ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 200409 - คำถามจากคนที่สงสัยว่า...  (อ่าน 3255 ครั้ง)

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
PSW.HPL 200409 - คำถามจากคนที่สงสัยว่า...
« เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 04:39:13 pm »
ผมขอถามหน่อยนะครับ เพิ่งอ่านเล่ม 1 กับเล่ม 3 ใหม่
1. ดัมเบิลดอร์เห็นอะไรในกระจกแห่งแอริเซด หรือว่าตามที่ดัมเบิลดอร์บอกเป็นความจริงว่าเขาเห็นถึงเท้าอะไรสักอย่าง แต่โดยส่วนตัวผมไม่เชื่อนะ น่าจะเห็นครอบครัวเหมือนกันแหละ
2. ทำไมผู้เสพความตายถึงหนีออกจากคุกอัซคาบันได้ โวลเดอมอร์ช่วยหรือว่าแหกมาเอง แล้วทำไมยังจะจับมาอีกในเมื่อเดี่ยวก็ออกไปอีก
3. ถ้าปีเตอร์ เพ็ตตริกรูว์ถูกจับ เขาก็คงหนีออกมาได้ใช่ไหม เหมือนกับซีเรียสไหมเพราะพวกเขาเป็นอนิเมจัส
4. คาถาเกราะวิเศากันคาถาได้ทุกคาถาหรือเปล่า แล้วถ้ากันพวกฝนอะไรอย่างนี้ได้ไหม

30 DAY TOPIC LOCKED: 190509 1535
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009, 08:36:04 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

ด.ช. ยางมะ ζ ทรอย ζ

• Harry Potter คือจิตวิญญาณ
  • มักเกิ้ล
  • *
    • ζ KITHZ™├TROY┤late ζ
Re: 20/04/52 : คำถามจากคนที่สงสัยว่า...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 06:03:15 pm »

1. เอ่อผมก็คิดว่า ดัมเบิลดอร์เห็นครอบครัวของเขานะครับ แต่โกหกแฮร์รี่ว่าเห็นถุงเท้า เพราะมีคนให้หนังสือเขาเยอะแล้ว

2. ผมคิดว่าโวลเดอมอร์เป็นคนช่วยนะครับ แบบว่าผู้คุมวิญญาณไปเข้าพวกโวลเดอมอร์ เนื่องจากโวลเดอมอร์ยื่นขอเสนอที่ดีกว่ากระทรวงให้ แล้วทำไมยังจับกลับมาถึงอันนี้น่าจะจับมาแล้วคราวนี้มือปราบมารเป็นคนคุมตัวแทนผู้คุมวิญญาณล่ะมั้งครับ

3. ใช่ครับถ้าปีเตอร์ถูกจับเขาสามารถหนีออกมาได้เหมือนกับซิเรียส แต่ปีเตอร์คิดได้บ้างมั้ยว่ามันไม่ใช่เรื่องง่าย เนื่องจากคุกอัซคาบันตั้งอยู่กลางมหาสมุทร ซึ่งเชื่อได้ว่าที่นั่นคงไม่มีไม้กวาดให้บินข้ามฝั่งมาได้แน่ ๆ แล้วต้องมีการตรวจตราการหายตัว การใช้ผงฟลู กุญแจนำทาง [[อันนี้ผมไม่รู้ว่ามีหรือเปล่านะ]] แต่ถ้ามีทางกระทรวงต้องรู้แน่ ๆ ทางเดียวที่จะมาถึงฝั่งได้คือการว่ายน้ำ ซิเรียสเป็นสุนัขเขาจึงสามารถว่ายน้ำได้ แต่เพ็ตติกรูว์เป็นแค่หนูตัวเล้ก ๆ กว่าจะขึ้นฝั่งคงจะตายก่อนอ่ะมั้ง แล้วถ้าเขากลายร่างเป็นคนระหว่างว่ายน้ำผู้คุมวิญญาณคงจะสัมผัสได้

