Potter Story Lobby !!! > ห้องพยาบาล มาดามพอมฟรีย์ !

06/04/54 - เมื่อเหงือกมักมีเลือดออก

(1/2) > >>

김희철 ★ 신성:

อย่าปล่อยให้อาการกวนใจเล็กๆ น้อยๆ ภายในช่องปากกลายเป็นต้นเหตุของอีกหลายโรคที่ซ่อนอยู่

ผู้เชี่ยวชาญด้านทันตกรรมจากมหาวิทยาลัยนิวยอร์กสเตต แห่งสหรัฐอเมริกา พบว่า ความเครียดทำให้โอกาส
ที่จะป่วยเป็นโรคเกี่ยวกับเหงือกเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า จากการศึกษาล่าสุดพบว่าคอร์ติซอล อันเป็นฮอร์โมนที่หลั่งเมื่อเกิด
ความเครียดนั้นเพิ่มระดับสาร MMP ในร่างกายซึ่งมีฤทธิ์ทำลายเหงือก และนี่ก็อาจเป็นหนึ่งในสาเหตุของภาวะดังกล่าว

ดังนั้นเมื่ออยู่ในความเครียด ต้องระมัดระวังความสะอาดในช่องปากเป็นพิเศษ การละเลยอนามัยในช่องปากเพียง
ไม่กี่วันก็อาจทำให้เหงือกอักเสบได้แล้ว การ แปรงฟันเป็นสิ่งที่สำคัญ และการใช้ไหมขัดฟันก็เป็นสิ่งที่ควรทำ การบ้วน
ปากด้วยน้ำยาบ้วนปากที่มีฤทธิ์ฆ่าเชื้อแบคทีเรียก็เป็นทางเลือกที่ดี ไม่แพ้กัน การดื่มชาเขียวก็ช่วยได้เพราะสาร l-Theanine
ในชาจะช่วยลดระดับความเครียดของร่างกาย ทั้งยังมีฤทธิ์ฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่ก่อให้เกิดโรคเหงือกและเสริมสร้างเนื้อ
เยื่อเหงือกให้แข็งแรง

ที่มา ... นิตยสารคู่หูเดินทาง

~NeroTheCherodingerCats~:
=0=" เพิ่งจะรู้ว่าเครียดก็ทำให้เงหือกอักเสบได้....

ขอบคุณเฮียแดนมากๆครับที่นำข้อมูลดีๆมากฝาก

ช่วงนี้ผมก็เครียดกับที่เรียน....= =!!

김희철 ★ 신성:
อันที่จริงพี่ก็พึ่งจะรู้เหมือนกันครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ ^^  ;D

teera:
โห ขอบคุณมากครับ เพิ่งรุนะเนี่ย

~风风~:
ขนาดนั้นเชียว เฮ้ย!!!
เพิ่งจะทราบก็คราวที่มีคนมาบอกนั้นล่ะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ที่นำมาฝากกันน่ะค่ะ
ไม่น่าเชื่อเลยน่ะค่ะเนี่ย ^__^

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version