Potter Story Lobby !!! > นักร้อง - งานเพลง !

21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 20/03/54]

<< < (34/35) > >>

mymun_vinsent:
ขึ้นป้ายเตือน "ฉ 18+" ด่วนค่ะ คุณนายพาเรทกันใหญ่แ้ล้ว เดี๋ยวเด็กใจแตกกันพอดี กรั่กๆๆ

ขออนุญาตวิับัติค่ะ

~OrenjI~:
08/09/53  ::  Eric's News Update

เอริคได้คำตอบแบบไหนในการทำแบบทดสอบเทียบใบหน้า?

ศิลปินและนักแสดงอย่างเอริค (มุนจองฮยอก) เพิ่งจะทดลองทำแบบสอบถามเกี่ยวกับการเทียบใบหน้าด้วยการใช้รูปถ่ายในปัจจุบันของเขาเข้าทดสอบ
และผลก็ปรากฏออกมาว่าเขามีหน้าตาที่คล้ายกับตัวเองอยู่ 82%

แหล่งข่าวใกล้ชิดเอริคกล่าวกับ Star News ว่า "เอริคลองทำแบบทดสอบดูแล้วก็พบว่าหน้าตาของเขาเหมือนตัวเองเพียง 82% เท่านั้น
แถมยังมีคำอธิบายบอกอีกด้วยว่า "สงสัยคุณจะเป็นพี่น้องกับเขากระมัง" อ่านแล้วเอริคถึงกับขำกระจายไปเลยครับ"

ไม่ใช่เพียงแต่เอริคที่เล่นแบบทดสอบนี้เท่านั้น แต่คนดังอย่างคิมแจดงและฮาฮาก็เคยทำมาแล้วเหมือนกันแถมยังกดเผยแพร่ผลลัพธ์ของพวกเขาให้ชาวเน็ตได้เห็นกันด้วย
ผลออกมาว่าคิมแจดงนั้นคล้ายกับดาราตลกอย่างปาร์คฮีซุนมากที่สุด ส่วนฮาฮาหน้าคล้ายกับนักแสดงชื่อดังอย่างวอนบิน

ปัจจุบันเอริคทำงานอยู่ในหน่วยงานบริการสาธารณะ และมีกำหนดออกจากกรมในวันที่ 22 ตุลาคมนี้

Credits: Star News + Absolut Shinhwa
Thai Trans: Finny@ShinhwaThailand
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดน่ะค่ะพี่น้อง ~
= = = = = = = = = = = = = =

เอริคน้ำหนักเพิ่มขึ้นและลดลงถึง 20 กิโลกรัม

สมาชิกชินฮวาอย่างเอริค (มุนจองฮยอก) ที่กำลังจะปลดประจำการในเดือนหน้านี้ แสดงความตั้งใจของเขาที่จะหวนกลับคืนสู่วงการละคร

เอริคเป็นสมาชิกชินฮวาคนแรกที่เข้ากรมและทำงานในหน่วยงานบริการสาธารณะอยู่ที่รถไฟใต้ดินสถานี Sports Complex
หลังห่างหายจากการพบปะเพื่อนฝูงและงานแสดงในวงการบันเทิงไปกว่า 2 ปีเพื่อใช้เวลาพักผ่อนกับตัวเองอย่างเต็มที่
ตอนนี้เขาก็พร้อมจะกลับมาทำงานต่อในฐานะนักแสดงแล้ว

ที่น่าสนใจไปกว่านั้นก็คือในระหว่างหยุดพักการทำกิจกรรมต่างๆ เอริคน้ำหนักขึ้นถึง 20 กิโลกรัม ขณะเดียวกันก็สามารถลดน้ำหนักลงมาจนถึงเกณฑ์ปกติได้
โดยเรื่องนี้คนใกล้ชิดของเขาเปิดเผยว่าเป็นความตั้งใจของเอริคเองที่อยากจะรู้ว่าประสบการณ์ของนักแสดงในการเพิ่มน้ำหนักและ
ลดน้ำหนักลงให้เร็วที่สุดเพื่อการแสดงของตัวเองนั้นต้องทำกันอย่างไร ตัวอย่างที่เห็นก็คือโซลคยองกูจากเรื่อง Rikidozan

