ผู้เขียน หัวข้อ: 16/3/52 อาการแบบนี้ ใครเป็นบ้างง?  (อ่าน 3589 ครั้ง)

Animater

• บุคคลทั่วไป
16/3/52 อาการแบบนี้ ใครเป็นบ้างง?
« เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 05:16:36 pm »
คือเราปวดคอ ปวดหลัง ปวดตาบ่อยมาก เ ลยหมู่นี้อ่ะ  ชอบเป็นตอน  เ พิ่งตื่น  นอนเล่น  ไม่ก็นอนนานๆ 
เ ป็นตั้งแต่ช่วงสอบจนถึงวันนี้ แต่ก่อนก็เป็นแต่ไม่มาก  แต่ช่วงนี้ชักหนักขึ้นทุกทีๆ
ไม่หิวด้วย  ออกแนวเบื่ออาหารด้วยซ้ำ   ไ ม่ง่วงนอน  ไ ม่นอนก็อยู่ไ ด้  มันแ ปลกๆนะ  เหมือนเราเป็นแวมไพร์ ไม่นอนก็ได้ - -
ต้องไปหาหมอซะแล้วมั้ง  มีใครมีอาการแบบเราช่วยบอกด้วยนะคะ ว่ามันเกิดจากอะไร  ทรมานจริงๆ T^T

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: 16/3/52 อาการแบบนี้ ใครเป็นบ้างง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 07:03:33 pm »
คาดว่าจะเป็นผลมาจากความเครียดล่ะมั้งครับ?? ดูจากอาการรวมๆที่คุณบอกอ่ะนะครับ = ="!

แต่ถ้าจะให้ดีก็หาหมอดีที่สุดครับ ^^ ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆแล้วกันนะครับ

ปล. เมื่อคืนก็นอนตกหมอน...ปวดคอโคตรๆเลยครับ 555+

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

Animater

Re: 16/3/52 อาการแบบนี้ ใครเป็นบ้างง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 10:20:12 pm »
คาดว่าจะเป็นผลมาจากความเครียดล่ะมั้งครับ?? ดูจากอาการรวมๆที่คุณบอกอ่ะนะครับ = ="!

แต่ถ้าจะให้ดีก็หาหมอดีที่สุดครับ ^^ ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆแล้วกันนะครับ

ปล. เมื่อคืนก็นอนตกหมอน...ปวดคอโคตรๆเลยครับ 555+

ไม่ทราบว่าตัวเองเครียกดอะไร - -
ไว้ไปหาหมอแล้วจะมาบอกนะคะ
เผื่อใครมีอาการเดียวกัน จะได้ทราบวิธีรักาากันไว้ 
วันนี้ก็ตื่นไว   นอนไม่หลับ  เซงจัง

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 04:20:40 am »
อาจจะไม่ได้เกิดจากอาการเครียดเป็น ส่วนใหญ่นะคะ

อาจจะเกิดจากอาการที่เราอดนอนเป็นเวลานานแล้วเกิดอาการชิน

ถ้าปวดหัวนี่ก็แสดงว่าร่างกายของเราขาดออกซิเจนที่จะหล่อเลี้ยงเต็มที

บางทีนอนก็อาจนอนไม่หลับ ลองดื่มน้ำอุ่นๆดูนะคะ ช่วยได้เยอะเลย :"D

หรือไม่ก็ลองหากีฬาเล่นดูรับรอง ร่างกายจะโอเคมากขึ้นเลยค่ะ

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 08:42:14 am »
อ่า เอาเป็นว่า ไปหาหมอดีที่สุดนะคะ แต่คิดเหมือนพี่ซ่า อาจจะเครียดรึอะไรยังไง
ก็ไปหาหมอให้หมอวินิจฉัยอีกทีดีกว่าค่ะ แล้วคุณก็ต้องดูแลสุขภาพตัวเองดีๆด้วยนะคะ
บางทีไปหาหมออย่างเดียวแต่คุณๆไม่ดูแลสุขภาพมันก็ไม่ช่วยอะไรหรอกค่ะ ^^

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 02:11:04 pm »
คาดว่าจะเป็นอาการเครียดแบบไม่รู้ตัวหนะค่ะ พี่เองก็เป็นบ่อยมาก ช่วงที่ใกล้สอบนี่จะรู้เลยว่าตัวเองเครียดมาก
ซึ่งกว่าจะรู้ว่าเครียดก็ต่อเมื่อร่างกายเราแสดงออกมานั่นแหละ
เหมือนเราจะไม่คิดว่าตัวเราเครียดใช่ไหมคะ แต่จริงๆ ในใจลึกๆ แล้วเรากังวลอ่ะค่ะ
สำหรับพี่ที่กังวลหนักๆ คือเรื่องสอบ แล้วก็จะมีเรื่องงานบ้างถ้าเป็นงานเร่งหรืองานมีปัญหา
แต่ที่เป็นทุกครั้งเลยคือเวลาสอบ เพราะตัวเองอ่านหนังสือล่วงหน้าไม่ได้ มันก็จะรู้สึกกังวล
แล้วพอใกล้สอบอาการเครียดที่สะสมไว้จะแสดงออกทางร่างกาย จะปวดหัว ปวดเบ้าตา ปวดเมื่อยคอและหลัง เพราะร่างกายเราเกร็งอ่ะค่ะ

