ผู้เขียน หัวข้อ: 05/05/2009::แพทย์พบวิธีผ่าตัด-ฉีดสเต็มเซลล์ ช่วยคนตาบอดให้มองเห็น!  (อ่าน 6378 ครั้ง)

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
แพทย์จากโรงพยาบาลจักษุมัวร์ฟิลด์ส กรุงลอน ดอน ประเทศอังกฤษ พัฒนา การผ่าตัดกล้ามเนื้อตาอ่อนแรง (AMD) ที่เกิดกับผู้สูงอายุ เพื่อช่วยคนตาบอดนับล้านคนจากทั่วโลก ให้กลับมามองเห็นอีกครั้ง

ศ.พีต คอฟฟี ซึ่งทำงานร่วมกับ ดร.ลินดอน ดาครูซ กล่าวว่า "1 ใน 4 ของผู้ที่มีอายุเกิน 60 ปี และกว่าครึ่งของผู้ที่มีอายุมากกว่า 75 ปี มักมีอาการกล้ามเนื้อตาอ่อนแรง อาการนี้แบ่งได้เป็น 2 ประเภท คือแบบแห้งและแบบเปียก แบบเปียกใช้ยารักษาได้และมักพบราว 10% ของผู้มีอาการ ส่วนอีก 90% เป็นแบบแห้งที่ไม่มีทางรักษา"

การผ่าตัดใช้เวลาเพียง 45 นาที โดย 6 ปีข้างหน้า จะเปิดให้บริการตามโรงพยา บาล และต่อมาจะกลาย เป็นการผ่าตัดปกติ เหมือนอย่างการผ่าตัดต้อกระจก

ในการทดลองนั้น แพทย์นำสเต็มเซลล์จากตัวอ่อนมนุษย์มาเลี้ยงในห้องทดลอง จากนั้นแบลงก์เซลล์ที่สามารถเปลี่ยนเป็นเซลล์ใดๆ ก็ได้ จะกลายเป็นเซลล์ดีก่อนจะถูกทำลายเพราะโรคกล้ามเนื้อตาอ่อนแรง  เมื่อได้เซลล์ดีแล้ว แพทย์จะนำเซลล์ดีนี้ไปใส่ไว้ในหลอดฉีดยาและฉีดเข้าไปในดวงตาแทนที่เซลล์ที่เสียไป จากนั้นดวงตาก็จะกลับมาเห็นเหมือนเดิมอีกครั้ง ซึ่งเทคนิคนี้ได้ทดลองในหนูและหมูจนประสบความสำเร็จแล้ว และอีก 2 ปีจะทดลองในมนุษย์

ดีจริงๆเลยค่ะ ขอชื่นชม   ที่สามารถคิดและทำแบบนี้ได้

เครดิต :: www.teenee.com  :P เมืองเราน่าจะมีแบบนี้บ้าง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2009, 04:46:45 am โดย Pon from Slytherin House »

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
การแพทย์สมัยนี้พัฒนากันไวจริง  แต่โรคต่าง ๆ กับพัฒนาตามด้วยอ่ะ

ยังไงก็หมั่นดูแลสุขภาพตัวเองกันหน่อยล่ะ

ขอบคุณที่เอามาฝากครับ

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
หมอคงเหนื่อยสายตัวแทบขาดกว่าจะคิดวิธีที่สยบโรคต่างๆได้ ขอยกย่องหมอจริงๆคับ(โตขึ้นจะเป็นหมอ ;D )

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
เก่งจริงๆเลยค่ะ .. คงช่วยคนตาบอดได้เยอะเลย

ขอบคุณที่นำฝากนะคะ

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
ดีจังเลยค่ะ ตอนนี้การแพทย์ได้ก้าวหน้าไปมาก ต่อไปก็คงจะรักษาได้ทุกโรคละมั้งคะ :-[
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

m-darkprince

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
:D การแพทย์ค่อยๆพัฒนาไปตามกาลเวาลาและยุคสมัย...

ขอบคุณที่นำมาให้อ่านะค่ะ น้องป้อน~ :D
LOVE
TOM FELTON

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
อืม สุดยอดไปเลยฮะ   :D  ยกย่องคนคิดจริงๆครับ

ต่อไปคงจะมีวิธีรักษาโรคต่างๆมากขึ้น แล้วก็จะช่วยชีวิตคนได้มากขึ้น ^^

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
เป็นอะไรที่ดีมากค่ะ ตอนนี้เครื่องมือแพทย์ยิ่งล้ำหน้า

อุปกรณ์ทันสมัย  ก็ดีเหมือนกันคะ ที่สามารถช่วยคนได้

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
อืม , การแพทย์ นำวันยิ่งก้าวหน้า

สมกับอาชีพเลย ,, น่ายกยองมากคะ

ขอบคุณที่นำมาฝากคะ ^^

NPK

• dukdik.hi5.com
เย้ๆ  :D

ดีใจกันตาบอดที่จะได้กลับมามองเห็นอีกคร้ง
<<NPK>>

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
ก็เป็นเรื่องน่ายินดีกับทางการแพทย์ค่ะ
แต่เรื่องสเต็มเซลล์ดูเหมือนจะเป็นที่ถกเถียงกันในแง่ของความถูกต้องทางจริยธรรมอยู่ไม่น้อย
เลยไม่แน่ใจว่าตอนนี้ได้ข้อสรุปเป็นที่แน่ชัดแล้วหรือยัง?

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
ขอบคุนนะค่ะที่นำความรู้มาให้อ่าน :D

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
ว้าว เท่ห์จริงๆคุณหมอ  อยากเป็นหมอผ่าตัดจังเลย   >:(
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก   :D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

De_PaKaPol

ขอบคุณครับที่นำมาบอกกัน  :D

teera

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

SMF spam blocked by CleanTalk