ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 110509 - แอนนิเมจัส กับ ชื่อจอมมาร  (อ่าน 2453 ครั้ง)

however95

• บุคคลทั่วไป
PSW.HPL 110509 - แอนนิเมจัส กับ ชื่อจอมมาร
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 05:36:22 am »
1 .เวลาแปลงร่างเป็นแอนนิเมจัสไม่ต้องใช้ไม้กายสิทธิ์หรอครับ

ก็ตอนที่ซีเรียสหนีออกจากคุกอัซคาบัน    เค้าคงไม่มีไม้กายสิทธิ์ให้ยืมมั้ง?

2.ชื่อของ Voldermord  มีคำสาปอะไรหรอครับ   (ในเล่ม 7)

30 DAY TOPIC LOCKED: 100609 1445
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2009, 07:47:50 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ministelmaki

• สควิบ
  • **
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: PSW.HPL 110509 - แอนนิเมจัส กับ ชื่อจอมมาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 08:31:55 am »
1. แปลงเป็นแอนิเมจัสไม่ใช้ไม้กายสิทธิ์ครับ
เพราะในภาค 1 มักกอลนากัลยังกระโดดมาเป็นแมวเลยครับ
แต่ผมก็ยังสงสัยนิดนึงว่าในภาค 3 ปีเตอร์  เพตติกรูว์ต้องใช้ไม้กายสิทธิ์ งง เหมือนกันครับ  ::)
2. voldermor มันเป็นคำสาปที่ใครพูดแล้วเวทมนต์ทุกอย่างจะเสื่อมครับแล้วพวกผู้เสพความตายก็จะรู้ที่อยู่ครับ

ป.ล. ผมก็ไม่ค่อยมั่นใจในคำตอบนะครับรอดูคนต่อไปนะครับเพื่อผมอาจจะบอกผิดครับ
ป.ล. อีกครั้ง ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ
TMH[P]

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
Re: PSW.HPL 110509 - แอนนิเมจัส กับ ชื่อจอมมาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 10:07:51 am »

::: การแปลงร่างของพ่อมดแอนนิเมจัส :::
       การแปลงร่างของพ่อมดแอนนิเมจัสจำเป็นต้องใช้ไม้กายสิทธิ์ไหม คีเวิร์ดของคำตอบอยู่ในเล่ม 3 หน้าที่ 442 ครับ
       เป็นตอนที่เฮอร์ไมโอนี่ถามซิเรียสว่า แหกคุกออกมาได้อย่างไร ...

"ฉันก็ไม่รู้ว่าทำได้ยังไง" แบล็กเอ่ยช้า ๆ “ฉันคิดว่าเหตุผลอย่างเดียวที่ฉันไม่เสียสติไปก็คือฉันรู้ว่าตัวเองบริสุทธิ์  มันไม่ใช่ความคิดที่เป็นสุข ดังนั้นพวกผู้คุมวิญญาณจึงไม่สามารถดูดความคิดนี้ออกไปจากตัวฉันได้ ... แต่มันทำให้ฉันมีสติและรู้ว่าตัวเองเป็นใคร ... ช่วยให้ฉันรักษาพลังอำนาจเอาไว้ได้ ... เวลาที่บีบคั้น ... มาก ๆ ... ฉันจะแปลงร่างเป็นสุนัข ... อยู่ในกรง ... ผู้คุมวิญญาณจะมองไม่เห็น ...” แบล็กกลืนน้ำลาย “พวกนั้นเข้าใกล้คนด้วยการตามคลื่นอารมณ์ ... พวกมันรับรู้ได้ว่าความรู้สึกของฉันเป็นมนุษย์น้อยลง ซับซ้อนน้อยลงเวลาที่ฉันเป็นสุนัข ... แต่นั่นแหละ พวกมันก็คิดว่าฉันกำลังเสียสติเหมือนคนอื่น ๆ ในคุก  มันก็เลยไม่ใส่ใจ แต่ฉันก็อ่อนแรง อ่อนแรงมาก และไม่มีทางไล่พวกมันออกไปห่าง ๆ ถ้าไม่มีไม้กายสิทธิ์ ...”

ตรงนี้พอจะทำให้เราทราบน่ะครับ ว่าขณะที่ซิเรียสอยู่ในคุกนั้น เขาแปลงร่างได้ทั้งที่ไม่มีไม้กายสิทธิ์ครับ ...

แต่ตัวที่ชวนให้ไขว้เขวก็คือหางหนอนน่ะครับ  เพราะตอนที่หางหนอนหนีไป ในหนังภาค 3  หางหนอนหยิบไม้กายสิทธิ์ขึ้นมาแล้วก็ชี้ที่ไปตัวเอง
       จากนั้นแฮร์รี่ก็เสกคาถาปลดอาวุธ แต่ไม่ทันเพราะหางหนอนกลายเป็นหนูไปแล้ว ...
       ตรงนี้ก็เลยอาจทำให้สับสนว่าการแปลงร่างนั้น ต้องใช้ไม้กายสิทธิ์หรือเปล่า ...
       แต่หากดูจากหนังสือเล่ม 3 หน้าที่ 454 แล้ว  จะไม่มีฉากที่หางหนอนเสกให้ตัวเองกลายเป็นหนูด้วยซ้ำไปครับ ...