4. คาถาเกราะวิเศษหรอ ผมว่าไม่ทุกคาถาหรอกครับ อาจจะกันได้แค่คาถาที่มีอานุภาพไม่สูงนัก พวกคำสาปเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ถ้าคำสาปโทษผิดสถานเดียว คาถาพวกที่เกี่ยวกับศาสต์มืด นี่คงกันไม่อยู่นะเนื่องจากมีอานุภาพรุนแรง [[เอ!!! ...แล้วเซกตัมเซมปร้านี่จะอยู่มั้ยหนอ]] แต่มันก็รุนแรงนี่

รอเซียนมาตอบอีกที ^^

ดวงตาสีฟ้าของอัลบัส ดัมเบิลดอร์ ... จะไม่มีวันมองทะลุหัวใจเขาอีกแล้ว

~Pe-Lin~

• ~Pe-Lin~ คนหัวฟูๆ
  • สควิบ
  • **
Re: 20 APR 09 - คำถามจากคนที่สงสัยว่า...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 12:50:21 pm »
ปีเตอร์คงหนาวตายกลางทะเลสาบก่อนน่ะค่ะ

ถ้าคาถาเกราะวิเศษกันฝนได้ก็คงดีนะคะ

(ขอโทษนะคะที่ตอบแค่2ข้อ <แถมตอบแบบมั่วๆอีก>)

???   ;D

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 20 APR 09 - คำถามจากคนที่สงสัยว่า...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 เมษายน 2009, 02:34:22 am »
ผมก็ไม่ค่อยจะรู้อะไรมากหรอกได้แต่สันนิฐานเอาว่า

ข้อ 1. ดัมเบิลดอร์คงจะเห็นครอบครับเขา เพราะกระจกแห่งเอริแซดสะท้อนถึงความรู้สึกที่ปรารถนาในใจ  ดัมเบิลดอร์เขาเสียใจมากตอนที่ แอรีนา ตาย เขาคงอยากเห็นน้องสาวอีกครั้งมั้ง

ข้อ 2. ผมว่า 11 คนแรกที่หนีออกมา โวลเดอร์มอร์ช่วย  เพราะมีฉาก ระเบิดของคุกอัซคาบัน 
        แต่ตอนหลังๆ นั้นผมว่า หนีออกมาเอง เพราะ โวลเดอร์มอร์กลับมาแล้ว  ผู้คุมวิญญาณก็ย้ายข้าง

ข้อ 3. อันนี้ค่อยข้างแน่ใจ  ว่า คงออกมาจากอัซคาบันได้  แต่จึงขึ้นฝั่งยังไงล่ะ   หางหนอน คงว่ายน้ำไม่เก่ง  แล้วเป็นแอนิเมจัส ก็เป็นหนู
        คุณว่า หนูว่ายน้ำเก่งปะ

ข้อ4. คาถาเกราะวิเศษ เป็นพื้นฐานในการป้องกันตัว  คงได้แต่ คาถาที่มีอานุภาพไม่ค่อยแรง
       และอย่างน้อยก็กัน อะวาดา เคดาฟ-รา ไม่ได้หรอก

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

MiNd--HP

• บุคคลทั่วไป
Re: PSW.HPL 200409 - คำถามจากคนที่สงสัยว่า...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 02:58:19 pm »
เราอยากรู้ว่าในเมื่อซีเรียสเป็นแอนิเมจัส  ทำไมเค้าไม่หนีออกมาตั้งแต่ถูกขังอ่ะ  ทำไมเค้าถึงทนอยู่ตั้ง 12 ปีอ่ะ???