แต่นั่นก็เป็นเพียงการสันนิฐานนะคะ ถ้าให้แน่นอนควรไปหาหมออย่างที่ตั้งใจไว้จะดีกว่าค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

Animater

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 03:42:54 pm »

ไปหมอมาแล้วค่าา
หมอบอกว่าเกิดจากอาการเครียดสะสมกันเป็นเวลานานๆอย่างที่ว่าจริงๆๆด้วย  เลยทำให้ปลายประสาทสมองอักเสบคะ แต่ยังไม่ร้ายแรง  แค่แบบเริ่มๆ  ( นานๆๆเข้ากลายเป็นอัมพาตเลยนะ   อย่าเครียดกันละ - - )
แงๆๆๆ
ไม่เห็นรู้สึกเลยอ่ะ
ที่ปวดตา  ปวดอะไรหลายๆอย่างก็เป็นเพราะว่าอ่านหนังสือนานเกินไป ไม่ลุก ไม่ผ่อนคลายตัวเอง  แต่กระดูกคอเราก็มีปัญหาด้วยแหละ  เพิ่งรู้ตัว  เฮ้อออ
โดนฉีดยาไป 1 เข็ม พยาบาลบอกว่าหาเส้นไม่เจอ โดนเจาะไปตั้ง 3 ที  555+
หมอยังบอกมาด้วยนะคะว่า  ให้รู้จักผ่อนคลายตัวเองบ้าง  ออกกำลังกาย  นอนให้เป็นเวลา เวลาที่ดีที่สุดคือ 3 ทุ่มคะ  กำลังเหมาะกับวัยรุ่น วัยเรียน
ทานข้าวตอน 6 โมง  แล้วซักครึ่งชั่วโมงค่อยอาบน้ำมันจะทำให้สดชื่นคะ    ถ้าเกิดปวดตาอีกก็ลดแสงในห้องบ้างบางทีมันอาจจะสว่างเกินไป  หรือใครเล่นคอมนานๆก็ลดบ้าง  พักบ้างชั่วโมงงละ 10-20 นาที กำลังดีเลย  เ พราะถ้าเ ราปวดตาเ นี่ย  มันจะทำใ ห้ปวดหัวด้วย    ทรมานจริงๆนะ  ถ้าใ ครเ ป็น   
   ใครที่เป็นเหมือนกันก็พยายามทำตามนะคะ  เพราะว่าเวลาเราอายุมากขึ้นมันจะยิ่งแย่คะ    คุณหมอขู่มา T^T  >>>>>>  อีกข้อนึง  คุณหมอบอกว่า หากใครเครียดมากๆ บ่อยๆ     แ ล้วถ้ามีอาการปวดหัวตลอด  ทำยังไ งก็ไ ม่หาย   ใ ห้ลองไ ปเ ช็คดูคะ   เ พราะอาจเป็นโรคปลายประสาทสมองอักเสบคะ  เป็นโรคเริ่มๆ ที่คนไม่ค่อยรู้จักกัน   
ต่อมาก็กลายเป็นเส้นสมองตีบ  แตก  อะไรต่างๆนานา  ทั้งหลายนั่นแล )

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009, 03:58:38 am »
ไปหมอมาแล้วค่าา
คุณหมอบอกว่า หากใครเครียดมากๆ บ่อยๆ แล้วถ้ามีอาการปวดหัวตลอด ทำยังไงก็ไม่หาย ให้ลองไปเช็คดูคะ   
เพราะอาจเป็นโรคปลายประสาทสมองอักเสบคะ  เป็นโรคเริ่มๆ ที่คนไม่ค่อยรู้จักกัน   
ต่อมาก็กลายเป็นเส้นสมองตีบ  แตก  อะไรต่างๆนานา  ทั้งหลายนั่นแล )

^
^
พระเจ้าช่วย อ่านตรงนี้แล้วกลัวมาก เพราะตัวเองปวดหัวบ่อยมาก (ส่วนใหญ่จะปวดข้างเดียวด้วย O_o)
จะเรียนจบก่อนเส้นเลือดในสมองแตกไหมเนี่ยะ T^T

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณหมอค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 04:24:14 pm »
ไม่ได้เปนอะไรมากมายหรอเราเทอแค่เครียดเท่านั้น้แหละ

