ผู้เขียน หัวข้อ: 26/01/09 ถ้าเราทำผิด  (อ่าน 2219 ครั้ง)

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
26/01/09 ถ้าเราทำผิด
« เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 01:48:51 pm »
การไม่ใส่วันเดือนปีถือว่าเป็นการทำผิดกฏรึเปล่าครับ
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 26/01/09 ถ้าเราทำผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 03:57:10 pm »

กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's

1. การตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ และ การลงเครดิต
การเริ่มต้นกระทู้ใหม่ หรือ การตั้งกระทู้ใหม่นั้น สมาชิกต้องใส่ " วันที่ " ไว้หน้าหัวข้อกระทู้นั้นเสมอ เช่น

22/09/07 : คุณคิดว่า แฮร์รี่ พอตเตอร์ ตอนเด็กกับตอนโตเป็นอย่างไร ?
                  หรือ
                  22/09/50 : ดูดีมีสาระกับ"คุณเป็นหนึ่งในผู้ฆ่าความฝันหรือเปล่า?

หลังจากที่ทำการตั้งกระทู้เสร็จแล้ว ให้นำ “เครดิต” ใส่ไว้ท้ายข้อความการตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้ง ทั้งนี้ การใส่เครดิต  หมายถึง  การอ้างอิงถึงที่มาในตัวข้องมูลนั้น  ไม่ว่าจะอยู่ไฟล์ข้อมูลรูปแบบใด  การที่เราไม่ใส่เครดิตให้นั้นทางกฎหมายถือว่าเป็นการโจรกรรมข้อมูลประเภทหนึ่ง และ เรามีโทษรับผิดตามกฎหมายถ้าเจ้าของข้อมูลดังกล่าวนั้นมาพบเจอ และดำเนินการเอาผิดกับเจ้าของกระทู้

ผิดคะ !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2009, 04:02:29 pm โดย ~ Chicken_regeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
27/01/2552ข้อสงสัยเกี่ยวกับการผิดกฎ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 08:15:19 am »
ผมอยากทราบว่า
1.การที่ผมลืมใส่วันที่ข้างหน้าแล้วที่พี่ส่งข้อความว่าผิดถือเป็นการแจ้งเตือนครั้งที่ 1ใช่ไหมครับแล้วห้ามเกิน3ครับถึงจะโดนหักแรงค์ใช่ไหมครับ
2. มีรูปกุญแจอยู่ที่ข้อความหมายความว่ายังไงหรอครับ ผิดไหมครับ
3.ที่พี่ดูแลส่วนถาม-ตอบบอกว่าผมใช้ภาษาวิบัติมันเป็นยังไงเหรอครับ ช่วยยกตัวอย่างด้วยครับ งง แล้วผิดไหมครับ
4. เครดิตคืออะไรครับแล้วต้องเติมยังไง เติมทำไม ไม่เติมแล้วผิดไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 27/01/2552ข้อสงสัยเกี่ยวกับการผิดกฎ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 09:44:34 am »
ผมอยากทราบว่า
1.การที่ผมลืมใส่วันที่ข้างหน้าแล้วที่พี่ส่งข้อความว่าผิดถือเป็นการแจ้งเตือนครั้งที่ 1ใช่ไหมครับแล้วห้ามเกิน3ครับถึงจะโดนหักแรงค์ใช่ไหมครับ
ใช่ค่ะ!!   แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นเราจะต้องความถี่ของการกระทำเป็นปัจจัยประกอบ 
ถ้าคุณเคยได้รับ PM เตือนเรื่องนี้  ...  และภายในวันเดียวกันหรือระยะเวลาไล่ๆกันคุณผิดซ้ำข้อเดิม
อาจจะยื่นโทษหักแรงค์ไปเลยโดยไม่ต้องรอใหครบตามจำนวนครั้งที่วางเอาไว้

2. มีรูปกุญแจอยู่ที่ข้อความหมายความว่ายังไงหรอครับ ผิดไหมครับ
หมายความว่ากระทู้โดนล็อคค่ะ  ...  ซึ่งมีจากหลายกรณี
แต่ถ้าในกรณีของคุณ  หมายถึงว่า  คำถามนั้นๆได้รับคำตอบเป็นที่เรียบร้อย  ...  จึงดำเนินการล็อค

3.ที่พี่ดูแลส่วนถาม-ตอบบอกว่าผมใช้ภาษาวิบัติมันเป็นยังไงเหรอครับ ช่วยยกตัวอย่างด้วยครับ งง แล้วผิดไหมครับ
การใช้ภาษาวิบัติ  หมายถึง การใช้ภาษาไทยอย่างผิดๆ  ผิดทั้งรูปและความหมาย
ยกตัวเช่น "อะไรรือ"  ถ้าให้ต้องต้องใช้คำว่า  "อะไรหรือ", "อะไรฤา"
แต่ว่าก็มีการอนุโลมเอาไว้เช่นกัน  ...  เพื่อให้การโพวในแต่เรื่องจะได้มีสีสัน
แต่ก็ต้องใช้พอหอมปากหอมคอคะ  อย่าเยอะจนกลายเป็นเละเทะ

4. เครดิตคืออะไรครับแล้วต้องเติมยังไง เติมทำไม ไม่เติมแล้วผิดไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's

1. การตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ และ การลงเครดิต
การเริ่มต้นกระทู้ใหม่ หรือ การตั้งกระทู้ใหม่นั้น สมาชิกต้องใส่ " วันที่ " ไว้หน้าหัวข้อกระทู้นั้นเสมอ เช่น

22/09/07 : คุณคิดว่า แฮร์รี่ พอตเตอร์ ตอนเด็กกับตอนโตเป็นอย่างไร ?
                  หรือ
                  22/09/50 : ดูดีมีสาระกับ"คุณเป็นหนึ่งในผู้ฆ่าความฝันหรือเปล่า?

หลังจากที่ทำการตั้งกระทู้เสร็จแล้ว ให้นำ “เครดิต” ใส่ไว้ท้ายข้อความการตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้ง ทั้งนี้ การใส่เครดิต  หมายถึง  การอ้างอิงถึงที่มาในตัวข้องมูลนั้น  ไม่ว่าจะอยู่ไฟล์ข้อมูลรูปแบบใด  การที่เราไม่ใส่เครดิตให้นั้นทางกฎหมายถือว่าเป็นการโจรกรรมข้อมูลประเภทหนึ่ง และ เรามีโทษรับผิดตามกฎหมายถ้าเจ้าของข้อมูลดังกล่าวนั้นมาพบเจอ และดำเนินการเอาผิดกับเจ้าของกระทู้

คุณเอาข้อมูลมาจากที่ได้  คุณก็โพสชื่อของแหล่งที่คุณไปเอาข้อมูลมานั่นแหละคะ
ยกตัวเช่น   >>
  http://www.potterstoryweb.com/board/index.php?topic=5.0

==============================================================

ล็อคหัวข้อ วันเสาร์ที่ 21 มีนาคม 2552
~ Chicken_rengeR ~
Staff @ Potterstoryweb.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2009, 12:45:45 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

SMF spam blocked by CleanTalk