ด.ช. ยางมะ ζ ทรอย ζ

• Harry Potter คือจิตวิญญาณ
  • มักเกิ้ล
  • *
    • ζ KITHZ™├TROY┤late ζ
Re: PSW.HPL 200409 - คำถามจากคนที่สงสัยว่า...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 04:56:15 pm »
เพราะเขาหนีออกมาเพื่อจะที่ตามหาหางหนอนไงครับ
จากนั้นที่ครอบครัววีสลีย์ได้รับรางวัลเป็นเงิน 700 เกลเลียน (จำถูกเปล่าหว่า) แล้วไปเที่ยวอียิปต์
ซิเรียสจะเห็นรูปถ่ายที่ครอบครับวีสลีย์ถ่ายที่อียิปต์ จากเดลี่พรอเฟ็ตจากบาร์ตี้ เคร้าช์ ที่มาเยี่ยมลูกชายเขา (จำถูกมั้ยเนี่ย เริ่มเบลอ ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ)
เลยทำให้เขาแหกคุกออกมาตามหาเพ๊ตติกรูว์ครับ ...

แต่ก็น่าคิดอยู่ว่าทำไมไม่แหกออกมาตั้งแต่ทีแรกล่ะ หรือเขาพึ่งจะรู้ว่าสัตว์ในร่างแอนนิเมจัสนั้น
ผู้คุมวิญญาณไม่สามารถสัมผัสได้ (แต่ทำไมใช้เวลานานจัง)

ดวงตาสีฟ้าของอัลบัส ดัมเบิลดอร์ ... จะไม่มีวันมองทะลุหัวใจเขาอีกแล้ว

first..กริฟฟินดอร์

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 05:31:09 pm »
คำตอบเหมือนกับคนอื่นๆค่ะ

แต่คาถามเกราะวิเศษนั้นสามารถกันทุกอย่างได้ค่ะ

ถ้าได้อ่านเล่ม7แล้วจะสังเกตได้ว่าเฮอไมโอนี่เสกคาถาเกราะวิเศษนี้+คาถาป้องกันภัยต่างๆด้วย

ตอนที่ออกมาตามหาฮอลครั้นซก์กับแฮรี่และรอน (ไม่แน่ใจนะว่าจะถูกทั้งหมดอ๊ะเปล่า)

เจ้ช่วยได้แค่นี้แหละจ้า....

เบอร์ตี้บอตต์

• :เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย !!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • First Penguin .. ^ ^ ..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 09:04:40 pm »
ถ้าปีเตอร์ เพ็ตตริกรูว์ถูกจับ เขาก็คงหนีออกมาได้ใช่ไหม เหมือนกับซีเรียสไหมเพราะพวกเขาเป็นอนิเมจัส

ขอเดาข้อนี้นะคะ พอดีคิดต่างออกไปนิดนึงว่า ถ้าด้วยบุคลิกและลักษณะนิสัยที่อ่อนแอเพ็ตติกรูแล้วไม่น่าจะหนีออกมาได้ แต่ถ้าบุคลิกและนิสัยของเพ็ตติกรูคล้ายซีเรียสก็มีหวังค่ะ ..

เพราะว่าคุกอัซคาบันนอกจากตัวคุกที่อยู่กลางมหาสมุทรให้เป็นปัญหาแล้วแต่ก็อย่าลืมว่ายังมีผู้คุมวิญญาณ ซึ่งคอยดูดเอาความสุข ความหวัง และความปรารถนาออกไปจากตัวนักโทษ
ส่วนตัวแล้วคิดว่าถ้าเป็นเพ็ตติกรูเข้าไปอยู่ในอัซคาบันไม่น่าจะมีทางรอดจากจุมพิตผู้คุมวิญญาณค่ะ เพราะคิดว่าเค้าน่าจะต้องนึกถึงสิ่งที่เค้าปรารถนาบ้างสักสิ่งอย่างเช่น การที่นึกถึงวันที่จะเป็นอิศระภาพ หรือเค้าอาจจะนั่งสำนึกผิดอยู่ในคุกแล้วนึกถึงเรื่องราวที่มีความสุขในอดีตก็เป็นได้ค่ะ (ความเห็นส่วนตัวนะคะ)

