ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 290409 - ศจ.อัมบริดจ์ กับ เซ็นทอร์  (อ่าน 2137 ครั้ง)

Dp

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
PSW.HPL 290409 - ศจ.อัมบริดจ์ กับ เซ็นทอร์
« เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 03:31:52 pm »
ในตอนที่แฮร์รี่กับเฮอร์ไมโอนี่หลอกศาตราจารย์อัมบริดจ์เข้าไปในป่าต้องห้าม
แล้วพวกเซ็นทอร์นำตัวศาสตราจารย์ไป แล้วตอนสุดท้าย ศ.ดัมเบิลดอร์นำตัวออกมาได้ในที่สุด
อยากรู้ว่าท่านทำได้ยังไงกัน เพื่อนๆ เคยสงสัยกันไหมคะ ...

ADD TOPIC DATE: 300409 0900
1st WARNING PM: 300409 0859
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
LN: Dp                                                       DN: Dp

กฎ กติกา ประจำบอร์ด PSWeb's ฉบับลงวันที่ 23 มกราคม 2552 คลิกที่นี่!!~

30 DAY TOPIC LOCKED: 280509 0847
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2009, 01:51:34 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
Re: PSW.HPL 300409 - ศจ.อัมบริดจ์ กับ เซ็นทอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 05:36:46 am »
              คือ ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องนี้นะ             
              แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าดัมเบิลดอร์น่าจะเข้าไปขอร้องเหล่าเซ็นทอร์ให้ปล่อยตัวป้าอัมน่ะครับ
              ที่ต้องออกตัวก่อนว่าไม่ค่อยแน่ใจ ก็เพราะว่า เหมือนจะเคยอ่านเจอที่ไหนสักแห่งน่ะครับ
              ประมาณว่าบริเวณป่าต้องห้ามของฮอกวอตส์นั่นเป็นเขตสงวนให้กับพวกเซ็นทอร์
              แล้วดูเหมือนดัมเบิลดอร์จะเป็นที่เกรงอกเกรงใจ หรือเคารพนับถือของพวกนี้มาก ๆ น่ะครับ
              ซึ่งอันนี้เห็นได้จากบท 'สุสานสีขาว' ในเล่ม 6  ที่เหล่าเซ็นทอร์ออกมาแสดงความเคารพศพของดัมเบิลดอร์ด้วยการยิงธนูขึ้นฟ้าน่ะครับ

เอ่อ~ แล้วก็นึกออกมาอีกนึดนึงน่ะครับ ว่าเซ็นทอร์นั้นถูกจัดประเภทให้อยู่ในกลุ่มสิ่งมีชีวิตชั้นสูง (มีความสามารถที่ใกล้เคียงมนุษย์)
              และมีกฎหมายที่ควบคุมสิ่งมีชีวิตเหล่านี้อยู่ (เช่น ในเล่ม 4 มีการระบุว่าห้ามให้เอลฟ์ประจำบ้านใช้ไม้กายสิทธิ์ของพ่อมด เป็นต้น)
              แล้วป้าอัมนั้นก็ถือว่าเป็นเจ้าหน้าที่ระดับสูงของกระทรวง ดังนั้นพวกเซ็นทอร์คงจะต้องเดือดร้อนแน่ ๆ น่ะครับ ถ้ากระทรวงจะเอาเรื่อง
              ก็เลยต้องยอมปล่อยตัวป้าอัมแกให้เป็นอิสระน่ะครับ ^^

POST BY: uknow_who ++ 300409 1230...

however95

• บุคคลทั่วไป
Re: PSW.HPL 300409 - ศจ.อัมบริดจ์ กับ เซ็นทอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 04:24:30 am »
อาจจะมีเจ้าหน้าที่ของกระทรวงเข้าไปช่วย

นะครับ

(นี่คิดเองนะครับไม่ได้มาจากหนังสือ)

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 07:29:21 am »
คงจะเกลี้ยกล่อมแบบไม่ใช้อารมณ์ตามแบบฉบับของศาสตราจารย์ดับเบิลดอร์มั้งนะ หรือไม่ก็ถล่มฝูงเซ็นทอร์
อย่างเหี้ยมโหด :o (ส่วนเราโอนเอียงไปทางเจรจามากกว่านะ)

SMF spam blocked by CleanTalk