ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPT 281009 - คำถามคาใจเกี่ยวกับ ภ.แฮร์รี่ พอตเตอร์ กับ เจ้าชายเลือดผสม  (อ่าน 3314 ครั้ง)

asptuy

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่มีหนังสือ แต่ติดตามหนังมาตลอดจนภาค 5 พอดีรอมาสเตอร์ภาค 6 ไม่ไหวดูภาคซูมไปพลาง ๆ
แล้วก็สงสัยว่าทำไม สเนป ถึงหักมุมได้ขนาดนี้ จากภาค 1 สเนป เป็นคนที่น่าสงสัยที่ในเรื่องร้าย ๆ ที่เกิด
แต่ก็ผ่านข้อสงสัยมาได้ตอนท้าย ภาค 2-5 ดูเหมือเค้าจะช่วยงานดับเบิลดอร์ได้ดี ถึงจะดูลึกลับก็เถอะ
จนภาค 6 ดับเบิลดอร์ไว้ใจเค้ามาก แต่สุดท้ายทำไมถึงทำกับดับเบิลดอร์ได้อย่างนี้  :(

ผมสงสัยดังนี้

- ดับเบิลดอร์ รู้ตัวเองหรือว่าจะต้องตาย ที่เหมือนจะสั่งเสีย แฮรี่ ก่อนออกไปค้นหา (จำชื่อไม่ได้ ที่เป็นชิ้นส่วนทั้ง 7 ของจอมมาร)
- ทำไม สเนป ถึงฆ่าดับเบิลดอร์ซ่ะเอง ทั้ง ๆ ที่ เดรโก เป็นคนถูกสั่งให้จัดการ ดับเบิลดอร์
- ดับเบิลดอร์ ตายจริง ๆ หรือนี่  :( แล้วใครจะช่วยแฮรี่ ล่ะทีนี้

จบสงสัยไว้เท่านี้ครับ สงสัยผมจะต้องหาหนังสือมาอ่านแล้วสิมันคาใจมาก ๆ  ???

ADD TOPIC DATE: 281009 1242
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
--- NOT WARNING PM ---

~ ศึกษากฎ กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด คลิกที่นี่!! ~

30 DAY TOPIC LOCKED: 271109 1200
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2009, 11:34:51 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
       คำถามข้อนี้  ไม่รู้จะตอบดีไหม เพราะ จขกท. ยังไม่เคยอ่านหนังสือ เดี๋ยวจะหมดสนุกตอนอ่านเอง รวมทั้งเคยตอบคำถามไปบ้างแล้วน่ะฮะ ...

ดัมเบิลดอร์รู้ตัวเองใช่ไหมว่าจะต้องตาย ...
       ใช่ครับ ... รู้ตั้งแต่ตอนที่ได้รับบาดเจ็บเป็นรอยไหม้ที่แขนขวาแล้ว ... รู้ว่าภายในหนึ่งปีตัวเองจะต้องตาย
       และยอมรับที่จะตายด้วย ...
       ดูเพิ่มเติมได้ที่กระทู้นี้ครับ ... PSW.HPL 080709 - ไม้กายสิทธิ์เอลเดอร์ กับ การตายของดัมเบิลดอร์

ทำไมสเนปจะต้องลงมือสังหารดัมเบิลดอร์
       สามารถดูเพิ่มเติมได้ที่กระทู้นี้ ... PSW.HPL 031009 - เซเวอร์รัส สเนป
       แต่ถ้าจะให้สรุปก็คือ มันเป็นการวางแผนของสเนปกับดัมเบิลดอร์ด้วยเหตุผลหลาย ๆ อย่างน่ะครับ