แต่ถ้าจะมุ่งประเด็นไปที่เค้าเป็นแอนนิเมจัสล่ะก็ อาจจะมีหวังเพราะถ้ารอดจากผู้คุมวิญญาณแล้วสิ่งที่เค้าต้องสู้ต่อไปก็คือเรื่องของลมฟ้าอากาศ เพราะเค้าก็ต้องดูช่วงที่ลมพัดเข้าฝั่งและกระแสน้ำว่าเป็นอย่างไรในตอนนั้น

แต่ก็น่าคิดอยู่ว่าทำไมไม่แหกออกมาตั้งแต่ทีแรกล่ะ หรือเขาพึ่งจะรู้ว่าสัตว์ในร่างแอนนิเมจัสนั้น
ผู้คุมวิญญาณไม่สามารถสัมผัสได้ (แต่ทำไมใช้เวลานานจัง)

ความคิดส่วนตัวนะคะ การที่เขาไม่แหกคุกออกมาเพราะว่าซีเรียสเข้าใจว่าหางหนอนได้ตายไปแล้ว จึงไม่มีเหตุจูงใจให้เขาคิดแหกคุกอ่ะคะ (เดา)

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2009, 11:15:44 am »
          ตอนแรกที่เห็นคำตอบของรีพลายแรกแล้วก็คิดว่าจะไม่ตอบกระทู้นี้  เพราะค่อนข้างจะเหมือนที่ตัวเองคิดไว้
          แต่บางจุดก็คิดเห็นที่แปลกออกไป ... งั้นผมจะลองตอบในมุมมองที่ผมคิด + เข้าใจก็แล้วกันนะครับ ^^

::: กระจกเงาแห่งเอริเซด :::
          กระจกเงาบานใหญ่ มีขาตั้งเป็นรูปเท้าสัตว์ และมีข้อความอักษรรูนโบราณอยู่บนกรอบ ใจความว่า
          ERISED STRA EHRU OYT UBE CAFRUOYT ON WOHSI
          ซึ่งหากนำตัวอักษรทั้งหมดกลับมาเรียงใหม่จากหลังไปหน้า  ก็จะได้ข้อความใหม่ว่า ...
          I SHOW NOT YOUR FACE BUT YOUR HEARTS DESIRE
          และถ้าถอดเป็นภาษาไทยแล้วก็จะเป็น  'คุณจะมิได้เห็นใบหน้า หากแต่เห็นความปรารถนาในหัวใจ' อย่างที่ปรากฎในหนังสือเล่ม 1
          เท่านี้ก็คงจะเพียงพอแล้ว ที่จะอธิบายว่าเจ้ากระจกเงานี้มีคุณสมบัติด้านเวทมนตร์อย่างไร ...

คำถามที่ว่า ศจ.ดัมเบิลดอร์เห็นอะไรเมื่อมองเข้าในใจกระจก ...
          ข้อนี้คำตอบของผมก็เหมือนกับหลาย ๆ คนน่ะครับ เพราะดูจากตอนที่ดัมเบิลดอร์ดื่มน้ำยาในถ้ำ แล้วเกิดอาการเพ้อ
          และจากเล่ม 7 ในช่วงบท 'เป็นอนุสรณ์' และบท 'กระจกเงาที่หายไป'  ทำให้คิดว่าดัมเบิลดอร์ค่อนข้างจะยึดติดกับอดีตเรื่องการตายของแอรีอานน่าพอดูน่ะครับ
          และจากบทความของโดจที่บอกว่า ครอบครัวของดัมเบิลดอร์ไม่เคยสมบูรณ์เลยตั้งแต่เพอร์ซิวาลถูกจับไปอัซคาบันและเสียชีวิตที่นั่น
          ทำให้ดัมเบิลดอร์ต้องแบกรับภาระของครอบครัว และหนักยิ่งขึ้นอีกเมื่อเคนดร้าเสียชีวิตตามไปอีกคน
          ก็เลยคิดว่าสิ่งที่ดัมเบิลดอร์เห็นในกระจกเงา น่าจะเป็น ครอบครัวที่สมบูรณ์ น่ะครับ ^^

