ผู้เขียน หัวข้อ: 6/3/52 สำหรับเพื่อนๆที่อยากจะทำขนมโดยที่ไม่ใช่เตาอบนะ [ง่ายมากๆค่ะ]  (อ่าน 2968 ครั้ง)

Pad_weasley

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • HeeNim_Paddy_Hannie*
สูตร Blueberry CheeseCake

สิ่งที่ต้องมี

1. แครกเกอร์จืด/ขนมปังกรอบ/โอริโอ (อะไรก็ได้จ๊ะ)   200 กรัม
2.เนยสดละลาย          50 กรัม
3. ครีมชิส          1 กล่อง
4.  มะนาว        1 ผล
5.  นมข้นหวาน       1/2 กระป๋อง
6. บลูเบอรี่กวน (มีขายจ้าเป็นกระป๋อง)    1 กระป๋อง
7. เจลาตินแผ่น (ไม่ใส่ก็ได้นะถ้าหาไม่ได้จิง ๆ )   1-2 แผ่น

อุปกรณ์ที่จำเป็น

1. ชามหรือกะละมัง
2. ถุงพลาติก(ถุงแกงก็ได้)
3. สากหรือขวดหนัก ๆ
4. ไม้ตีไข่
5. จานแบน ๆ หรือพิมพ์ขนาดประมาณ 6 นิ้ว

ลุยกันเลยนะ

1.เริ่มจากเอาแครกเกอร์ (วันนี้ใช้รสจืดเพราะมีพอดี) ประมาณ 200 กรัมจะได้ ใส่ถุงแกง(ใส่ครั้งละ 3-4แผ่นนะ) แล้วใช้ขวดน้ำหนัก ๆ /สากกะเบือ ทุบให้แตก ๆ
 จะได้แบบนี้จะ พักใช้กะละมังไว้ก่อนนะ

2.จากนั้นละลายเนย  โดยนำเนยตั้งไว้ที่อุณหภูมิห้องให้อ่อนตัว (นิ่ม) จากนั้นตัดมาซัก 50 กรัม แล้วเอามาตั้งไฟให้ละลายหรือใส่ในไมโครเวฟก็ได้นะ

3.เทราดลงไปในขนมปังเลย แล้วใส่นมข้นหวานตามลงไปซัก 3-4 ช้อนโต๊ะ คนให้เข้ากันจ้าลักษณะที่ได้จะเหมือนทรายเปียกน้ำ
 ถ้าลองกำดู จะจับกันเป็นก้อนจ้า เป็นอันใช้ได้แล้ว

4.เทใส่พิมพ์ / จานแบน ๆ ได้เลย ประมาณ 6 นิ้วนะ

5.ใช้ช้อนกด ๆ ๆๆๆ ให้แน่น ๆ เลยนะ หรือจะให้แก้วน้ำมากดให้แน่นก็ได้ เสร็จแล้วพักในตู้เย็นก่อนนะ สัก 3 ชั่วโมงให้มันอยู่ตัว

มาทำครีมชีสกันเลย

(อะ อะ ขอบอกก่อนว่าครีมชีสต้องนำออกมาวางในอุณหภูมิห้องให้มันอ่อนตัวก่อนนะจ๊ะ  ไม่งั้นตีกันนานนนเลยละ)

1.ครีมชีส 1 ก้อนเลยจ๊ะ ตี ๆ ให้เนียนนุ่ม กะไม้ตีไข่ (ย้ำว่าตีนานนิดนึงนะให้เนียน ๆ )

2. ละลายเจลาตินในน้ำร้อน (อันนีไม่ใส่ก็ได้ แต่ใส่เพื่อให้ชีสเค้กเซ็ทตัวดีขึ้นจ๊ะ) วิธีทำก็นำเจลาตินแผ่น ซึ่งหาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาเก็ต
ประมาณ 2 แผ่น แช่น้ำให้นิ่มก่อนนะ  แล้วก็ตักเอามาใส่ในน้ำร้อน มันก็จะละลาย (น้ำร้อนไม่ต้องมากนะ 1-2 ช้อนโต๊ะก็พอ)

3.เทใส่ครีมชีส จากนั้นใส่น้ำมะนาว  และใส่นมข้นหวานจ๊ะ (ประมาณ 5-6 ช้อนโต๊ะนะ)

4.แล้วก็ตี ๆๆๆ ให้เนียน ๆ เข้ากันอีก

5.จากนั้นราดไปบนตัวฐานที่เราแช่เย็นไว้เลยจ้า  เกลี่ยนให้เต็มนะ แล้วก็แช่เย็นไว้เลย 1 คืน พรุ่งนี้ค่อยทานของอร่อยกัน

6. จากนั้นก็ราดท๊อปปิ้งเลยนะ จะเป็นบลูเบอรี่เชื่อม / เรดเชอรี่เชื่อม หรือสตอเบอรี่รี่ก็ได้จ๊ะ ตามชอบ ชอบมากราดมากนะจ๊ะ[/b]

อันนี้ก้อเป็นวิธีง่ายนะจ๊ะ !