ผู้ใกล้ชิดยังกล่าวอีกว่า "น้ำหนักของเขาขึ้นมาจนเกิน 90 กิโลกรัม ขนาดคนทั่วๆไปและเพื่อนยังจำเขาไม่ได้เลยครับ
วิธีการเพิ่มน้ำหนักของเอริคก็คือนั่งกินมื้อดึกทุกๆคืน กินให้มากกว่าที่คนอื่นกิน แล้วหลังจากนั้นก็ลองลดน้ำหนักดู
จนตอนนี้กลับเข้าที่ เหลือ 70 กิโลกรัมเท่าเดิมแล้วครับ"

ตอนนี้เอริคกำลังได้รับข้อเสนอเรื่องงานละครจากที่ต่างๆมากมาย และกำลังวางแผนการทำงานหลังจากออกจากกรมเพื่อมาทำหน้าที่นักแสดงเหมือนเดิมด้วย

นอกจากนี้เขายังฝึกการเขียนเพลงและแต่งเพลงอยู่อย่างต่อเนื่อง แถมยังมีแผนจะออกดิจิตอลซิงเกิ้ลแนวฮิพฮอพในปลายปีนี้เช่นเดียวกัน

Credits: Metroseoul + Absolut Shinhwa
Thai Trans: Finny@Shinhwathailand
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดน่ะค่ะพี่น้อง ~
= = = = = = = = = = = = = =

งานละคร ภาพยนตร์ และงานโฆษณาล้วนแต่หลั่งไหลกันเข้ามารอเอริค...

งานละคร ภาพยนตร์ และงานโฆษณาล้วนแต่หลั่งไหลกันเข้ามารอเอริคที่กำลังจะปลดประจำการ

"ราชากำลังจะกลับมาแล้ว จับเอริคเอาไว้ให้มั่น!"

เอริคที่กำลังจะปลดประจำการในวันที่ 22 ตุลาคมนี้ได้รับสายด่วนจากบริษัทผู้จัดมากมายทั้งงานภาพยนตร์ ละคร โฆษณา ที่ล้วนแล้วแต่เตรียมจะถ่ายทำกันในปลายปีนี้
แสดงให้เห็นถึงความนิยมในตัวเขาที่มีอยู่อย่างไม่เสื่อมคลาย

อย่างที่รู้กันดีว่าในช่วงนี้บรรดา Flower Boy หรือดาราหนุ่มยอดนิยมของวงการต่างก็ตบเท้าเข้ากรมกันไปเกือบหมด
ดังนั้นการปลดประจำการของเอริคจึงเปรียบได้เหมือนกับฝนที่ตกลงมาสู่บรรดาโปรดิวเซอร์ต่างๆที่กำลังอยู่ในสภาวะ
"แห้งแล้ง" (ก็คือดาราหายเกลี้ยง ไม่มีใครให้เอามาเล่นละครนั่นเอง)

โดยในตอนนี้เอริคกำลังทำงานเป็นพนักงานบริการสาธารณะอยู่ที่สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน ก่อนจะเข้ากรมเขาก็มีผลงานมามากมายไม่ว่าจะเป็นภาพยนตร์หรือละคร
นอกจากนี้ยังสร้างปรากฏการณ์ขึ้นเป็นเจ้าพ่อแห่งวงการโฆษณาอีกด้วย
การกลับมาของเขาในเวลาอันใกล้นี้จึงทำให้บริษัทต่างๆต่างก็พากันเฝ้ารอเอริคเพื่อเตรียมส่งข้อเสนอมาให้เขาเลือกแทบไม่หวาดไม่ไหวเลยทีเดียว

ตัวแทนของเอริคเปิดเผยต่อ Star News ว่า "ตอนนี้เอริคได้รับข้อเสนอเรื่องงานละครมามากมายก่อนที่เขาจะออกจากกรมเสียอีก
ไม่นานมานี้ก็ยังได้รับข้อเสนอของงานโฆษณาอีกหลายชิ้นด้วย แต่เมื่อออกจากกรมแล้วเขาคงจะจัดงานพบปะกับแฟนๆก่อนจะหันมารับงานแสดงครับ"