::: การแหกคุกหมู่ของผู้เสพความตาย :::
          คำถามข้อนี้ขอแยกตอบทีละส่วนนะครับ เพราะมีการแหกคุกหมู่ 2 ครั้ง ...
          ครั้งแรก คือ ในช่วงเดือนมกราคม ปี 1996 (เล่ม 5) ที่เบลลาทริกซ์ และผู้เสพความตายคนอื่น ๆ อีก 9 คน พากันแหกคุกออกมา
          การแหกคุกครั้งนี้คิดว่าเป็นเพราะผู้คุมวิญญาณนั้นเป็นใจน่ะครับ ... จอมมารไม่ได้บุกเข้าชิงตัว หรืออะไร
          สาเหตุที่ผมคิดแบบนั้นก็เพราะ คิดว่าในตอนนั้นจอมมารอาจไม่ต้องการเปิดเผยตัวให้กระทรวง และโลกผู้วิเศษรู้คืนชีพอีกครั้ง
          ดังนั้นถ้าเผยตัวออกมาโต้ง ๆ เลย  หรือให้เป็นที่รับรู้ว่าผู้คุมวิญญาณมีส่วนรู้เห็นด้วย ก็คงไม่ค่อยฉลาดนัก
          ประกอบกับการแหกคุกครั้งนั้น แพะรับบาปก็คือซิเรียส เพราะถูกเข้าใจผิดว่าเป็นหัวโจกและช่วยเหลือในการแหกคุก
          ดังนั้นก็เลยคิดว่าการแหกคุกครั้งนี้ จอมมารอาจไม่ได้ลงมือ แต่ว่าอาจสั่งผ่านทางผู้คุมวิญญาณน่ะครับ (งงไหม?)

การแหกคุกครั้งที่สองนี้เกิดขึ้นหลังจากที่ลูเซียส มัลฟอยนำกองกำลังผู้เสพความตายบุกเข้าหอพยากรณ์ ในเดือนมิถุนายน 1996 แล้วตัวเองกลับถูกจับกุมซะเอง
          แต่การแหกคุกครั้งนี้ คิดว่า น่าจะเกิดก่อนเหตุการณ์ในบท 'จอมมารเถลิงอำนาจ' ไม่นานน่ะครับ
          ส่วนออกมาได้อย่างไร  งานนี้เชื่อว่าเป็นฝีมือของผู้คุมวิญญาณอีกเช่นกัน แต่คราวนี้เผยให้รู้กันไปเลย  เพราะไม่มีความจำเป็นที่จอมมารจะปิดบังตัวเองแล้ว

ส่วนคำถามที่ว่าแล้วจะจับมาอีกทำไม ในเมื่อเดี๋ยวก็แหกคุกออกไปอีก ...
          อันนี้ผมไม่ค่อยเคลียร์กับคำถามน่ะครับ  ไม่แน่ใจว่าเป็นการจับกุมครั้งไหน ...
          ถ้าเป็นการจับกุมลูเซียส มัลฟอย  ผมคิดว่านั่นก็เพราะกระทรวงยังไว้วางใจผู้คุมวิญญาณอยู่ และอาจคิดว่าผู้คุมวิญญาณไม่ได้แปรพรรคน่ะครับ
          ส่วนหากเป็นการจับกุมพวกไพอัส ทิกเนส หลังจากสงครามที่ฮอกวอตส์  ก็คิดว่าน่าจะมีมาตรการควบคุมที่มั่นใจได้ครับ