Animater

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 01:02:04 pm »
ไม่ได้เปนอะไรมากมายหรอเราเทอแค่เครียดเท่านั้น้แหละ

เหอๆ
ท่าทางจะไม่ได้อ่าน - -

p@kka

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 11:02:50 am »
สงสัยจะเป็นเพราะว่าเครียดจากการอ่านหนังสือ แล้วก็จ้องตัวหนังสือนานๆ เป็นเหมือนกันเวลาอ่านหนังสือนานๆจะปวดหัว ปวดตา
~ I Love Harry Potter ~

~Montri~

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 05:10:35 am »
คงจะเป็นอาการจากที่เราเพ่งอะไรนานๆ
เพราะผมก็ใส่แว่นอยุ่จะปวดตาประจำครับ
เช่นนั่งมองจอคอมต่อกันนานๆจะเป็นได้เหมือนกัน
และการอ่านหนังสือก็เป็นได้เช่นกันครับ ถ้าปวดตา
หรือปวดหลังก็ให้รู้ว่าเราควรจะพักได้แล้วครับ
เพื่อสุขภาพของตัวเองนะครับ

heajihattori

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 06:59:21 am »
เล่นคอมมากไปป่าว

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 07:16:46 am »
ผมว่า เกิดจากการเพลีย ผมเคยเป็น(อย่างเช่นตอนนี้ :( )
ปวดคอ ปวดขาไปหมดเลย พยายามพักผ่อนกับทำใจให้สบาย
หรือหาอะไรมาทาคลายเคล็ดก็ดีนะคับ

ตอนเป็นทรมาณมาก :'(

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 01:55:24 pm »
คงจะเครียด ก็เคยเป็น แค่บางอาการ

first..กริฟฟินดอร์

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 06:33:09 pm »
น่าจะเป็นเพราะเรา..คิดเยอะเกินไปรึเปล่า

คิดโน่น..คิดนี่..คิดมันทุกอย่าง..

ผลที่ตามมาก็เป็นอย่างนี้นี่แหละ.(เจ้เคยเป็น)

ลองปล่อยให้สมองโล่งๆก่อนที่เราจะนอนนะ..

Relex สมอง..ไม่ต้องคิดเรื่องอะไรทั้งนั้น..แม้กระทั่งการสั่งให้ตัวเองไม่ให้คิด(งงป่ะ)

คือถ้าก่อนนอนเราคิดว่าวันนี้จะไม่คิดอะไร...ต้องไม่คิดอะไร..นั่นแหละมันจะทำให้สมองเราทำงานอยู่

จิตใต้สำนึกเราสั่งให้เราต้องไม่คิด..นี่ก้ออีกเรื่องที่ทำให้เรามีอาการปวดหัวปวดตา..

ปล่อยให้สมองมันว่าง..เริ่มจากล้มตัวนอนแบบว่าเราไม่ได้ตั้งหลัก(คืออยู่อย่างจะล้มตัวนอนก้อทำ)

ค่อยๆหลับตาลง...

สิ่งแรกที่เราเห็นตอนที่เราหลับตาคือ..สีขาว..

แล้วเราลองปล่อยให้ร่างกายเป็นไปแบบธรรมชาติคือ..ให้เรานอนท่าที่เราถนัดที่สุด (ห้ามเกร็งนะ)

ปล่อยสมองให้ว่างสักครู่...ไม่ต้องคิดนะและห้ามสั่งตัวเองด้วยว่า..ไม่คิด..ไม่คิด

แล้วให้เราจะรู้สึกหนักๆที่หัว..ที่เบ้าตานิดนึง..(ใช่ป่ะ)

ปล่อยตัวไปตามธรรมชาติห้ามคิดว่าเราต้องขยับปล่อยไปเรื่อยๆนะ

แล้วเดี๋ยวสักพักเราจะรู้สึกดีขึ้นตามลำดับ(เมื่อยก้อขยับได้นะห้ามเกร็ง)

แล้วเราก็จะหลับไปเองโดยไม่รู้สึกตัว...พอตื่นขึ้นมาตอนเช้าเราก็จะรู้สึกดี

ลองดูนะ...ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องไปปรึกษาหมอแล้วหละ..

เพราะเจ้ไม่ได้เรียนหมอมาด้วยสิ..เจ้คงช่วยน้องได้เท่านี้แหละ

มันเป็นวิธีที่เจ้คิดขึ้นมาเองแล้วทดลองทำกับตัวเองดูแล้วมันได้ผลนะ

เจ้ก็แนะนำให้เพื่อนๆเจ้หลายคนลองทำวิธีนี้ดู..ผลกลับมาเค้าว่ามันดีขึ้น..

ป.ล.ได้ผลรึไม่ได้ผลตอบกลับเจ้ด้วยนะ

First กริฟฟินดอร์

SMF spam blocked by CleanTalk