Credits: Star News + Absolut Shinhwa
Thai trans: Finny@ShinhwaThailand

อนึ่ง!!  ตัวอักษรสีเขียว  เป็นข้อมูลของผู้แปลน่ะค่ะ

~OrenjI~:
08/09/53  :: P'Sung's News Update

ชินฮเยซองจะร้องเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง The Invincible

ชินฮเยซองแห่งชินฮวาจะร่วมร้องเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง The Invincible (Mujeokja)

The Invincible เป็นภาพยนต์ที่รีเมคมาจากภาพยนตร์ฮ่องกงเรื่อง A Better Tomorrow โดยชินฮเยซองจะร้องในเพลงหลักสำหรับตัวละครที่แสดงโดยคิมคังอู

นี่เป็นครั้งแรกสำหรับชินฮเยซองในการร้องเพลงประกอบภาพยนตร์ (ปกติเธอร้องแต่เพลงประกอบละครค่ะ - อิช)
ชินฮเยซองถือได้ว่าเป็นนักร้องที่มีฐานแฟนเพลงหนาแน่นในเอเชีย
โดยเขานั้นมีแฟนเพลงทั้งที่เป็นแฟนของชินฮวาและเป็นแฟนของตัวเองตอนที่ทำงานเดี่ยวด้วย
ในการทำงานครั้งนี้ ชื่อของชินฮเยซองในฐานะนักร้องจะถูกโปรโมทเป็นตัวหลักพร้อมๆกับนักแสดงในภาพยนต์อย่างจูจินโม ซงซึงฮยอน คิมคังอูและโจฮันซอนด้วย
ถือเป็นการผสมผสานกันระหว่างกระแส K-pop และ Hallyu stars

ชินฮเยซองกล่าวว่า "ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างมากที่มีโอกาสร่วมงานในภาพยนตร์ที่กำกับและแสดงโดยผู้กำกับและนักแสดงระดับประเทศ
ผมเป็นแฟนพันธุ์แท้ของหนังเรื่อง A Better Tomorrow ครับ
ผมหวังว่าทุกๆคนจะให้ความรักและความสนใจกับเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่องนี้เหมือนกับตัวภาพยนตร์นะครับ"

ทีมงานของ The Invincible เปิดเผยว่า "คาแรกเตอร์ของคิมคังอูจะเป็นคนที่เต็มไปด้วยความเจ็บปวดมากมายในชีวิตของเขา
และเพลงสำหรับตัวละครตัวนี้จะเป็นท่องทำนองที่สงบ เสียงร้องของชินฮเยซองนั้นเหมาะเจาะกับเพลงนี้มาก
เนื่องจากเขามีเสียงร้องที่มีพลังและฟังสบายในเวลาเดียวกัน พวกเรามั่นใจว่านี่จะต้องเป็นเพลงประกอบภาพยนต์ที่ยอดเยี่ยมที่สุด"

เพลง Timeless Memory ที่ร้องโดยชินฮเยซองจะถูกปล่อยออกมาในวันที่ 7 กันยายนนี้

และตอนนี้ชินฮเยซองก็กำลังเตรียมตัวสำหรับอัลบั้มของเขาที่วางแผนจะออกในครึ่งปีหลังนี้ด้วย

Source : Allkpop
Thai trans : xue-ni@shinhwathailand
นำออกพร้อมเครดิตน่ะค่ะ
= = = = = = = = = = = = = = = =

ชินเฮซอง (Shin Hye Sung) ร้องเพลงประกอบ ภ.'The Invincible' รีเมค 'โหดเลวดี'

ชินเฮซอง (Shin Hye Sung) ร้องเพลงประกอบภาพยนตร์ 'The Invincible (무적자)'

'The Invincible' เป็นผลงานภาพยนตร์รีเมคจากภาพยนตร์เรื่อง 'โหด เลว ดี (A Better Tomorrow/จอนห์วูกำกับ)'
ซึ่งมีแผนเตรียมเข้าฉายในเกาหลีวันที่ 16 กันยายนนี้ ล่าสุดเพลงประกอบภาพยนตร์ของตัวละคร คิมคังอู
อย่างเพลง 'Timeless Memory' จะได้รับการขับร้องโดย ชินเฮซอง