::: หางหนอนถูกจับ :::
          คำถามข้อนี้ ผมเข้าใจว่าคงหมายถึงตอนที่พวกสามสหาย ซิเรียส ลูปิน หางหนอน และสเนปกลับออกมาจากเพิงโหยหวนใช่ไหมครับ
          เพราะตอนนั้นหางหนอนเกือบจะถูกส่งตัวให้ผู้คุมวิญญาณอยู่แล้ว แต่หนีไปได้ซะก่อน ...
          อันนี้ผมคิดได้หลายอย่างน่ะครับ ...
          อย่างแรกเลย ถ้าหางหนอนถูกส่งตัวให้ผู้คุมวิญญาณ  คิดว่าก็อาจจะได้รับจุมพิษซะเดี๋ยวนั้นเลยเพราะผู้คุมวิญญาณเฝ้าโรงเรียนมาตลอดทั้งปี  และคงกระหายเป็นที่สุดน่ะครับ
          แต่ถ้าหลุดรอดมาได้ และถูกขังคุกจริง ... ถามว่าหางหนอนจะหาทางหนีออกมาได้ไหม ... ผมคิดแบบนี้นะครับ
                    1. หากดูจากนิสัยแล้ว หางหนอนไม่ได้เป็นคนฉลาดอย่างซิเรียส จึงไม่น่าจะคิดวิธีออก

2. ผลกระทบจากผู้คุมวิญญาณ นั้นมีผลให้นักโทษทั้งหลายจะเกิดอาการเสียสติได้
                    แต่ที่ซิเรียสสามารถควบคุมสติไว้ได้ก็เพราะคิดว่าตัวเองบริสุทธิ์
                    และนั่น ไม่ใช่ความสุข  ดังนั้นผุ้คุมวิญญาณจึงดูดเอาไม่ได้
                    แต่ในกรณีของหางหนอนที่เป็นคนอ่อนแอ ขี้ขลาด เชื่อว่าก็คงจะเสร็จแน่ ๆ อ่ะครับ ...

3. อย่างที่เราทราบน่ะครับ ว่าอัซคาบันตั้งอยู่บนเกาะกลางทะเลซึ่งเป็นปราการธรรมชาติอยู่แล้ว
                    ดังนั้นการหนีออกมาจึงต้องว่ายน้ำเพียงอย่างเดียว ...
                    และจากวลีสั้น ๆ ในหนังสือเล่มเขียวที่พูดไว้เกี่ยวกับการบินได้ของพ่อมด ประมาณว่า
                    'พ่อมดบางคนสามารถแปลงร่างเป็นค้างคาวได้ ก็เมื่อแปลงร่างแล้วกลับพบว่าไม่สามารถบินไปได้ตามความต้องการ'
                    ตรงนี้ก็เลยคิดว่า เมื่อพ่อมดแอนนิเมจัส แปลงร่างแล้วก็น่าจะมีสัญชาติญาณของสัตว์ประกอบอยู่ด้วย
                    ดังนั้นถ้าหางหนอนแปลงร่างเป็นหนู  ก็คงแพ้ภัยสัญชาติญาณของตัวเองน่ะครับ

4. ข้อนี้เป็นข้อสำคัญนะครับ เพราะจะลบล้างแนวคิดทั้ง 3 วิธีเมื่อกี้ทันที
                    จากนิสัยขี้ขลาดของหางหนอน และที่หางหนอนจำเป็นต้องแปลงร่างเป็นหนูแล้วหนีไป ตอนที่ถูกซิเรียสต้อนจนมุม แล้วก็ซ่อนตัวอยู่ตลอด
                    นั่นก็เพราะหางหนอนกลัวผู้เสพความตายที่เหลือน่ะครับ ... ดังนั้นถ้าหางหนอนถูกจับขังคุกจริง แล้วหางหนอนจะหนีออกมาทำไม
                    ในเมื่ออยู่ในคุกก็ปลอดภัยจากเหล่าผู้เสพความตายดีอยู่แล้วน่ะครับ ^^

