ผู้เขียน หัวข้อ: 05/03/52 : เตือนภัย ระวัง "โจรขาเมาธ์" ให้ดี ๆ  (อ่าน 2304 ครั้ง)

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's

ไม่ทราบว่าเมื่อวานนี้มีใครได้ชมรายการ "ข่าวสามมิติ" หรือไม่ ซึ่งเมื่อวานนี้รายการนี้ได้ออกอากาศแพร่ภาพเกี่ยวกับการโจรกรรมรูปแบบใหม่ ที่เริ่มเข้ามาหากินในสถานศึกษากันแล้ว

ซึ่งจะว่าไปก็เป็นเรื่องที่น่าอันตรายมาก ตามข่าวพบว่าจากกล้องวงจรปิดของโรงเรียนชื่อดังแห่งหนึ่งสามารถจับภาพคนร้าย ที่มีท่าทีเหมือนผู้ปกครองมารอรับบุตรหลานโดยทั่ว ๆ ไปนั่นแหล่ะ แต่เจ้าโจรคนนี้จะเดินไปทั่ว ๆ บริเวณโรงเรียนจากนั้นเมื่อสบโอกาสก็ลงมือขโมย คอมพิวเตอร์โน้ตบุค ของนักเรียนในโรงเรียนนั้น แล้วรีบเดินหายไป ซึ่งข้อสังเกตอย่างหนึ่งของผู้ร้ายรายนี้ก็คือ จะคุยโทรศัพท์ตลอดเวลา

ซึ่งข้อสังเกตที่เราพบได้ก็คือ ผู้ร้ายที่ก่อคดีโจรกรรมในที่โจ่งแจ้งเช่นนี้มักจะใช้มุกเดินคุยโทรศัพท์ ส่วนหนึ่งคาดว่าเพื่อเป็นการตบตาคนรอบข้างให้ดูเหมือนว่ากำลังคุยกับบุคคลที่อยู่ในสถานที่นั้น ๆ อยู่ โดยส่วนตัวเราเองเคยได้ยินกรณีเช่นนี้เหมือนกัน และพบว่าร้ายก็ใช้วิธีการเดินคุยโทรศัพท์แบบเดียวกันนี้เพื่อตบตาผู้ดูแลอาคาร (เหตุเกิดที่หอพัก) เช่นกัน จากนั้นก็ทำทีเป็นว่ามีเพื่อนรออยู่ในอาคาร เมื่อสบโอกาสก็ตรงเข้าสอดส่องหาทรัพย์สินที่มีค่า เพื่อขโมยไปจากนั้นก็รีบออกจากอาคารโดยเร็ว ซึ่งตลอดเวลาที่ทำการโจรกรรมผู้ร้ายรายนี้ก็คุยโทรศัพท์ตลอดเวลาเช่นเดียวกัน

ทั้งนี้เราไม่ได้หมายความว่า ผู้ที่คุยโทรศัพท์ทุกคนจะเป็นคนร้าย แต่สำหรับบรรดาผู้ดูแลอาคารสถานที่ทั้งหลาย ต้องพึงระวังจับตาบุคคลที่ไม่คุ้นหน้าที่พยายามจะเข้ามาในตัวอาคารให้ดี ๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคนที่ไม่มีคีย์การ์ดที่จะเข้าตัวอาคาร แล้วเดิน / ยืนคุยโทรศัพท์เป็นนานสองนานแต่ก็ไม่มีใครลงมารับให้ดี ๆ เพราะอาจจะเป็นผู้ร้ายแฝงตัวมาได้

และจากเหตุการณ์ดังกล่าวน่าทำให้สถานศึกษาทั้งหลายต้องเข้มงวดกับบุคคลภายนอกที่จะเข้าออกภายในโรงเรียนให้มากขึ้น เพราะไม่แน่ว่าบางครั้งผู้ร้ายอาจจะไม่ได้มุ่งหมายเพื่อที่จะเอาทรัพย์สินเพียงอย่างเดียว แต่อาจจะรวมถึงต้องการทำร้ายร่างกาย หรือทำอันตรายอย่างอื่นก็เป็นได้

ที่มา - ที่นี่ดอทคอม
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 05/03/52 : เตือนภัย ระวัง "โจรขาเมาธ์" ให้ดี ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 06:26:23 am »
ขบอคุณที่นำมาฝากครับ จะระวังตัว จากคนที่คุยโทรศัพท์มากขึ้นครับ (คนอื่นด้วย)

