ผู้เขียน หัวข้อ: 29/03/52 - ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่ควรรู้เผื่อคุณจะเจอมัน RIP CURRENT  (อ่าน 3179 ครั้ง)

p@kka

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
ทำไมน้ำทะเลบางแห่งถึงได้ดูดคนเล่นน้ำออกไปสู่ทะเลลึก ? ถ้าคุณเคยไปเล่นน้ำทะเลหลายแห่ง จะสามารถสังเกตเห็นได้ว่า บางแห่งจะพัดพาสิ่งของเข้าเกยฝั่ง บางแห่งจะพัดพาคนออกสู่ทะเล อย่างที่หาดแม่รำพึงที่เคยเป็ข่าว มีนักเรียนเสียชีวิตจากการเล่นน้ำทะเลนั้นเพราะอะไร ? มันเกิดขึ้นเนื่องจากกระเสน้ำที่ซัดออกจากฝั่งนั้น จริงๆแล้วมันไม่ได้ออกเป็นแนวขนานกันเหมือนที่เห็นเป็นสันบนน้ำ แต่ด้านใต้น้ำนั้นมีการเคลื่อนตัวของน้ำที่แตกต่างกันออกไป RIP CURRENT เกิดขึ้นได้เกือบทุกหาดอยู่ที่ความแรงของกระแสน้ำป็นหลัก

วิธีแก้ไขเมื่อตัวเองอยู่ใน RIP CURRENT อย่าพยายามว่ายเข้าฝั่งทันที เพราะคุณจะสู้แรงน้ำไม่ไหว เราต้องออกมาจากมัน ด้วยการว่ายทางขวาง กับกระแสของมัน หรือให้ง่ายๆคือ ว่ายขนานกับชายฝั่ง จนแน่ใจว่าเราไม่ถูกดูดออกไปแล้ว จึงค่อยว่ายเข้าหาฝั่ง

เมื่ออ่านมาถึงตรงนี้ทุกคนคงจะสงสัยว่า RIP CURRENT มันคืออะไร ?

RIP CURRENT เป็นกระแสน้ำที่พัดในแนวตั้งฉากกับชายฝั่งออกสู่ทะเล โดยการจากการที่น้ำทะเลถูกอุปสรรคใต้น้ำปิดกั้นมิให้ไหลกลับคืนท้องทะเลได้สะอวกนอกจากบางช่องทางเท่านั้น หรือเกิดจากการที่น้ำไหลพัดสอบมาปะทะแล้วไหลย้อนกลับออกไปในทะเล อันตรายของ Rip Current จะเกิดกับคนที่ไม่รู้วิธีรับมือกับมัน เมื่อตกเข้าไปในกระแสของมัน เพราะธรรมชาติของคนเรามักจะว่ายน้ำสวนทวนกระแสของ Rip Current ซึ่งก็มักจะแพ้และหมดแรงต้านทานในที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2009, 04:12:21 pm โดย p@kka »
~ I Love Harry Potter ~

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
สีสันสดใสหลากหลายมากมาย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ค่ะ แม้โดยส่วนตัวจะไม่ได้ไปทะเลนานแล้วก็ตาม
แต่ช่วงนี้หน้าร้อน คิดว่าคงเป็นข้อมูลที่ดีสำหรับหลายๆ คนที่มีแผนจะไปเที่ยวทะเลกันซัมเมอร์นี้นะคะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
ถึงเวลาเกิดเหตุขึ้นจริงแล้วยังสามารถจำบทความนี้ได้อยู่ก็คงจะดี  = ="!
ขอบคุณที่นำมาฝากคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
อ่อ เคยอ่านจาก FW เมล์เมื่อนานมาแล้วอ่ะครับ

ก็น่ากลัวเหมือนกัน เหอะๆๆ ถ้าเจอกับตัวเองก็ไม่รู้ว่าจะหลบทันหรือเปล่า 55+

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

Animater

• บุคคลทั่วไป
ที่จริงมันไม่น่ากลัวและอันตรายเท่าไรหรอก
เพียงแต่ว่าเราต้องรู้วิธีแก้ แล้วก็มีสติพอ
แต่แอบน่ากลัวนะเนี่ยย - -"

~Montri~

เออ...เรื่องนี้เคยได้ยินนานแล้วอ่ะ
แบบว่าอย่าไปว่ายนำใกล้เรือ
เด็ดขาดเพราะว่านำจากใต้ท้องเรือ
จะดูดเราลงไป แต่พอดูกระทูนี้ก็
อ๋อ....มันคือ Rip Current
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม

NPK

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • dukdik.hi5.com
อีกสองวันก็ไปเที่ยวทะเลแล้ว เป็นความรู้ที่ดีมากเลย ขอบคุณค่ะ
<<NPK>>

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
พึ่งจะรู้เลยนะเนี่ย  โห...น่ากลัวใช่ย่อย
ขแบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน   ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
เคยอ่านใน FW mail แล้ว เหมือนกัน

ที่ประเทศไทยก็มีปรากฎการณ์แบบนี้

ที่หาดแม่รำพึง จังหวัดประจวบฯอ่ะค่ะ (ถ้าจำไม่ผิดนะ แหะๆ)

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
ขอบคุณนะค่ะ ไม่นานก็จะไปทะเลแล้วฟางจะเจอไหมค่ะเนี่ย :"D

ขอบคุณสำหรับข้อมูลสีสันสดใสนะค่ะ ,,

NaMTiP

ขอบคุณค่ะที่นำมาฝาก
น่ากลัวมากค่ะ
จะเจอกับเค้ารึเปล่าเนี้ย??

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
น่ากลัวอ่ะ - -+
ถ้าเจอแบบนี้สงสัยไม่รอด
เพราะว่ายน้ำไม่เป็น

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
~~ สีมีส่วนช่วยในการจดจำ ~~
เหอะ ๆ สดใสมาก ๆเลยคะ  '' ก็เคยได้ยินเรื่องนี้มาบ้างแล้วนะคะ แต่ก็ไม่รู้รายละเอียดอะไรมาก
,,+ ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
น่ากลัวมากๆ เหอะๆ ถ้าคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ก็พัดไปทะเลใหญ่ได้ง่ายๆ เหอะๆเหมือนคนติดเกาะ แต่เปลี่ยนจากเกาะเป็นทะเลเท่านั้นเอง(ติดทะเล??)

Tarariw

สีสันสวยงาม น่าอ่านมาก

ขอบคุณนะ ^^

winny

น่ากลัวค่ะ

แต่งงๆๆยังไงไม่รู้

อ่านแล้วนึกภาพไม่ออกตรงที่น้ำตั้งฉากไรนั้นอ่ะค่ะ

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่นำข้อมูลดีๆมาฝากกัน ชอบมากๆเลยครับ
เป็นความรู้ที่น่าจดจำ^^

ขอชื่นชมเรื่องการใส่สีนะครับ ^^ ชอบๆ เหอะๆ
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

scoutarm

• มนุษย์หมาป่า
 :o
ขอบคุณมากนะคับ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ เวลาเจอจะได้รับมือได้ทัน :D

HJG52

• วันนี้...เธอทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป
  • ความชอบส่วนตัวบังคับกันไม่ได้
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ เคยอ่าน FW เหมือนกัน สีสันเยอะเกินค่ะ

:'(

L-o-V-e  Potter ^0^

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
 :o
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีแบบนี้มาก..มากนะ
เพราะเจ้กำลังจะไปเที่ยวทะเลอยู่พอดี
เผื่อจะได้เอาไปใช้ในยามจำเป็น..

SMF spam blocked by CleanTalk