::: คาถา 'โพรเทโก้ โททัลลัม' :::
          คาถาเกราะวิเศษสามารถป้องกันได้ทุกคาถาหรือเปล่า ...ผมไม่คิดแบบนั้นนะครับ ว่าจะป้องกันได้หรือไม่ได้ ...
          เพราะคิดว่าความสามารถในการป้องกันของคาถา น่าจะขึ้นอยู่กับพลังเวทมนตร์ของผู้ใช้ ว่าเข้มแข็งแค่ไหน + ความรุนแรงของคาถาที่ยิงเข้าใส่น่ะครับ
          อันนี้ผมคิดเอาจากคำพูดของแม้ด-อาย ในเล่ม 4 น่ะครับ ที่บอกประมาณว่า ถ้าพวกนักเรียนเสกคำสาปพิฆาตใส่เขาตอนนี้ ก็อาจทำได้เพียงแค่เลือดเกาดำไหล
          นั่นก็เพราะพลังของนักเรียนยังไม่มาก + ยังไม่ได้รับการฝึกฝน น่ะครับ

ส่วนถ้าจะเอาคาถาเกราะวิเศษไว้กันฝน ... ผมแนะนำคาถานี้จะดีกว่านะครับ ^^
          'เมทีโอโลจิงซ์ รีแคนโต้' เป็นคาถาหยุดฝน ที่นายวีสลีย์พูดกับรอน (ในร่างของเรจินัลด์ แคตเตอร์โมล) ในเล่ม 7 น่ะครับ

::: ซิเรียส แหกคุก :::
          ซิเรียส แหกคุกได้อย่างไร และทำไมไม่ทำมาซะตั้งนานแล้ว?
          จากการบอกเล่าของซิเรียสในเล่ม 3 + ตอนแฮร์รี่บุกกระทรวงในเล่ม 7 น่ะครับ
          ทำให้พอจะรู้เกี่ยวกับผู้คุมวิญญาณว่า พวกนี้ไม่มีตา แต่สามารถสัมผัสถึงสิ่งมีชีวิตรอบข้างได้จากคลื่นอารมณ์

ในขณะที่ซิเรียสถูกขังนั้น ซิเรียสเชื่อมั่นในความบริสุทธิ์ของตัวเอง ซึ่งมันไม่ใช่ความคิดที่เป็นสุข และพวกผู้คุมวิญญาณไม่สามารถดึงดูดความคิดนี้ไปได้
          ความคิดนี้ช่วยให้ซิเรียสมีสติ รู้ว่าตัวเองเป็นใคร และช่วยให้ยังรักษาพลังอำนาจเอาไว้ได้
          แต่เมื่อผู้คุมวิญญาณเข้าใกล้ ซิเรียสก็จะอยู่ในร่างแปลง ซึ่งมีความซับซ้อนน้อยลง ... ผู้คุมวิญญาณจึงคิดว่าซิเรียสเริ่มเสียสติเหมือนกับนักโทษคนอื่น ๆ  เลยไม่สนใจ
          แต่ซิเรียสก็ไม่แข็งแรงพอที่จะไล่ผู้คุมวิญญาณให้ออกไปห่าง ๆ หรือแม้แต่หนีออกมา ...

เมื่อครอบครัววีลสีย์ได้รับรางวัลเงิน 700 เกลเลียนและไปเที่ยวอียิปต์ (เพราะบิลทำงานอยู่ที่กริงกอตส์ สาขาที่นั่น) ได้มีการถ่ายภาพครอบครัวด้วย
          ในภาพนั้นประกอบด้วยครอบครัววีสลีย์ทั้ง 9 คน และเจ้าหนูสแคบเบอร์ ที่เกาะอยู่บนไหล่ของรอน ... และได้ถูกตีพิมพ์ลงในเดลี่พรอเฟ็ต
          จนวันนึง คอร์นีเลียส ฟัดจ์ ไปตรวจคุกอัซคาบัน (บท 'แผนที่ตัวกวน') แล้วเจอซิเรียส  ซิเรียสได้ขอหนังสือพิมพ์จากฟัดจ์น่ะครับ ... ก็เลยได้เห็นภาพของครอบครัววีสลีย์
          พอเห็นสแคบเบอร์ในภาพ ก็เลยจำได้ว่าคือหางหนอน  .... เมื่อรู้ว่าหางหนอนยังมีชีวิตอยู่ และอยู่ใกล้ตัวแฮร์รี่ ก็เลยคิดที่จะตามล่า
          ซิเรียสบอกว่า ความคิดนี้มันเหมือนใครมาจุดประกายขึ้นในหัว มันเป็นความหมกมุ่นมากว่าที่จะเป็นความสุข (ผู้คุมวิญญาณดึงเอาไปไม่ได้อีกเช่นกัน) และช่วยให้ซิเรียสเริ่มเข้มแข็งขึ้น
          เมื่อยามเปิดประตูเอาอาหารมาให้  ซิเรียสจึงแปลงร่าง แล้วลอดซี่ลูกกรงคุกออกมา แล้วว่ายน้ำเข้าฝั่งและเดินทางไปยังฮอกวอตส์ในร่างแปลงนั้น