ทีมงานภาพยนตร์เปิดเผยว่า "คิมคังอู (คิมชอล) เป็นหนึ่งในสี่ตัวละครที่ต้องใช้ชีวิตด้วยหัวใจที่เต็มไปด้วยบาดแผล
การที่เราจะถ่ายทอดความรู้สึกนั้นออกมาทำให้เราต้องการศิลปินที่มีน้ำเสียงหวานนุ่ม
ในขณะเดียวกันก็ต้องมีโทนเสียงที่ทรงพลังด้วยซึ่งชินเฮซองสามารถตอบโจทย์นี้ได้เป็นอย่างดี"
เสริม "ความเข้ากันได้อย่างยอดเยี่ยมระหว่างเพลงและภาพยนตร์ เราคิดว่าเพลงประกอบต้องออกมายอดเยี่ยมอย่างแน่นอนครับ" เขากล่าว

ด้าน ชินเฮซอง กล่าว "เป็นครั้งแรกของผมครับที่ได้ร่วมงานเพลงประกอบภาพยนตร์ ส่วนตัวแล้วผมก็ชอบภาพยนตร์เรื่องโหดเลวดีอยู่แล้ว
และยิ่งได้ร่วมงานกับทีมงานภาพยนตร์รีเมคเรื่องนี้อย่าง 'The Invincible' รวมถึงทีมนักแสดงระดับสุดยอดของเกาหลี มันทำให้ผมรู้สึกเป็นเกียรติมากเลยครับ"
เสริม "ช่วยให้ความรักเพลงประกอบและภาพยนตร์เรื่องนี้กันด้วยนะครับ" เขากล่าว

สำหรับมิวสิควีดีโอเพลง 'Timeless Memory' ในเวอร์ชั่นเต็มเตรียมเปิดตัวในวันที่ 7 กันยายนนี้

อนึ่ง ผลงานภาพยนตร์เรื่อง 'The Invincible' มีทัพนักแสดงชื่อดังเข้าร่วมประกอบไปด้วย จูจินโม (Ju Jin Mo), ซงซึงฮอน (Song Seung Heon),
คิมคังอู (Kim Kang Woo), โจฮันซอน (Jo Han Seon) เป็นเรื่องราวความขัดแย้งระหว่างกลุ่มมาเฟียและตำรวจ, ความเชื่อใจ, การทรยศหักหลัง และมิตรภาพของลูกผู้ชาย

สำหรับเวอร์ชั่นรีเมคเกาหลีนั้นกำกับโดย ซงแฮซอง (Song Hae Sung) เขาเคยผ่านงานการกำกับภาพยนตร์อย่าง 'Failan' และ 'Our Happy Time'
โดยภาพยนตร์เรื่องนี้ยังใช้โลเกชั่นบางส่วนถ่ายทำในประเทศไทยอีกด้วย

'The Invincible' เข้าฉาย 16 กันยายน 2553 (เกาหลี)

[youtube]okcbzTxjtYI&feature=player_embedded[/youtube]

[youtube]hleuU-8kLNM&feature=player_embedded[/youtube]

ที่มา : PINGBOOK ENTERTAINMENT

ช่วงอักษรสีส้มในเนื้อข่าว  เป็นข้อมูลเพิ่มเติมของผู้แปลค่ะ

mymun_vinsent:
ข่าวแรกของพี่มุน แสดงให้เห็นว่าความหล่อของพี่มุนลดลงถึง 18% รึเปล่าคะเนี่ยะ
ความจริงแล้วพี่มุนเธอตั้งใจะจะเพิ่มน้ำหนักให้ถึง 100 กก. ใช่ไหมหละ
แต่เพราะโดนคนใกล้ตัวประนามไม่ไหวเลยหยุดอยู่ที่ 90 กรั่กๆๆๆ

ยังไงก็แล้วแต่ ยินดีต้อนกรับกลับสู้อ้อมกอดของมดน้อยนะคะ อิอิ
จะได้ดูผลงานพี่มุนซะที คิดถึงมากมาย หายหน้า(หล่อๆ )ไปจะครบ 2 ปีแล้ว
รอชมผลงานอันไหลมาเทมาของพี่มุนนะคะ แต่น่ารักนะคะเนี่ยะ จะนัดมีทแฟนๆ ก่อนเริ่มรับงาน
ต้องอย่างนี้สินะ นักร้อง ศิลปินคุณภาพคับแก้ว คับพุง กรั่กๆๆ คิดถึงจัง รักนะ เด็กอ้วน  ;)  ;)

