ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 261209 - น้ำยานำโชค  (อ่าน 2135 ครั้ง)

Muggles

• บุคคลทั่วไป
PSW.HPL 261209 - น้ำยานำโชค
« เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009, 09:03:04 am »
อยากทราบที่มาของน้ำยาโชคดี Felix Felicis อะครับ ว่ามีที่มาอย่างไร

แล้ว Sectumsempra เป็นคาถาพิฆาตใช่ไหมครับ

ADD TOPIC DATE: 261209 1820
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T

~ ศึกษากฎ กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด คลิกที่นี่!! ~

30 DAY TOPIC LOCKED: 250110 1313
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2010, 06:15:58 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: PSW.HPL 261209 - น้ำยานำโชค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009, 11:23:26 am »
      'Sectumsempra'  ไม่ใช่คำสาปพิฆาตฮะ ... คำสาปพิฆาต คือ อะ-วาดา เคดาฟรา

PSW.HPL 150909 - คาถาของเจ้าชายเลือดผสม

คาถาเซ็กตัมเซมปร้า (Sectumsempra: HP6.468)
      คาถานี้เข้าใจว่าน่าจะมีการใช้กันมาตั้งแต่เล่ม 5 แล้ว
      เพราะในตอนก่อนที่เจมส์จะจับสเนปห้อยหัว สเนปได้ยิงคาถาใส่เจมส์หนนึง  แล้วทำให้เกิดเป็นรอยแผลที่แก้มของเจมส์
      ก็เลยทำให้คิดว่า คาถาที่สเนปใช้นี่น่าจะเป็น 'เซ็กตัมเซมปร้า' น่ะครับ
      แต่สำหรับแฮร์รี่ พบชื่อคาถานี้ครั้งแรกในหน้า 468 ครับ พร้อมกับข้อความกำกับไว้ว่า 'สำหรับศัตรู'  เพียงแต่ตอนนั้นยังไม่ได้ทดลองใช้
      จนมาใช้ครั้งแรกในหน้า 546  และเหยื่อของคาถาก็คือ เดรโก มัลฟอย ในห้องน้ำที่ชั้น 6 ของปราสาท
      ซึ่งผลของคาถานี้จะทำให้เกิดรอยแผลเหมือนการกรีดด้วยดาบล่องหนครับ ...

ส่วนอีกคำถามนึงเกี่ยวกัลฟีลิกซ์ ฟิลิคิส หรือน้ำยานำโชค (Liquid Luck) ขอติดเอาไว้ก่อนนะฮะ ^^

Muggles

Re: PSW.HPL 261209 - น้ำยานำโชค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 06:54:34 am »
อยากทราบว่า Monsieur Delacour และ Scrimgeour จาก แฮรี่พอตเตอร์เล่ม7อะครับ แล้วก็R.A.B เป็นใครหรอครับ เท่าที่รู้มาจาการอ่านเล่ม6ก็คือ เป็นคนที่เอาHorcruxes ไปและทำของปลอมขึ้นมาแล้วใส่ไว้ในอ่างน้ำที่อยู่กลางถ้ำอะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 07:25:15 am »
       เมอซีเยอร์ เดอลากูร์ (Monsieur Delacour) คือ พ่อของเฟลอร์ อิซาเบล เดอลากูร์ ครับ
       ปรากฎตัวครั้งแรกในเล่ม 7 ... ไม่กี่วันก่อนที่เฟลอร์จะแต่งงาน

รูฟัส สคริมเจอร์ (Rufus Scrimgeour) เป็นอดีตหัวหน้าสำนักงานมือปราบมาร
       ต่อมาได้รับการแต่งตั้งเป็นรัฐมนตรีกระทรวงเวทมนตร์แทนคอร์นีเลียส ฟัดจ์
       ปรากฎตัวครั้งแรกในเล่ม 6 บทที่ 1 'รัฐมนตรีอีกคน' ... ต่อมาเมื่อกระทรวงถูกยึด และสคริมเจอร์ถูกฆ่าตาย
       ไพอัส ทิกเนส ซึ่งตกอยู่ใต้อำนาจคำสาปสะกดใจ จึงขึ้นดำรงตำแหน่งแทน

ร.อ.บ. (R.A.B.) คือ เรกูลัส อาร์กทูลัส แบล็ก (Regulus Arcturus Black)
       น้องชายของซิเรียส แบล็ก ... ดูเพิ่มเติมที่กระทู้  PSW.HPL 131209 - ร.อ.บ. ครับ ...

