ผู้เขียน หัวข้อ: 3/4/2553 ประวัติเลโก้ของเล่นอมตะครับ  (อ่าน 2167 ครั้ง)

ผู้พิทักษ์

• ♥คุณเอ็มม่าเสมอ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • คุณเอ็มม่า วัตสันโปรดรู้ไว้ว่าผมอยู่ข้างคุณ
3/4/2553 ประวัติเลโก้ของเล่นอมตะครับ
« เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 10:05:04 am »
เลโก้ (อังกฤษ: Lego) ของเล่นแบบตัวต่อพลาสติก (Leg+Godt) มาจากคำว่า"Play Well" มีถิ่นกำเนิดที่ เมืองบินลุนด์ (Billund) ประเทศเดนมาร์ค โดยช่วงแรกผลิตจากไม้ เลโก้มีลักษณะเป็นพลาสติก หลายสีและลักษณะเหมือนก้อนอิฐมีขนาดต่างๆกันที่มีปุ่มและร่องเพื่อการประกอบโดยไม่ต้องใช้กาว เพื่อให้ผู้เล่นนำไปสร้างสรรค์ต่อเป็นรูปร่างต่างๆ ปัจจุบันมีมากกว่า 6,000 ชุด

เลโก้ผลิตขึ้นในช่วงปี ค.ศ. 1930 โดย ปาปา คริสเตียนเสน พ่อค้าชาวเดนมาร์ก โดยในช่วงนั้นได้จำหน่ายในรูปแบบของเล่นไม้
ต่อมาในปีค.ศ. 1949ได้เปลี่ยนรูปแบบสินค้าจากของเล่นประเภทไม้เป็นของเล่นประเภทตัวต่อ พร้อมทั้งเปลี่ยนวัสดุการผลิตเป็นพลาสติก ถูกเรียกว่า Automatic Binding Bricks
ปี ค.ศ. 1954 ได้เปลี่ยนชื่อสินค้าจาก Automatic Binding Bricks เป็น เลโก้
ปี ค.ศ. 1963 เลโก้ได้ใช้วัสดุพลาสติก acrylonitrile butadiene styrene (ABS) จนถึงปัจจุบัน

ตัวต่อเลโก้ มีธีมหลักที่มากมายและมีหลากหลายขนาด โดยแบ่งแยกเป็นหมวดใหญ่ ตามอายุของผู้เล่นได้แก่
เลโก้ ซิสเต็ม
เลโก้ ดูโป
เลโก้ เทคนิค
เลโก้ DACTA
เลโก้ เบบี้ (ตั้งแต่แรกเกิด - 6เดือน)
ในแต่ละหมวดยังมีธีมย่อย แตกต่างกันกันมาก-น้อยไม่เท่ากันตามรูปแบบที่นำเสนอในแต่ละปี

เลโก้แลนด์
เลโก้แลนด์ คือ สวนสนุกที่ทางเลโก้ผลิตขึ้นมาเพื่อรองรับการเติบโตธุรกิจของเล่นและเพื่อความสนุกของผู้ที่ชื่นชอบของเล่นตัวต่อ จุดเด่นของเลโก้แลนด์เสนอประติมากรรมจากการต่อตัวต่อเลโก้ นานาชนิด
เลโก้แลนด์ สร้างขึ้นในปีค.ศ. 1968 และในวันที่ 7 มิถุนายน ได้เปิดสวนสนุกเลโก้แลนด์แห่งแรกที่เมืองBillund โดยใช้พื้นที่เพียง3เอเคอร์ พร้อมกับจำนวนตัวต่อทั้งหมด18ล้านชิ้น ในเวลาต่อมาได้ขยายพื้นที่สวนสนุกในอีก20ปีต่อมา
ปัจจุบัน เลโก้แลนด์ ได้ขยายกิจการไปอีก3แห่ง เช่น
เลโก้แลนด์ วินเซอร์ (อังกฤษ) เริ่มกิจการในปี ค.ศ. 1996
เลโก้แลนด์ แคลิฟอร์เนียร์ (สหรัฐอเมริกา) เริ่มกิจการในวันที่ 20 มีนาคม ค.ศ. 1999
เลโก้แลนด์ Deutschland (เยอรมัน)