เพ็ตตริกรูว์พุ่งเข้าใส่ไม้กายสิทธิ์ที่ลูปินทิ้งเอาไว้ รอนที่ยืนโงนเงนอยู่บนขาข้างที่ถูกผ้าพันล้มลง (รอนถูกมัดติดกับหางหนอนและลูปิน เหมือนวิ่งหกขา) เกิดเสียงดังเปรี้ยง แสงสว่างบาดตาวาบขึ้น รอนนอนไม่ไหวติงอยู่กับพื้น เกิดเสียงดังอีกเปรี้ยง -- ครุกแชงก์ลอยหวือขึ้นไปในอากาศ แล้วหล่นพลั่กลงมากองกับพื้น
              “เอกซ์เปลลิอาร์มัส!” แฮร์รี่ตะโกก้อง ชี้ไม้กายสิทธิ์ของเขาไปที่เพ็ตตริกรูว์ ไม้กายสิทธิ์ของลูปินลอยสูงขึ้นไปบนฟ้าและหายลับไป “หยุดอยู่กับที่นะ!” แฮร์รี่ร้องพร้อมกับวิ่งตรงไปหา
              สายไปเสียแล้ว เพ็ตตริกรูว์แปลงร่าง แฮร์รี่ทันเห็นหางโล้นของมันตวัดลอดผ่านโซ่ตรวนที่ติดอยู่ตรงแขวข้างที่เหยียดออกมาของรอน

ดังนั้น ก็เลยคิดว่าการที่หางหนอนชี้ไม้กายสิทธิ์ไปที่ตัวเองเพื่อแปลงร่างในหนังภาค 3 นั้น อาจเป็นเรื่องผิดพลาดน่ะครับ

POST BY: uknow_who ++ 110509 1507...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2009, 09:46:50 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

Hplove

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009, 09:30:28 am »
ถ้าหากพวกคุณทุกคน แปลงร่างเป็นแอนนิเมจัสได้  อยากแปลงเป็นอะไรค่ะ  เพราะอะไรถึงอยากเป็นแอนนิเมจัสนั้น   
และถ้าเป็นแล้วคุณจะใช้มันเพื่อทำอะไร กับผู้เสพความตาย

ปล.อะไรก็ได้ที่คุณอยากเป็น ไม่จำกัด ค่ะ
จาก ... Hplove
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2009, 09:44:11 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

Ron+Hermione

• มักเกิ้ล
  • *
  • ชอบรอนและเฮอร์ไมโอนี่ที่สุดเลย แฮร์รี่และสเนปด้วย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 12:47:18 pm »
หางหนอนไม่ได้ใช้ไม้กายสิทธิ์เพื่อแปลงเป็นหนูนะคะ

แต่ที่เค้าถือไม้กายสิทธิ์เพราะว่าเค้าจะไว้ป้องกันตัวเค้า หรือใช้ทำร้ายพวกแฮร์รี่ 

แต่แฮร์รี่ก็มีไม้กายสิทธิ์  หางหนอนรู้ดีว่าสู้คาถาแฮร์รี่ไม่ได้  ก็เลยแปลงร่างตัวเองให้กลายเป็นหนู

ส่วนที่หางหนอนใช้ไม้ชี้ตัวเองนั้นไม่ได้เสกคาถานะคะ  แต่เค้าอาจจะใช้ชี้มาที่ตัวเองเฉย ๆ

แบบว่าถ้าไม่มีไม้ก็คงจะใช้นิ้วชี้  อะไรทำนองนั้น  เหมือนเยาะเย้ยพวกแฮร์รี่ว่าจับฉันไม่ได้หรอกนะ 

มากกว่าที่จะใช้ไม้เสกคาถาให้ตัวเองกลายเป็นหนู
Harry  Potter  จงอยู่คู่เด็ก ๆ ไปตราบชั่วนิจนิรันดร์

L๏v€_๏nly_U

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 02:59:54 pm »
แต่มีตอนหนึ่งในหนังสือนะค่ะ
ตอนที่โอลิแวนเดอร์บอกกับแฮร์รี่ ว่า
ไม่กายสิทธิ์ของพ่อของแฮร์รี่เหมาะในการแปลงร่าง

ปล.แหะๆ จำไม่ได้ค่ะว่าอยู่ในหนังสือเล่มไหน(พยายามหาแล้วนะค่ะ แต่ไม่เจอ)
จงมีใจเข้มแข็งไว้รับเรื่องร้ายที่จะมีมา hp3:126

NUNNT

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2009, 06:19:19 pm »
คำว่าโวล์เดอมอร์ไม่ใช่คำสาบหรอกค่ะ

แต่เป็นเหมื่อนตัวแจ้งสถานที่ว่าอยู่ที่ไหน

คุณลองนึกดูสิค่ะ

ว่าพ่อมดแม่มดปกติที่ไหนจะเรียกโวล์เดอะมอร์มั้งนอกจากพวกที่ต่อต้าน(และไม่กลัวอย่างเช่นองค์กรภาคี)

เพราะฉะนันโวล์เดอะมอล์ก็เลยเอาจุดนี้มาใช้ประโยชน์ว่าถ้ามีใครพูดคำนี้จะรู้ทันทีว่าอยู่ที่ไหนไงค่ะ

จาก  NUN  NT  BS

SMF spam blocked by CleanTalk