ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 050409 - ครีเชอร์ กับ ดัมเบิลดอร์  (อ่าน 2190 ครั้ง)

Niiew

• บุคคลทั่วไป
PSW.HPL 050409 - ครีเชอร์ กับ ดัมเบิลดอร์
« เมื่อ: 05 เมษายน 2009, 12:28:14 pm »
ใครรู้บ้างค่ะ ?  ???
ในเล่ม 7 ตอนที่ครีเชอร์เล่าเรื่องที่เรกูลัสบอกครีเชอร์เรื่องที่จอมมารต้องการใช้เอลฟ์ แล้วให้ครีเชอร์ไปที่ถ้ำริมทะเลกับจอมมาร....
ไม่เข้าใจตรงที่ว่า ครีเชอร์ดื่มน้ำยาในอ่างจนหมดแล้วโดนพวกอินเฟอไรลากลงไปใต้ผิวน้ำ แล้วครีเชอร์กลับมาได้ยังไงหรอค่ะ ?
หรือว่าครีเชอร์หายตัวกลับมา แล้วทำไมแฮรี่กับดัมเบิลดอร์ถึงหายตัวกลับมาไม่ได้ ?

ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ  :-X :-X

ขอบคุณค่ะ  :)

RENEW TOPIC DATE: 05 APR 09 2004
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2009, 08:05:23 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: 05 APR 09 - ใครรู้บ้างค่ะ ? ช่วยตอบหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 เมษายน 2009, 01:51:17 pm »
              ใช่ฮะ หลังจากที่ครีเชอร์ถูกจอมมารให้ทดสอบดื่มน้ำยาในอ่างบรรจุฮอร์ครักซ์ชิ้นที่เป็นล็อกเกตแล้ว
              ครีเชอร์ได้หายตัวออกจากถ้ำ (ตามคำสั่งของเรกูลัส) ตามที่เจ้าของกระทู้เข้าใจ ถูกต้องแล้วครับ ...

คำถามที่ว่าทำไมครีเชอร์หายตัวออกมาได้ แต่ทำไมดัมเบิลดอร์ถึงทำไม่ได้ ...
              ผมเข้าใจแบบนี้นะฮะ ...
              จากคำพูดของดัมเบิลดอร์ทำให้เรารู้ว่าเวทมนตร์ของเอลฟ์นั้นต่างจากของพ่อมดแม่มดฮะ ...
              และมันเป็นความขลาดเขลาของจอมมารที่ไม่ใจสิ่งมีชีวิตประเภทนี้ ...
              ดังนั้นครีเชอร์จึงหายตัวออกจากถ้ำได้ เหมือน ๆ กับที่หายตัวภายในโรงเรียนได้ ทั้ง ๆ ที่มีคาถาต้านการหายตัวกำกับอยู่ ...

ในทางกลับกัน ถ้าเป็นกรณีของพ่อมด
              เมื่อเข้าไปในถ้ำ ผมคิดว่าน่าจะมีคาถาต้านการหายตัวกำกับไว้น่ะฮะ ดัมเบิลดอร์จึงหายตัวออกมาไม่ได้ ...
              เหมือนกับมีการเสกคาถาต้าน 'คาถาอากัวเมนตี' น่ะฮะ ... แฮร์รี่จึงเสกน้ำให้ดัมเบิลดอร์ดื่มไม่ได้ ...
              แล้วก็คิดว่ามันเป็นความคิดผิด ๆ ของจอมมารอีกน่ะครับ ที่คิดว่าเมื่อใครก็ตามที่ดื่มน้ำยาจนหมดแล้ว ก็ต้องอ่อนกำลัง
              แล้วถูกอินเฟอไรลากตัวไปในที่สุดน่ะครับ ...

ถ้าจะพูดว่ามันเป็นความประมาท หรือการคาดไม่ถึงของจอมมารก็คงจะถูกน่ะฮะ ...
              อย่างกรณีของเรือที่ใช้นั่งไปยังเกาะก็เช่นกัน ... เรือนั้นถูกทำให้สามารถบรรทุกพ่อมดได้เพียงหนึ่งคน
              เพราะว่ามันน่าจะวัดพลังอำนาจของพ่อมดว่าเต็มเปี่ยมหรือไม่   ดังนั้นเมื่อแฮร์รี่ที่ยังไม่ครบเกณฑ์นั่งเรือไปด้วย
              แต่ไม่ถูกตรวจเจอ ก็เลยสามารถนั่งเรือไปด้วยได้น่ะครับ

ตอนอ่านบทเรื่องเล่าของครีเชอร์ ยังแอบคิดอีกแหละฮะว่า ทำไมตอนที่เรกูลัสไปสับเปลี่ยนฮอร์ครักซ์
              พอดื่มน้ำยาแล้ว ทำไมไม่ให้ครีเชอร์พาหายตัวออกมา  ... เพราะอย่างกรณีของด๊อบบี้ยังหายตัวพาพวกนายโอลลิแวนเดอร์ออกจากบ้านมัลฟอยได้เลย
              ถ้าเป็นครีเชอร์ก็น่าจะพาหายตัวออกมาได้อยู่แล้ว ...
              แต่ก็นั่นแหละครับ มันอาจเป็นความประสงค์ของเรกูลัสด้วยส่วนหนึ่งมั้งครับ ^^!
              ที่จะยอมเสียสละ ตายอย่างมีศักดิ์ศรี ดีกว่ามีชีวิตแล้วต้องหนีหัวซุกหัวซุนอ่ะนะ (ออกแนวหนังจีนกำลังภายในอีกแล้ว 5 5)

POST BY: uknow_who ++ 05 APR 09 2052...

oimcrazy

• บุคคลทั่วไป
Re: 05 APR 09 - ใครรู้บ้างค่ะ ? ช่วยตอบหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 09:39:12 am »
คือยังงี้ค่ะ
เอาง่ายๆตรงๆ

เวทมนต์ของเอลฟ์ไม่เหมือนพ่อมดดังนั้นครีเชอร์จึงกลับมาได้แต่ดัมเบิลดอร์หายตัวกลับไม่ได้

เหมือนในฮอกวอตส์ไงคะที่พ่อมดหายตัวไม่ได้แต่เอลฟ์ประจำบ้านกลับหายตัวได้

แล้วตอนที่แฮร์รี่ถามว่าแล้วครีเชอร์กลับมาได้ยังไงใช่มั๊ยคะครีเชอร์เลยตอบว่า"นายน้องเรกูรัสบอกให้ครีเชอร์กลับ"

ครีเชอร์เป็นเอลฟ์ประจำบ้านซึ่งต้องทำตามสิ่งที่เจ้านายสั่งดังนั้นเมื่อเรกูรัสบอกครีเชอร์กลับครีเชอร์จังหายตัวไป

แล้วไปปรากฏตรงหน้าเรกูรัสไงคะ

ดังนั้นครีเชอร์จึงเคารพเรกูรัสมากเพราะเรกูรัสเป็นทั้งนายแล้วถือว่าเป็นผู้ช่วยชีวิตอีกด้วยเพราะถ้าหากเรกูรัสไม่นึกถึงและเรียกครีเชอร์กลับ

ครีเชอร์คงอาจจะต้องตายแลเวอยู่ใต้น้ำกับอินเฟอไร

จบแล้วค่ะ :D

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 เมษายน 2009, 02:48:24 am »
คุรเปิดไปที่หน้า 184 ของเล่ม 7 รอน ได้อธิบายไว้หมดแล้ว

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

SMF spam blocked by CleanTalk