ส่วนพี่เสี่ย จะน้อยใจไหม ถ้าเขาบอกว่าอยากดูหนังมากกว่าฟังเพลงที่พี่เสี่ยร้อง แห่ๆๆ
เห็นนักแสดงแต่ละครก็แบบ อยากดูแล้วหละ แต่ก็จะรอฟังเสียงพี่เสี่ยนะคะ ^^

ขอบคุณคุณนายมากมายค่ะ   ;) 

~OrenjI~:
30/10/53  ::  Eric's NEWS

เอริค - ผมจะตามรังควานเพื่อนๆในวงให้หมดเพราะตอนนี้ผมออกจากกรมแล้ว

ศิลปินและนักแสดงอย่างเอริคที่เพิ่งจะออกจากกรมมาในวันที่ 30 ตุลาคมนี้ กล่าวในงานแถลงข่าวที่รถไฟใต้ดินสถานี Sports Complex ว่า
"ผมมีความสุขมากครับเพราะจะได้ตามรังควานเพื่อนๆคนอื่นที่กำลังอยู่ในกรม"

"2 ปีที่แล้วผมเป็นคนแรกในวงที่ต้องเข้ากรม แล้วพวกเขาก็ชอบมาตามรังควานผมอยู่เรื่อย ตอนนี้ผมเป็นคนแรกที่เสร็จสิ้นการรับใช้ชาติ
เพราะฉะนั้นผมก็จะได้ไปป่วนพวกเขากลับแล้ว มีความสุขมากครับ"

"โดยเฉพาะแอนดี้ที่กำลังทำงานหนักและมินอูที่เหลือเวลาในกรมเยอะกว่าเพื่อน ผมต้องรังควานเขาให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
ส่วนเรื่องการนัดเจอกันนั้น ตอนที่ผมอยู่ในกรมพวกเราก็นัดเจอกันเป็นปกติอยู่แล้วครับ ดังนั้นจึงไม่ต้องนัดพบกันเป็นโอกาสพิเศษครับ"

เอริคกล่าวต่อว่า "ผมซาบซึ้งมากที่แฟนๆยังสนับสนุนผมอยู่อย่างไม่เสื่อมคลายมาตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว จากนี้ไปผมจะตั้งใจทำงานให้มากขึ้นฮะ"

แฟนๆกว่า 400 คนทั้งจากเกาหลี ญี่ปุ่น จีน ไต้หวัน ประเทศไทยและแคนาดา รวมไปถึงประเทศต่างๆทั่วโลกต่างก็มารอรับเขาออกจากกรมในครั้งนี้
เอริคเข้ากรมในเดือนตุลาคมปี 2008 โดยทำงานในหน่วยงานบริการสารธารณะที่สำนักงานรถไฟฟ้าใต้ดินของกรุงโซล
รับผิดชอบในเรื่องการดูแล CCTV ควบคุมผู้โดยสารและงานเบ็ดเตล็ดอื่นๆ

ล่าสุดเอริคตัดสินใจตอบตกลงเล่นละครเรื่อง Poseidon ซึ่งเป็นละครเกี่ยวกับตำรวจยามชายฝั่งของเกาหลี งานนี้จะเป็นงานแรกของเขานับตั้งแต่เสร็จสิ้นการรับใช้ชาติ
โดยเอริครับบทเป็นซอนอู หัวหน้าทีมรักษาความปลอดภัยชายฝั่ง การถ่ายทำจะเริ่มขึ้นในช่วงต้นเดือนหน้า และเขาก็ยังมีแผนจะกลับคืนสู่วงการดนตรีด้วยเช่นกัน

Credit: absolutshinhwa
Thai trans: finny@ShinhwaThailand
นำออกพร้อมเครดิตและไม่อนุญาตให้ HOTLINK
= = = = = = = = = = = = = = =