***เพิ่มเติมเล็กน้อยเกี่ยวกับเลโก้ครับ***
- "เลโก้" คือของเล่นตัวต่อที่แทบไม่มีใครรู้จัก แต่ถ้าจะออกเสียงตามหลักภาษาเดนิชให้ถูกต้อง ชื่อ LEGO ต้องอ่านว่า "ลีโกะ"
- โรงงานผลิตเลโก้ผลิตอยู่ตลอด 24 ชม. โดยมีอัตราการผลิตอยู่ที่วินาทีละ 600 ชิ้น
- พลาสติกทั้งหมดที่เป็นของเสียของเลโก้นั้น มีเพียง 1 % ที่ถูกทิ้งไปโดยไม่นำมารีไซเคิลเพื่อกลับมาใช้ใหม่
- ถ้าจะเฉลี่ยเลโก้ที่ผลิตออกมาทั้งหมด มนุษย์ทุกคนจะมี "บริก" คนละ 62 ชิ้นด้วยกัน
-ปัญหาของการต่อเลโก้แต่ละครั้งของเด็ก ๆ มักจะเป็นปัญหาเดียวกัน คือ การต่อไม่สำเร็จ เพราะตัวบริกมักจะหายไป และจะเป็นส่วนที่สำคัญเสมอๆ

เครดิตwww.wikipedia.org/www.bloggang.com

ถ้าซ้ำก็ขออภัยนะครับ :-[

เอ็มม่า วัตสันไม่ว่าคุณจะอยู่ไหน
แต่ขอให้รู้ไว้ว่าผมรักคุณเสมอ

kookkai'

• คิดถึงครอบครัวPSW ทุกคนน้าา แอดfacebookมาคุยได้นะค้ะ ^^
    • https://www.facebook.com/kookpollo.chanisara
Re: 3/4/2553 ประวัติเลโก้ของเล่นอมตะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 10:41:44 am »
ขอบคุณสำหรับสาระน่ารู้อย่างนี้ค่ะๆ ๆ   :D :D
kook kook

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • มนุษย์หมาป่า
  • " Everything " means " Nothing " !!
Re: 3/4/2553 ประวัติเลโก้ของเล่นอมตะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 11:33:17 am »
ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ค่ะ ..

เคยเล่นนะเเต่ไม่เคยรู้ประวัติมาเลย ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2010, 08:56:13 am โดย [ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ] »

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 11:45:54 am »
+55... ตอนเป็นเด็กๆ ผมก็เล่นนะเลโก้เนี่ย

แล้วผม(เคย)มีเลโก้  แฮร์รี่ ด้วย

ยี่ห้อ Lago  นะแหละแต่

เอามาต่อกันจะเป็นปราสาทและมีตัวละคร

แฮร์รี่ พอตเตอร์

Mewziiyer

• หากข้ามีเวทมนตร์ 55555
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ความสุขเดินตามคุณไปทุกพื้นที่ :)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 เมษายน 2010, 08:50:29 am »
อืมม น่าสนใจดีนะคะ

ชอบเหมือนกันล่ะ ^^

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • Return, real one!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เมษายน 2010, 01:11:51 pm »
โห ยิ่งใหญ่อลังการครีเอทสุดๆ เลยค่ะ
เราไม่รุ้เลยนะว่าเลโก้จะไม่มีผลเสียต่อสิ่งแวดล้อมหรือมีน้อยขนาดนี้
อัตราการผลิตก็น่าตกใจมากด้วยค่ะ
ขอบคุณจริงๆ ค่ะสำหรับข้อมูล  >:(
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

~Neung~

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 08:33:45 am »
เราชอบเล่นมากเลย

สนุกดี
N

SMF spam blocked by CleanTalk