ผู้เขียน หัวข้อ: 6/3/52 เค้าว่ากันว่า...ผู้หญิงเหม็นเหมือน "หัวหอม" ผู้ชายเหม็นเหมือน "ชีส"  (อ่าน 3156 ครั้ง)

sj..LO♥€ _ ลีทึก By กัสเซน ๏_☺

• SJ คือ อ อ...THE ONE
  • มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ๏[-ิ_•ิ]๏ *กัสเซน ลีทึก ก ก ค๊ะ ●ω●
กลิ่นเหงื่อใต้รักแร้ของชายและหญิงแตกต่างกัน ดร.คริสเตียน สตาร์กเคนแมนน์ นักวิทยาศาสตร์จากบริษัท เฟอร์มินิช ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ วิจัยงานชิ้นนี้เพื่อหายาระงับกลิ่นเหงื่อที่เหมาะกับแต่ละเพศ พบว่า ผู้หญิงมีกลิ่นเหงื่อใต้วงแขนคล้ายกลิ่นหัวหอมและเสาวรส ส่วนกลิ่นของผู้ชายคล้ายกับชีส

อาสาสมัครแบ่งเป็นชาย 24 คน หญิง 25 คน ทุกคนต้องอาบน้ำก่อนเข้าทดลอง ห้ามใช้ยาระงับกลิ่นกาย น้ำหอม เพราะอาจส่งผลต่อการทดลองได้ จากนั้นอาสาสมัครทั้งหมดต้องอยู่ในห้องเซาน่า หรือปั่นจักรยานออกกำลังกายเป็นเวลา 15 นาที

เมื่อนักวิทยาศาสตร์นำเหงื่อไปวิเคราะห์ พบว่า เหงื่อของผู้หญิงมีสารซัลเฟอร์เยอะมาก ซึ่งที่จริงแล้วซัลเฟอร์นี้ไม่มีกลิ่น แต่เมื่อซัลเฟอร์เข้าไปผสมกับแบคทีเรียที่อยู่ใต้รักแร้ ก็จะเกิดสาร "ธีออล" ที่มีกลิ่นคล้ายกับหัวหอมทันที ยิ่งซัลเฟอร์มากกลิ่นยิ่งแรง ในส่วนของอาสาสมัครชาย สารเคมีในเหงื่อแตกต่างออกไปจากหญิง คือชายมี "กรดไขมัน" ซึ่งเป็นสารที่ไม่มีกลิ่นมากกว่าหญิง เมื่อกรดไขมันมาผสมกับแบคทีเรียใต้รักแร้ ก็จะเกิดกลิ่นคล้ายชีส ยิ่งกรดไขมันมาก กลิ่นใต้ลงแขนของชายยิ่งแรง

อย่างไรก็ตาม แม้กลิ่นของชายจะแรง แต่กลิ่นของหญิงเหม็นกว่า

แม้ ดร.สตาร์กเคนแมนน์ให้เหตุผลว่า งานวิจัยนี้มีขึ้นเพื่อยาระงับกลิ่นเหงื่อที่เหมาะกับแต่ละเพศ แต่ ดร.ทิม จาค็อบ จากมหาวิทยาลัยคาร์ดิฟฟ์ ประเทศอังกฤษ มีความเห็นว่า ถ้าทำงานวิจัยแบบเดียวกันนี้ในประเทศอื่น อาจได้ผลไม่เหมือนกัน เพราะกลิ่นเหงื่อของชาวสวิส ไม่น่าจะเหมือนกับผู้ที่อยู่ต่างถิ่น ต่างภูมิภาค เพราะผู้คนในแต่ละถิ่นมีพฤติกรรมการกินไม่เหมือนกัน มีพันธุกรรมไม่เหมือนกัน ใส่เสื้อผ้าต่างกัน ฯลฯ

ที่มาจากหนังสือพิมพ์  ข่าวสด

*~iQ-sunG~

• สควิบ
  • **
555+ พึ่งเคยรู้ครับมีการทดลองแบบนี้ด้วย

ผมสงใสว่านักวิทยาศาสตร์ที่นำเหงื่อไปทดลองได้ดมเหงื่อ

ด้วย ฤ ป่าวครับ.. 555+ แต่ในความคิดของผมผมว่าเหงื่อผู่ชาญผู้หญิง

ก็เหม็นเหมือนกันแหละครับ นักวิทยาศาสตร์ควรเอาเวลาไปสำรวจ

ดาวอังคารจะดีกว่านะครับ จะได้เจอมนุษย์ต่างดาว...

แต่ก็ขอขอบคุณนะครับที่นำมาฝากกัน..

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ สงสัยเหมือนเรปบน เลย ุ้าดมเอง คงเหม็นตายครับตั้งเกือบ 50 คน

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
ชีสหรือหัวหอม หอมกว่ากันน่ะเนี่ย ๕๕

ไม่ขอเลือกทั้งสองอย่างดีกว่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ :"D

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
เพิ่งรู้นะคะเนี่ยว่าผู้หญิงมีกลิ่นตัวที่เหม็นกว่าผู้ชาย
แต่ยังไงผู้ชายก็มีกลิ่นตัวที่แรงกว่าอยู่ดี
ขอบคุณนะคะที่นำความรู้มาฝากกัน...

Rak

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
ขอบคุณครับที่นำความรู้มาฝากกันแต่ผมว่าคงไม่ค่อยมีใครมานั่งดมเหงื่อทั้งวันหรอกครับ

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
ผู้หญิงเหม็นกว่าหรือ?ค่ะ  :o

ทำใจยอมรับไม่ได้...
เเต่ก็ขอขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
 :o  8)  ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
ขอบคุณที่นำมาฝากนนะครับ ถือเป็นความรู้ใหม่เลยนะนี่ 555+
 :D
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
:o หัวหอม ..
ขอบคุณมาก ๆ ที่เอามาฝากค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
แหม  ช่างเปรียบเน้อ หัวหอม  555+  ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก    :D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
อืม~ โชคดีไปที่ตัวเองไม่มีกลิ่นเหมือนหัวหอม
(อันนี้ผ่านการพิสูจน์ของทั้งตัวเองและเพื่อนมาเรียบร้อยแล้วว่าไม่มีกลิ่นตัว) เฮ้อ~ โล่งอก

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม 2009, 11:17:06 am โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
หัวหอม กับ ช๊ส เราว่ามันฉุนมากกว่าหอมนะ

PLOYFAH

• บุคคลทั่วไป
โห่ะๆ :  ) ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

Mooky

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • เธอ(ทั้งคู่)สวยยยยยยยยยย
เรามีกลิ่นเหมือนหัวหอมรึนี่ 555+ ขอบคุณสาระดีๆที่นำมาฝากค่ะ
Live as if you were to die tomorrow,Learn as if you were to live forever.

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
เพิ่งรู้เลยนะเนี่ย ว่า ผู้หญิง กลิ่น หัวหอม  ^^

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

SMF spam blocked by CleanTalk