โดนขโมย คอมพิวเตอร์ เลย คงเสียใจมากเลยครับ

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
Re: 05/03/52 : เตือนภัย ระวัง "โจรขาเมาธ์" ให้ดี ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 06:49:13 am »
เดี๋ยวนี้ อะไรๆ ก็ไว้ใจไม่ได้หมด เฮ้อ  ๆๆ ระวังๆกันหน่อยนะคะทุกคน ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 07:05:03 am »
สมัยนี้โจรก็มีมุก มีกลวิธีใหม่ๆ ในการใช้ประกอบอาชญากรรมมากขึ้นจนเรานึกไม่ถึง
เมื่อปลายปีที่แล้วที่ออฟฟิศก็โดนงัดหน้าต่าง แล้วเอาคอมพิวเตอร์ไปเหมือนกันค่ะ
เช้าวันจันทร์ที่โต๊ะข้างหน้าต่างยังมีรอยเท้าโจรอยู่เลย (คาดว่าโจรคงลงมือวันเสาร์-อาทิตย์)
เดี๋ยวนี้อะไรๆ ก็อันตรายไปหมด ไว้ใจใครไม่ได้เลยจริงๆ  :o

ขอบคุณแดนนี่ค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 07:10:02 am »
โจรฉลาดจริงๆเลยน่ะค่ะ  ต้องระวังทั้งนั้นเลยสมัยนี่
อะไรๆก็เป็นอัตราย น่ากลัวไปเสียหมด
ยังไงก็ขอขอบคุณที่มาเตือนถึงภัยอันตรายค่ะ ขอบคุณค่ะ

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 08:38:25 am »
ก็เคยได้ยินมาบ้างอ่ะครับ อืมต่อไปก็คงจะต้องระวังมากขึ้น

ขอบคุณเฮียแดนครับ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 09:26:49 am »
ช่างคิดกันจริง ๆ - -
เรื่องดี ๆ ไม่รู้จักทำ

ขอบคุณที่เอามาฝากค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 09:58:24 am »
ขอบคุณค่ะ สงสัยว่าเราต้องคุยโทรศัพท์แถวโรงเรียนให้น้อยลง แล้วหล่ะมั้ง ~

ไม่นั้นคงโดนสงสัยค่ะ จะระวังน่ะค่ะ

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 12:22:08 pm »
สมัยนี้อะไรๆก็ไว้ใจไม่ค่อยได้แล้ว
บางทีคนที่เรารู้จักบางคนยังกลายเป็นโจรได้เลย
ช่วงนี้ทำอะไรก็ระวังๆกันหน่อยนะคะ
ขอบคุณนะคะที่นำมาเตือนภัยกัน...

Phantom

• Staff - T
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 12:53:45 pm »
ช่างสรรหาวิธีการจริงๆ = =

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า

슈퍼주니어• 신동히 •

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 05:41:29 am »
ไม่เคยอ่านข่าวนะคะ แต่ว่าเคยได้ยินมาเหมือนกัน
พอดีว่าก็พักอยู่หอ เหมือนกัน เคยมีโจรประเภทนี้ มาขโมยของที่หอ ลักษณะ เหมือนที่บอกเลย
คือจะคุยโทรศัพท์ แต่ก็จะป้วนเปี้ยนอยู่หน้าประตู แล้วไม่มีคีย์การ์ด ทำเป็นว่าคุยกับคนที่อยู่บนหอนั้น
บอกให้เพื่อนมาเปิดประตูให้ พอมีคนเปิดประตูก็เข้าไปเลย แล้วก็ทำเป็นพูดเสียงดังว่า ไม่ต้องลงมาแล้ว พอดีมีคนเปิดประตู
แล้วยามก็ไม่สงสัยอะไร พอตกเย็นก็มีคนมาแจ้งว่า มีของในห้องหาย มีรอยโดนงัด
เลยมาดูที่กล้อง ก็เห็นว่าเป็นขโมยคนนี้ ซึ่งยามก็จำได้ กำลังตามจับอยู่เลยค่ะ
จากนั้น เวลามีคนนอกมา ยามจะถามและ โทรศัทพ์ขึ้นไปหาเจ้าของห้องให้ลงมา ไม่ให้ขึ้นไปเองแล้ว
แล้วประตูทุกห้องก็ติดเหล็กดัด แล้ว ทำกุญแจล็อคห้องถึง 3 ชั้น กันเลยทีเดียว
เดี๋ยวนี้มันมีหลากหลายวิธี ในการขโมยของมากขึ้น ซึ่งตัวเราเองก็ต้องระมัดระวังให้มากๆขึ้นด้วยนะคะ

ขอบคุณแดนนี่ ค่ะ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009, 07:11:35 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 10:01:45 am »
อันตรายมากๆเลยเน้อ  สมัยนี้จะทำอะไรก็ต้องระวังๆ  ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน  8)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

oom

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009, 04:16:35 am »
ขอบคุณอย่างมากนะค่ะที่เอามาลงจะเอาไปบอกพี่ พี่อยุ่มหาลัย :o

parn_hp

• สควิบ
  • **
  • รัก H/G จ๊ะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009, 12:20:29 pm »
ขอบคุณน่ะจ๊ะ  ที่นำข่าวมาฝากกัล  จะระวังตัวดีๆ จ๊า  :D

อยาก ดู HP6 Hl3P

SMF spam blocked by CleanTalk