออยู่ในที่สาธารณะ

การพูดคุยในทำนองที่ว่าจะทะเลาะกับปลายสาย แน่นอนว่าหากคุณเริ่มมีอารมณ์ไม่ดีและ เริ่มต้นที่จะทะเลาะกับปลายสายล่ะก็ เราแนะนำให้คุณวางสายไปเลยจะดีกว่า เพราะยิ่งคุยไปคุยมา คุณจะยิ่งใส่อารมณ์มากขึ้น และแน่นอนว่าคนรอบข้างที่เห็นอาการของคุณเขาไม่รับรู้ด้วยหรอกว่า คุณมีเรื่องอะไรคับแค้นใจกับปลายสายนักหนา นอกเสียจากว่า เขากำลังคิดว่าคุณเป็นพวกขี้โมโหร้ายเสียมากกว่า

การปลอบใจเพื่อนเมื่อต้องเผชิญปัญหา หรือกำลังอกหัก อันนี้เข้าใจว่าอยากจะให้กำลังใจเพื่อน อยากอยู่ข้าง ๆ เมื่อเพื่อนกำลังทุกข์ใจ แต่ทางที่ดีคุณควรหาที่สงบ ๆ เพื่อพูดคุยจะดีกว่า เดินไปคุยไป เพราะหากคุณต้องข้ามถนน หรือกำลังเดินเลือกซื้อของ แน่นอนว่าคุณจะมีสมาธิไม่เพียงพอ และแทนที่เพื่อนจะดีใจที่คุณเห็นความสำคัญของเธอ / เขา กลับกลายเป็นว่าเพื่อนของคุณอาจจะคิดว่า เขารบกวนคุณมากกว่า หรืออาจจะพาลคิดไปว่าเขามีค่าน้อยมาก จนคุณไม่ค่อยให้ความใส่ใจเท่าที่ควร

การพูดคุยเรื่องใต้สะดือ หรือตลกใต้เข็มขัด แน่ล่ะว่าอย่างไรเสียคุณก็ดูไม่ดีแน่นอนที่สุด แม้ว่าคุณจะไม่ได้เป็นฝ่ายเริ่มก่อนก็ตาม แต่คนรอบ ๆ ข้างคุณเขาเห็นแต่หน้าของคุณนี่หน่า และเขาก็ไม่ได้ทราบด้วยว่าใครที่เป็นคนเริ่ม เพราะฉะนั้น หากอยู่ในที่สาธารณะ พวกเรื่องใต้สะดือ ให้เก็บเอาไว้อย่าได้พูดเชียวนะ ถ้าไม่อยากถูกมองว่าเป็นคนทะลึ่งน่ะ

การติดต่อสมัครงาน การอยู่ในที่สาธารณะนั้น หมายถึงการอยู่ในที่ที่มีคนพลุกพล่าน ซึ่อาจจะมีเสียงรบกวนมากมายรอบด้าน ดังนั้นหากคุณโทรศัพท์ไปสอบถามเรื่องการสมัครงานในที่สาธารณะ คุณอาจจะสร้างความไม่น่าประทับใจตั้งแต่เริ่มก็ได้ เพราะบางครั้งขณะที่คุณกำลังสนทนาอยู่นั้นอาจจะมีเสียงรบกวนจนคุณต้องสอบถามปลายสายหลาย ๆ ครั้งว่า “อะไรนะคะ” แต่ถ้าจำเป็นจริง ๆ แนะนำว่าให้หาที่เงียบ ๆ ไม่มีเสียงรบกวนพูดคุยจะดีกว่า

การเล่าเรื่องสยดสยอง สมมติว่าคุณกำลังนั่งอยู่บนรถสาธารณะแล้วคุณดันเล่าเรื่องสยดสยอง ซึ่งสื่อให้เห็นภาพเลือดสด ๆ หรือภาพอุจาดตาที่ไม่น่าดูเลยนั้น แน่นอนว่าคนรอบข้าง ๆ คุณต้องได้ยินด้วยแน่ ๆ และที่สำคัญกว่านั้นหากเขาเป็นคนขวัญอ่อนล่ะ คุณอาจจะทำให้เขาคิดมากโดยไม่รู้ตัว เพราะระดับความเข้มแข็งของจิตใจคนเรานั้นไม่เหมือนกัน ดังนั้นการที่คุณจะเล่าเรื่องชวนขนลุก เล่าเรื่องชวนสะอิดสะเอียน หรือเล่าเรื่องสยดสยองแนะนำว่าควรจะเก็บเอาไว้ไปเล่าเมื่อเวลาที่ไม่มีคนอยู่ข้าง ๆ หรือเก็บไว้เล่าเมื่ออยู่บ้านจะดีกว่าค่ะ

จริงอยู่ที่ว่าการพูดคุยโทรศัพท์นั้นเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่บางครั้งการคุยโทรศัพท์ในที่สาธารณะคุณเองก็ต้องคำนึงถึงเรื่องมารยาทและเรื่องของความเหมาะสมด้วย เพราะในทางกลับกันบางครั้งเมื่ออยู่ร่วมกับคนอื่น