เอริค - จอห์น ปาร์คและฮอกักคือรุ่นน้องที่ผมประทับใจมากครับ

หัวหน้าวงชินฮวาอย่างเอริคกล่าวถึงจอห์น ปาร์ค และฮอกัก สองผู้แข่งขันจากรายการ Superster K2 ว่าเป็นรุ่นน้องในวงการที่เขาประทับใจมากที่สุด

เอริคเปิดการแถลงข่าวขึ้นในวันที่ 30 ตุลาคม ณ สถานีรถไฟใต้ดิน Sport Complex วันนี้เขามาพร้อมกับหมวกไหมพรม เสื้อแจ็คเกตหนังและกางเกงยีนส์ผ้าฝ้าย
บรรดาแฟนๆกว่า 400 คนต่างก็มารอรับเขาและชูป้ายที่เขียนว่า "โอป้ากลับมาแล้ว"

เมื่อผู้สื่อข่าวถามว่ารุ่นน้องในวงการคนไหนที่เขาประทับใจมากที่สุด เอริคก็ตอบว่า "ต้องเป็นจอห์น ปาร์คกับฮอกักสิครับ ข่าวของพวกเขากำลังเป็นที่สนใจอยู่ในตอนนี้เลย"

"พวกเขามีทักษะของการเป็นศิลปินอย่างเต็มเปี่ยมแล้ว แต่จุดที่ผมชอบมากที่สุดก็คือถึงแม้พวกเขาจะเป็นคู่แข่งกัน
พวกเขาก็ยังจับมือและก้าวเดินมาด้วยกันจนถึงวันสุดท้าย ดูแล้วรู้สึกอบอุ่นมากเลยครับ"

นอกจากนี้เอริคยังส่งข้อความผ่านทางคลิปวิดิโอไปให้พวกเขาด้วย
โดยกล่าวว่า "ผมประทับใจมากจริงๆ ในอนาคตพวกคุณอาจจะต้องทำงานให้หนักขึ้นและเจอกับอุปสรรคต่างๆอีกมาก แต่ยังไงผมก็จะเป็นกำลังใจให้พวกคุณนะ"

สำหรับเกิร์ลกรุ๊ปที่เอริคชอบมากที่สุด เขากล่าวกับสื่อว่าชอบทุกวง แต่ก็ปิดท้ายอย่างฉลาดว่า "บริษัทของผมก็มีเกิร์ลกรุ๊ปอยู่แล้วนี่ครับ ผมไม่มองวงอื่นหรอก"

Thai trans: Finny@Shinhwathailand
นำออกพร้อมเครดิตและไม่อนุญาตให้ HOTLINK
= = = = = = = = = = = = = = =

เอริคกลับคืนสู่วงการละครอีกครั้งพร้อมกับบทบาทอันเข้มแข็งใน Poseidon

ศิลปินและนักแสดงอย่างเอริคเพิ่งจะเสร็จสิ้นการรับใช้ชาติหลังจากทำงานหน่วยงานบริการสาธารณะที่สำนักงานรถไฟใต้ดินของกรุงโซลมาเป็นเวลา 2 ปี
ตอนนี้เขาก็พูดถึงความคืบหน้าของงานละครที่เตรียมพร้อมจะกลับมาแสดงให้แฟนๆได้ชมกันแล้ว

"ผมจะเล่นละครเรื่อง Poseidon ครับ การถ่ายทำก็จะเริ่มในไม่ช้านี้ฮะ"

เอริคกล่าวว่าบทที่เขาอยากจะเล่นนั้นจริงๆแล้วก็คือบทของจางฮยอกในเรื่อง Chuno
และบอกว่า "ถึงละครที่ผมเล่นจะไม่ใช่ละครพีเรียด แต่ผมก็จะนำความแข็งแกร่งซึ่งเป็นบุคลิกของตัวละครใน Poseidon
ออกมาให้ชัดเจนมากที่สุดอย่างที่จางฮยอกเล่นในเรื่อง Chuno นะครับ"

สำหรับโพเซดอนนั้นเป็นเรื่องราวของตำรวจยามชายฝั่งของเกาหลี มีกำหนดถ่ายทำในช่วงเดือนพฤศจิกายนนี้

Thai trans: Finny@ShihwaThailand

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version