ผู้เขียน หัวข้อ: 13/05/53 [ขอความร่วมมือ] อยากจะรู้จริงๆค่ะ โปรแฮรี่เข้ามาตอบหน่อย ^^  (อ่าน 2041 ครั้ง)

bibunzz

• บุคคลทั่วไป
คือบุนมีรายงานต้องทำอ่ะหัวข้อมันเป็นแบบว่า

ให้เปรียบเทียบ book กับ movie อะค่ะ แล้วบุนเลือกแฮรี่ภาค3

เค้าให้อ่านหนังสือเป็นภาคอังกฤษซึ่งบุนไม่ค่อยรู้เรื่องเลย แต่ดูหนังแล้วสนุกดีเลยชอบ

อยากจะถามเพื่อนๆว่า

หนังสือกับหนังแตกต่างกันยังไง อธิบายก็ดีนะคะ ;)

อันไหนสนุกกว่ากัน

ภาษาอ่านง่ายมั้ย

แล้วมันดัดเเปลงเปลี่ยนแปลงอย่างไรจากหนังสือไปบ้าง ดีขึ้นมั้ย?

จินตนาการถึงความจริงหรือไรงี้ อันไหนบรรยายออกมาน่าติดตามกว่ากัน

แล้วเพื่อนๆชอบแบบไหนกันคะ

หรือจะเขียนอะไรเพิ่มก็ได้นะคะ

แบบว่าบุนไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ

ช่วยหน่อยนะค้ะ ขอบคุณมากค่ะ ^^

:D

สุดท้ายนะคะ เพื่อนๆอยากใส่เพลงsoundtrack ของแฮรี่ภาคสามนี้เป็นเพลงอะไร เพราะอะไร?

ขอบคุณมากค่ะ รักมัลฟอยสุดขั้วหัวใจ >.<

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2010, 03:34:22 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

petpailin

• ~~~สวEปั๊บLมื่อดับไฟ~~~
  • มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
ตามความคิดเรานะคะ :-\

เราว่าจากในหนังสือที่นำมาทำเป็นหนังแล้ว

บางฉากบางตอนก็ไม่เหมือนกันในหนังสือหรือต่างกันเล็กน้อย

แล้วบางฉากก็ถูกตัดไปไม่มีให้เห็นในหนังน่ะค่ะ

ส่วนที่เราชอบก็คงจะเป็นการอ่านหนังสือมากว่าน่ะค่ะ

เพราะว่าถ้าดูหนังอย่างเดียวอาจพลาดบางฉากน่ะค่ะ

อ่านแล้วค่อยดูหนังก็รู้เรื่องดีค่ะ

อันนี้เป็นความคิดของเรานะคะ แต่คนอื่นๆไม่รู้ยังไงค่ะ :)

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • Return, real one!!
ไม่ทราบว่าตอบตอนนี้ยังทันรึเปล่าน่ะนะคะ
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ภาพยนตร์กับหนังสือนี่ ...ต่างกันสุดขั้วเลยค่ะ

ถ้าลองสังเกตดูแล้ว จะพบเลยว่าไม่มีโลกของหนังกับหนังสือเล่มไหนที่มันตรงกันหรอกค่ะ (แอบขอยกเว้นทไวไลท์-- ไม่เห็นมีแฟนหนังสือสักคนบ่นเรื่องการสร้างเลย)
ส่วนตัวเราก็ชอบหนังมากกว่าค่ะ แต่คงเทียบกันไม่ได้หรอกนะคะ เพราะอย่างที่บอกว่ามันก็เหมือนเป็นคนละเรื่องกันน่ะค่ะ

พูดถึงภาคสาม น่าจะกำกับโดยอัลฟองโซ คัวรอน( Alfonso Cuar&oacute;n) หรืออะไรประมาณนี้น่ะค่ะ อ่านไม่ค่อยถูกเหมือนกัน
ตัวหนังกับหนังสือ ...เท่าที่เราจำได้โครงเรื่องหลักไม่มีเปลี่ยนแปลงมากนะคะ มีแต่ตักรายละเอียดปลีกย่อย ตัวละครอย่างโช แชงที่ควรมีบทในภาคนี้ ก็ถูกตัดไป เหตุการณ์บางอย่างเหมือนจะถูกลำดับใหม่น่ะค่ะ
ในภาคสามนี่ ถ้าจะให้เทียบความน่าติดตาม ก็คนละสไตส์กันค่ะ เราลองนึกดูว่า ถ้าไม่เคยอ่านหนังสือ จะดูหนังสนุกมั้ย? ผลคือ ก็สนุกค่ะ แต่ถ้าอ่านมา ก็สนุกน้อยลงบ้าง
เรื่องของภาษา ..เราต้องยอมรับว่าเราไม่เคยอ่านแฮร์รี่แบบภาษาอังกฤษจริงๆ จังๆ เลยสักเล่มค่ะ แต่ด้วยความที่ห้องสมุดร.ร.มี เราเลยเคยเปิด(พยายาม)อ่านดู
เราจำได้ว่าภาษาในหนังสือยากกว่าค่ะ ด้วยการเรียบเรียง ความสละสลวย คำศัพท์และวลีอะไรเลยยากแปลกหูแปลกตาไปบ้าง ต่างกับในหนังที่ดูซาวน์แทร็กสบายๆ ได้เลย

นี่ก็เป็นทั้งหมดที่เรานึกออกน่ะค่ะ ถ้ามีรายละเอียดเพิ่มเติมอะไร เราจะมาเพิ่มเติมให้ถ้าว่างค่ะ
หวังว่าจะช่วยได้บ้างนะคะ  :P
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

yuyu

• มักเกิ้ล
  • *
 ;)
เราก็ไม่รู้ว่าตอบตอบนี้จะทันรึเปล่าอ่ะ แต่ว่าอยากคุยด้วย
คือว่าหนังสือเล่ม  3  ก็ไม่ได้อ่านหรอกนะแต่ว่า  หนังสือกับหนังนี่มันต่างกันมาก นะ ภาพยนต์จะตัดบางตอนที่คิดว่าไม่สำคัญออกไป บางภาคก็เยอะมาก อ่ะ  แต่ว่าเราชอบอ่านหนังสือนะ แต่ดูภาพยนต์ก็ได้ดูนักแสดงด้วย  เราชอบดารานำทั้ง  หมดเลยอ่ะ ช้อบชอบ  ชอบมาก
 ??? ::) :P

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
สำหรับผม ผมคิดว่า

หนังสือจะ อ่านได้ละเอียดกว่า มีอรรถรสกว่า

ส่วนหนังจะ ได้รู้ว่า มันรูปร่างยังไง แล้วเอามาจินตานาการประกอบ

พร้อม เวลาอ่านหนังสือ (สนุกไปอีกคนละแบบครับ)

ก็ในภาคสาม มันมีบางส่วนหายไป (แต่จำไม่ได้ - -^)

ส่วนชอบแบบไหน ? ผมชอบทุกแบบ (มันเกี่ยวกับไรหว่า - -)

เสียง Soundtrack ไม่รู้สิครับ

แต่ถ้าเป็นเสี่ยงประกอบชอบเสียง

ที่ กริม หอนที่สุด ฮ่า ๆๆๆ (หลอนดี - -*)

ปล.แอบงงนิด ๆ ที่ จขกท. เขียน - -*

SMF spam blocked by CleanTalk