ทำไมซิเรียสไม่แคกคุกออกมาซะตั้งนานแล้ว ... ผมคิดแบบนี้นะ
                    1. ซิเรียสถูกจับด้วยข้อหาฆาตกรรม 13 ศพน่ะครับ  แล้วโลกผู้วิเศษก็รับรู้ด้วยว่าซิเรียสถูกจับเพราะอะไร หรือแม้แต่สมาชิกภาคีรุ่นแรกก็ยังคิดเช่นนั้น
                    ดังนั้นถ้าแหกคุกออกมา  ก็มีแต่จะถูกพบตัวอยู่ดีน่ะครับ ...
                    2. แม้ว่าจะรู้ว่าหางหนอนยังไม่ตาย แต่การจะควานหาหนูตัวเล็ก ๆ เพียงตัวเดียว มันคงไม่ง่ายนัก ...
                    3. จากคำพูดของฟัดจ์ บอกว่าซิเรียสเป็นนักโทษที่มีการคุมเข้มมากที่สุดคนนึง (มีผู้คุมวิญญาณเฝ้าอยู่ทั้งกลางวันและกลางคืน)
                    และตอนนั้น (ก่อนเห็นภาพถ่าย) แม้ว่าซิเรียสจะยังมีสติอยู่ แต่ก็ไม่แข็งแรงพอที่จะหนีอ่ะครับ...

POST BY: uknow_who ++ 040509 1815...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2009, 01:49:50 pm โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

however95

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 04:33:38 am »
จาก ความคิดเห็นข้อ4

ที่ซีเรียสไม่ได้หนีออกมาตอนแรกเพราะถึงเค้าจะแปลงเป็นแอนนิเมจัสแล้วก้อยังไม่สามารถออกมาได้อยุ่ดี

ที่เค้าออกมาได้เพราะอดอาหารแล้วตัวผอมมากเลยสามารถรอดออกมาได้

ถ้าจำไม่ผิดในหนังสือเล่ม 3 มีบอกไว้

TricksteR

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 07:36:43 am »
1.ดับเบิ้ลดอร์เห็นตัวเองอยู่กับเพอซิวาลที่เป็นพ่อ เคนดราที่เป็นแม่ อาเบอร์ฟอร์ดที่เป็นน้องชาย และแอรีอานนาที่เป็นน้องสาว ดับเบิ้ลดอร์เลยเข้าใจว่าแฮร์รี่หลง
ไหลกระจกนั้นเพียงใด
2.เพราะโวลเดอมอร์ช่วย
3.อันนี้ไม่รู้ แต่ถ้าแปรงร่างคงจะหนีออกมาได้ แต่ถ้ามีผู้คุมวิญญานคงจะถูกขังอยู่ในความคิดตัวเอง ควบคุมตัวเองไม่ได้ การแปรงร่างจึงค่อนข้างยาก
4.กันไม่ได้กคาถาหรอก ถ้าคำสาปที่ไม่รุนแรงมากอาจจะกันได้ แต่ถ้าคำสาปที่รุนแรงเช่น คำสาปโทษผิดสถานเดียวก็กันไม่ได้ ส่วนเรื่องกันแดด กันฝนนั้น
ไม่รู้เหมือนกัน

SMF spam blocked by CleanTalk