สำหรับคนที่ไม่มีเตาอบ

เป็นขนมที่เหมาะสำหรับหน้าร้อน ๆ ๆ ๆ 

55 555 555  .

เครดิต :: www.zomzaa.com/recipe,45.html

Ps.ขอให้สนุกกับการทำนะคะ !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2009, 10:07:02 am โดย Pad_weasley »

♥‵′★ ●我 爱"한경"哥哥● ★‵′♥

sj..LO♥€ _ ลีทึก By กัสเซน ๏_☺

• SJ คือ อ อ...THE ONE
  • มักเกิ้ล
  • *
  • ๏[-ิ_•ิ]๏ *กัสเซน ลีทึก ก ก ค๊ะ ●ω●
ค่ะ  จะลองทำกินน่ะค่ะ

น่าอร่อยดี    :)

แต่อย่าลืมวันที่หน้ากระทุน่ะค่ะ

สำคัญมาก

*~iQ-sunG~

• สควิบ
  • **
ขอบคุณนะครับ ที่นำมาฝากกัน

แต่ผมว่ามันยากไปครับ...

ผมคงทำไม่เป็น...ไปซื่อดีกว่าเยอะ..

ได้กินเร็วด้วย.เป็นความคิดเห็นเล็ก ๆ น้อยๆครับ

แต่ก็ขอขอบคุณอีครั่งนะครับ...

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ขอบคุณครับ เเต่ว่า อย่าว่าขนมเลย ไข้เจียวยังไหม้เลยครับ

เอิ๊กๆ ซื้อกินดีกว่า เสียเงินหน่อยดีกว่าเสียสุขภาพครับ

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
น่าทานค่ะ เหมือนทาร์ต เลย ^^

ว่างๆ ทำมาให้ทานกันบ้างน่ะค่ะ เริ่มหิว

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
อ่านแล้วน่าทานมากๆเลยค่ะ
เอาไว้ว่างๆจะลองทำดูนะคะ
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

Rak

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
เคยทำครับแต่เเละมากเลย ขอบคุรครับที่นำมาฝาก

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
จะลองทำดูน่ะค่ะ เป็นคนชอบทำอาหารอยู่เเล้วค่ะ
ยังไงก็ขอขอบคุณน่ะค่ะที่นำมาฝากกันค่ะ
เเต่น่าเสียดายค่ะ อุปกรณืไม่มี ถึงมีก็ไม่ครบ...- -

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ขอบคุณค่ะ ถ้าว่างๆจะลองทำดูค่ะ :D

มนุษย์ไร้สาร(ะ)

• มักเกิ้ล
  • *
อ้า อยากกิน!!! (ทำเองสิ)
ขอบคุณค่ะที่สอนวิธีทำให้ ไว้ผอมก่อนจะไปลองทำกินดูนะคะ (ช่วงนี้ลดน้ำหนักอยู่... ท่องไว้ลูกลดน้ำหนัก ลดน้ำหนัก)
I know everyone own thier lives and noone can being with somenoe forever... but it's painful when person I love leave aside me.

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
  อยากเห็นรูปจังเลย  น่ากินแน่ๆ 55+  ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
น่าทำดีนะครับ เอาไว้ว่างๆจะลองยืมสูตรไปทำดูครับ
อร่อยไม่อร่อยแล้วจะมาบอกกันอีกครั้งครับ แต่คงจะยาก
เพราะทำอาหาไม่ค่อยเป็น มันต้องไม่อร่อยแน่เลย (ไม่ใช่สูตรไม่ดี คนทำมันห่วย) 555+   
ขอบคุณนะครับ
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

Panda North

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

ไว้จะลองไปทำดู

(อ่านแล้วท้องก็ร้องขึ้นทันที~ TwT)
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
ส่วนผสมและวิธีการทำคล้ายๆ กับพายบลูเบอร์รี่เลยค่ะ
เพราะพี่ที่ออฟฟิศมันจะทำมาให้กินกันบ่อย หลังๆ พี่เขาเลยซื้อส่วนผสมและก็มาสอนทำตอนหลังเลิกงาน
ช่วยกันทำหลายๆ คนสนุกดีค่ะ ทำเสร็จก็เอาเข้าตู้เย็นประมาณ 1 - 2 ชม. ก็ได้พายบลูเบอร์รี่อร่อยๆ มากินแล้วค่ะ พูดถึงก็อยากกินนนนน

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
ไม่ชอบทำขนมอ่ะ
ทำแต่อาหาร

Mooky

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • เธอ(ทั้งคู่)สวยยยยยยยยยย
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ ส่วนตัวชอบทำอาหารอยู่เเล้ว ไม่ต้องใช้เตาอบก็ประหยัดไฟไปโดยเฉพาะช่วงนี้ ขอบคุณที่นำมาฝากมากๆค่ะ :)
Live as if you were to die tomorrow,Learn as if you were to live forever.

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
ขอบคุณมากเลยค่ะ 
แต่คงทำไม่เป้นอ่ะ 
คงจะยากแน่ๆ เลย
แต่ก็ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ        :)
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

NPK

• dukdik.hi5.com
ว่างๆจะลองทำดูค่ะ
<<NPK>>

SMF spam blocked by CleanTalk