คุณเองก็อาจจะไม่ชอบใจหากคนข้าง ๆ คุยโทรศัพท์ในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง หรือในเรื่องที่คุณไม่ชอบ แถมยังมารบกวนสมาธิของคุณด้วยเลยใช่ไหมล่ะ เพราะฉะนั้นคุณเองก็ต้องระมัดระวังไม่ทำอย่างที่คุณเองก็ไม่ชอบด้วยเหมือนกัน เพื่อที่สังคมจะได้น่าอยู่มากขึ้นนะคะ

เครดิต ::  www.teenee.com      :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2009, 11:35:34 am โดย Pon from Slytherin House »

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
55+ ,, พี่ไม่เคยพูดหรอกคะ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

[กรณี .. ถ้าจะต้องคุยจริงๆ จะพยายามหาที่สงบคุยคะ ]
 :)

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ทางที่ดีก็น่าจะมี -การ-เมือง- ด้วยนะคะ

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

TricksteR

ก็คงงั้นอะครับ ถ้าเป็นงั้นจริงๆ ก็ต้องปิดปากคุยหรือคุยเสียงเบาๆในกรณีที่ไม่สามารถหาที่เงียบๆคุยได้ (แต่ถ้ากดปุ่มลำโพงล่ะก็.... :o )

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
ก็ไม่เคยคุยเรื่องพวกนี้นะ 

ไม่อยากให้คนอื่นรู้ว่าเราคุยอะไรอยู่

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

m-darkprince

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
ไม่เคยคุยในที่สาธารณะเลย

คุยแต่ โทรศัพท์บ้าน ฮ่าๆ :-\

ขอบคุณนะจ๊ะ นู๋ป้อน (ขออนุญาติวิบัติ)
LOVE
TOM FELTON

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
อืม ๆ ใช่ เราก็ไม่เคยคุยแบบนี้ อายคนเค้า เดี๋ยวรู้กันหมด เหอะ ๆ ... ,, ,+ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

Animater

• บุคคลทั่วไป
เหอะๆ
ไม่เคยพูดเรื่องแบบนั้นในที่สาธารณะเลย
มันออกแนวส่วนตัวๆ
ไม่อยากแบ่งปันใคร
555+

Niiew

ไม่เคยคุยในที่สาธารณะหรอกค่ะ ถ้าจะคุยก็ขอที่ส่วนตัว ๆ นิดนึง

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ ^^

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
อ่าเน้อ  แต่ละเรื่องไม่ควรพูดๆ

เอาเป็นว่าขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน   ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
เจ้เคยนะ

ตอนนั้นกำลังปลอบใจเพื่อนอยู่และ

กำลังซื้อของขวัญวันเกิดให้กับเพื่อนผู้ชาย+หญิง(เพราะมานเกิดวันเดียวกัน)

เจ้ก็ตั้งใจเพื่อนอีกคนนึงระบายความทุกข์..จนไม่มีสมาธิซื้อของ

หยิบผิดทั้ง 2 อย่างคือ

เอาห่อของขวัญที่ให้เพื่อนหญิงไปให้ผู้ชายเอาของผู้ชายไปให้ผู้หญิง

น่านแหละ..รู้มะว่าเจ้หยิบอะไร

หยิบบ๊อกเซ่อร์ที่ตั้งใจจะซื้อให้น้องชายไปห่อของขวัญให้เพื่อนผู้หญิง

แล้วก็เอาชุดเครื่องสำอางค์oriental ไปให้ผู้ชาย..จนแฟนมานหน่ะคิดว่าเพื่อนเจ้เป็นเกย์อ่ะ...

ไม่ดีเล้ย..

ขอบคุณที่นำมาฝากนะจ๊ะ

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
เรื่องพวกนี้มันเป็นมารยาทขั้นพื้นฐานค่ะ
เพียงแต่ว่าคนเราสมัยนี้มักหลงลืมมันไป เพราะเหตุผลที่ว่าโทรศัพท์กลายมาเป็นปัจจัยที่ 5
ซึ่งมีความสำคัญต่อชีวิตเรามากพอๆ กับเงินไปแล้วนั่นเอง

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
อืม....ก็ไม่เคยคุยเลยเรื่องพวกเนี้ยอ่ะ   เก็บกับมาคุยที่บ้านหมดอ่ะ

แต่บางทีเจอแบบนี้ในที่สาธารณะก็อยากจะเอา หนังสือ สมบัติผู้ดี ให้เขากินกับน้ำอ่ะ  555+

Thank you ที่เอามาฝากครับ

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ไม่ใช่ ว่าไม่เคยคุยครับ เเต่ว่า ไม่มีเพื่อนคุย ...

ช่างมันเถอะ  ขอบคุณที่นำมาฝากครับ ก็ไม่เคยจริงๆ คุยเเต่เรื่อง เรียน !  :)

Rak

ขอบคุณที่นำมาฝากครับ

dew_16

ก็ไม่ค่อยได้คุยในที่สาธรณะเท่าไรหรอกส่วนมากจะคุยที่บ้าน

Tarariw

ไม่ค่อยชอบคุยโทรศัพท์

เพราะฉะนั้น คงไม่พูดเรื่องพวกนี้หรอกมั้ง

SMF spam blocked by CleanTalk