ดับเบิลดอร์ ตายจริง ๆ หรือ แล้วใครจะช่วยแฮร์รี่
       ดัมเบิลดอร์ตายจริง ๆ ครับ ...
       แต่ก็ใช่ว่าเมื่อตายไปแล้ว  ดัมเบิลดอร์จะไม่สามารถช่วยเหลือแฮร์รี่ได้นี่นา ...
       เพราะดัมเบิลดอร์มีภาพเหมือนอยู่ในห้องทำงานของอาจารย์ใหญ่ด้วย (ถ้าจะให้อธิบายตรงนี้  มันก็แสนจะยืดยาวน่ะครับ ...)
       ถ้า จขกท. ดูหนังภาค 5 ตอนที่นายวีสลีย์ถูกทำร้าย จะเห็นว่าดัมเบิลดอร์ได้สั่งภาพเหมือนของฟินีแอส ไนเจลลัส แบล็ก ให้ไปทำงานบางอย่างใช่ไหมครับ
       นั่นแหละครับ ... เมื่อดัมเบิลดอร์ตายไปแล้ว  ก็มีภาพเหมือนแบบนั้น ที่สามารถรับฟังได้  พูดคุยได้
       (เพียงแต่ว่าออกไปนอกปราสาทไม่ได้เหมือนฟินีแอส เพราะไม่มีภาพเหมือนของตัวเองติดตั้งไว้ที่อื่น ๆ ด้วย)
       และคอยให้คำแนะนำสเนป (ที่ได้เป็นอาจารย์ใหญ่ในภาค 7) เพื่อคอยช่วยเหลือแฮร์รี่อย่างลับ ๆ โดยที่แฮร์รี่เองก็ไม่รู้ตัว ...
       อีกอย่างนึงก็คือ ในภาค 6 ดัมเบิลดอร์ได้ให้ข้อมูลแฮร์รี่ไว้บ้างแล้วว่าจะทำลายจอมมารได้อย่างไร
       รวมถึงพินัยกรรมที่ดัมเบิลดอร์ให้ไว้กับสามสหายน่ะครับ ... แฮร์รี่ก็เลยพอที่จะปะติดปะต่อเรื่องราว และค้นหาวิธีทำลายฮอร์ครักซ์ชิ้นอื่น ๆ ที่เหลือได้

ป.ล. ถ้าจะดูหนังภาค 6  แนะนำให้ดูซาวน์แทร็กน่ะครับ สนุกกว่าเยอะมาก!!~ ... มุกบางมุกในซาวน์แทร็ก แบบว่าฮามาก ๆ (เช่น ตอนแฮร์รี่เจอซลักฮอร์นที่เรือนกระจก) แต่กลับแป้ก เมื่อพากย์ไทยซะงั้น = ='  ... จึงไม่แปลกใจเลยที่เห็นบ่นกันว่าภาค 6 ไม่สนุก ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2010, 07:22:18 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

asptuy

ขอบคุณครับ หายสงสัยแล้ว มันเป็นอะไรที่น่าติดตามจริง  ๆ ครับ คงต้องหาหนังสือมาอ่านจริงจังแล้วครับ

เรื่องหนังภาค 6 ผมว่าจะดูชาวแทร้คแล้วแต่ คำบรรยายเค้าทำเองครับ (มาสเตอร์โซนนอก+โมซัป) ทำให้เพื้ยนไปใหญ่ รอมาสเตอร์ออกก่อนครับตอนนี้

มีหนัง 2 เรื่องที่ผมดูแล้วอินมาก ๆ คือ lord of the rings กับ harry potter  :D ทุกรายละเอียดมันน่าติดตามจริง ๆ ถึงจะคนละแนวก็เถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2009, 01:04:33 pm โดย asptuy »

krittamook

ข้อเเรกคือว่า ดัมเบิลดอร์ รู้ค่ะว่าตัวเองต้องตายค่ะ สั่งเสียให้แฮร์รี่ไปตามหา ฮอร์ครักซ์ค่ะ เพราะดัมเบิลดอร์คิดว่าโวลเดอมอร์จะตายได้ถ้าสิ่งนี้ไม่มี (คงรู้น่ะค่ะว่า ฮอร์ครักซ์นั้นคืออะไร)

ข้อสองคือว่า เพราะว่าสเนปกับดัมเบิลดอร์วางแผนกันไว้ค่ะ

ข้อสามคือว่า ตายจริงต่ะ แต่ที่บอกว่าใครช่วยนั้นรอดู ภาค 7 น่ะค่ะ

SMF spam blocked by CleanTalk