ป.ล. ฉบับภาษาอังกฤษที่อ่าน เป็นของ Bloomsbury หรือว่า Scholastic อ่ะครับ? ^^

Muggles

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 10:23:51 am »
ฉบับภาษาอังกฤษ เป็นของBloomsburyครับ ของผมจะมีที่เป็นของBloomsbury ก็คือเล่ม5-7 นี้แหละครับ แต่เล่มห้าหน้าปกจะเป็นการ์ตูน ส่วน6กับ7 จะเป็นปกผู้ใหญ่ ส่วน2-4 จะเป็นของScholastic (ตอนนี้เล่มนี้กำลังรอการติดต่อกลับจากทางร้านอยู่อะครับ)

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 08:51:06 am »
สรุปแล้วก็คือ เล่ม 2 - 4 เป็นของ Scholastic
เล่ม 5 เป็น Bloomsbury ปกเด็ก (เล่มสีเหลือง และมีรูปนกฟีนิกซ์)
เล่ม 6 - 7 เป็น Bloomsbury ปกผู้ใหญ่ (เล่มสีดำ เป็นรูปตำราปรุงยา กับ ล็อกเกตสลิธีริน) นั่นเอง ^^

คือ  ผมมี Bloomsbury ปกเด็ก ทั้ง 7 เล่มเลยน่ะฮะ ... 6 เล่มแรกเป็นปกอ่อน ส่วนเล่ม 7 เป็นปกแข็ง
จริง ๆ แล้วมันคือความผิดพลาดของผมเองแหละที่ซื้อเล่ม 7 ก่อน (ตอนวางใหม่ ๆ )  แล้วค่อยตามเก็บ 6 เล่มที่เหลือ
ปกที่ได้มันก็เลยเป็นอ่อน 6 แข็ง 1 ... มันช่างเข้าชุดกันสุด ๆ  = ='

ตอนนี้กำลังอยากได้หนังสือเวอร์ชั่นของ Scholastic อีกชุดนึง (ตั้งใจจะซื้อมานานแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสสักที)
ใจจริงอยากได้ Bloomsbury ปกผู้ใหญ่นะ  เพราะชอบปกสีดำเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว
แต่ถ้าได้มา  ก็คงไม่มีอะไรต่างจากปกเด็กที่มีอยู่แล้ว ... ก็เลยคิดว่าจะลองซื้อของ Scholastic ไปเลยละกัน
แต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าเนื้อหาของอเมริกา กับ อังกฤษ  นอกจากคำศัพท์ + การเขียนชื่อตัวละคร ไม่ค่อยเหมือนกันแล้ว
จะยังมีความแตกต่างกันในส่วนของเนื้อหามากน้อยแค่ไหนน่ะฮะ ... ก็เลยลองถามดูว่าที่มีอยู่เป็นเวอร์ชั่นไหน ^^

Muggles

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009, 12:57:25 am »
ว้า อยากได้จังครับ ของผมตอนนี้เล่ม1เป็นภาคภาษาไทย อันเนื่องมาจากไปหาซื้อตามร้านต่างๆแล้วเล่มหนึ่งที่เป็นของScholasticหมดอะครับ เสียดายจัง จริงๆแล้วใจจริงอยากได้ของBloomsburyทั้งเซ็ตเหมือนกันครับ แต่แบบว่าเงินไม่พอที่จะซื้อยกเซ็ต เลยต้องตามเก็บไปทีละเล่ม จนในที่สุดตอนนี้ก็ครบเจ็ดเล่มจนได้ ถึงแม้ว่าเล่มหนึ่งจะเป็นภาคภาษาไทยก็ตามที ^^

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009, 02:11:49 am »
       หนังสือภาษาอังกฤษ ... ลองถามดูที่ร้าน Asiabooks หรือไม่ก็งานสัปดาห์หนังสือนะฮะ ...
       จำได้ว่า ตอนที่ผมได้เล่ม 1 - 4 ดูเหมือนจะไปซื้อมาจาก Asiabooks
       แต่เล่ม 5 - 6 ได้จากงานสัปดาห์หนังสือน่ะฮะ ^^

Reseus G.

• มักเกิ้ล
  • *
  • 'ฮอกวอตส์' รักและเทิดทูน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มกราคม 2010, 09:25:19 am »
ดีจังเลยนะค่ะ มีครบ 7 เล่มเลย หนูเนี่ยยังไม่มีสักเล่ม เวลาจะอ่านต้องขอยืมห้องสมุด ไม่ก็รุ่นน้อง ลำบากสุดๆ แต่ไม่เป็นไร เพื่อแฮร์รี่แล้ว ทำได้ !!!

คิดว่า เก็บตังค์พอแล้วจะซื้อ ดีเลยค่ะ ที่แนะนำที่ซื้อกันด้วย ขอบคุณมากๆนะค่ะ   :D :D

SMF spam blocked by CleanTalk