ผู้เขียน หัวข้อ: 5/5/52 :: สิ่งที่ควรปฏิบัติเมื่อต้องนอนดึก  (อ่าน 3191 ครั้ง)

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
เครดิต :: http://www.dek-d.com/board/view.php?id=915598
สิ่งที่ควรปฏิบัติเมื่อต้องนอนดึก

ใครที่ชอบนอนดึก ๆ อาจจะทำให้เสียสุขภาพได้ วันนี้เกร็ดความรู้มีเรื่องนี้มาฝากกัน...

การพักผ่อนควรเข้านอนเวลา 3 ทุ่ม เนื่องจากร่างกายต้องการเวลาในการซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอขับของเสียตามอวัยวะต่าง ๆ ย่อยอาหารให้หมด และถ้ากินมื้อหนักในตอนกลางคืน แถมนอนดึกอีก รับรองว่าอ้วนแน่นอน เพราะไขมันเผาผลาญไม่หมดเลยทำให้เกิดการสะสมของไขมัน

แต่ถ้านอนดึกเลี่ยงไม่ได้ เพราะต้องทำงานหรือติดงานอะไรก็ตาม ควรปฏิบัติดังนี้

1. งดเนื้อสัตว์ เช่น เนื้อวัว เนื้อหมู ไก่ เพราะย่อยยากลำไส้ต้องทำงานหนัก 

2. ถ้าหากอยากกินเนื้อสัตว์ ก็ควรช่วยลำไส้ด้วยการเคี้ยวให้ละเอียด ยิ่งเคี้ยวละเอียดมากเท่าไหร่ยิ่งดี จะได้แบ่งเบาภาระการทำงานของลำไส้ 

3. ดื่มน้ำขิง ผสม น้ำผึ้ง อุ่น ๆ หรือ น้ำอุ่นธรรมดา + น้ำผึ้ง หรือถ้าไม่มีอะไรเลย น้ำอุ่นธรรมดา สัก  1 แก้วก็ได้

4. เวลานอน ควรทำให้ช่วงท้องกับฝ่าเท้าอุ่น โดยการห่มผ้า

5. มื้อดึก ควรเป็นมื้อเบา ๆ อย่างเช่น ผัก ผลไม้ นม ไข่ เนื้อปลา จะดีกว่า

6. ควรหลีกเลี่ยงน้ำเย็น น้ำอัดลม  เพราะจะเพิ่มภาระทำให้ระบบภายในร่างกาย ร่างกายต้องความร้อนเพราะช่วยในการย่อยอาหาร หากดื่มแต่น้ำเย็น โดยเฉพาะอย่างยิ่งหลังมื้ออาหาร   จะทำให้ร่างกายต้องพยายามปรับอุณหภูมิ ให้อุ่นเหมาะสมก่อน แล้วจึงนำไปใช้

อย่าลืมหันมาดูแลสุขภาพกัน ด้วยการไม่นอนดึกมากจนเกินไป เพื่อสุขภาพที่ดี

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
Re: 5/5/52 :: สิ่งที่ควรปฏิบัติเมื่อต้องนอนดึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 03:39:29 am »
ผมก็เป็นคนนอนดึกครับ(ไม่ได้ทำงานดึก แต่เล่นคอมดึก :-[ )ตอนกลางคืนผมไม่ค่อยกินอะไรเท่าไหร่ เพราะไม่ชอบหากินตอนกลางคืน :-\
แต่คนที่กินน้ำอัดลมก่อนนอน ต้องด่ฉายากระเพาะเหล็กแน่ๆเลย ขอบคุณที่นำมาฝากคร้าบ จะจำและทำตามนะครับ

ปอลิง.มีบางคำที่ออกจะไร้สาระอยู่บ้าง ขอโทษด้วยนะครับ

ืำnew335

• บุคคลทั่วไป
Re: 5/5/52 :: สิ่งที่ควรปฏิบัติเมื่อต้องนอนดึก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 03:45:34 am »
ขอบ คุณ ที่ นำ มา ครับ  ....  อิอิอิ   ผม ไม่ นอน ดึก  แต่ นอน ดึก บาง วัน (เล่น เกม มาก ไป ลืมดูเวลา )      

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 03:55:27 am »
โอ้ !!! พี่จะนำไปปฏิบัติตามทุกข้อเลยน้อง

Thank  You  มากมากเลยน้อง

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 04:10:28 am »
ว้าย มีทำอยู่หลายข้อเลยค่ะ เดี๋ยวจะทำตามคำแนะนำนะค่ะ ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ  :P

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 04:31:37 am »
ฟางเป็นคนนึงหละค่ะที่นอนดึก ตื่นสายซะบ่อย ๕๕

แต่ฟางงดข้าวเย็นค่ะ ไม่อ้วนๆ ขอบคุณนะค่ะ :"D

Niiew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 06:58:25 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะพี่แนน ^^  ก็นอนดึกบ้างเหมือนกัน มีประโยช์มาก ๆ เลยค่ะ

icemikkie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 07:52:40 am »
 :D :D

ขอบคุณมากๆคร่า

^^

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 09:14:07 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ แล้วจะลองนำไปใช้ดู(ตอนเปิดเทอม) ;D

m-darkprince

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2009, 01:20:14 pm »
เคยอ่านเจอว่า ก่อนนอนให้ดื่มน้ำธรรมดา เพราะเวลาเรานอนน้ำจะละเหยออกจากตัว ไม่แน่ใจนะ แหะๆ

เราชอบดื่มน้ำเย็น 555+ ร่างกายทำงานหนักแน่ เหอๆ :-\
LOVE
TOM FELTON

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 03:58:04 am »
นอนดึกจนเป็นเรื่องปกติไปแล้วค่ะ บางวันไม่ได้นอนเลยก็มี O_o

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 06:06:24 am »
ขอบคุรนะค่ะสำหรับข้อมูล

ยังไงก็จะลองทำมค่ะ :D

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 03:10:16 pm »
ช่วงนี้นอนดึกบ่อยมากๆ  เพราะมัวแต่ดูหนัง 55+
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก   :D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 05:52:22 pm »
แหม!! เจ้เป็นคนนอนดึกพอดีเลย

พอดีงานมันเยอะแยะยั้วะเยี๊ยะ

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 06:43:36 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

นอนดึกเป็นประจำ เกือบเช้าเลยก็ว่าได้

โดยเฉพาะช่วงปิดเทอมเนี่ย ทุกวัน 555

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

pob

• Hogwarts iS my home.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2009, 03:50:48 am »
หลังมื้ออาหาร ผมดื่มน้ำเย็นเป็นประจำเลย

คงต้องเปลี่ยนแล้วหละ

ชอบคุณนะครับที่นำมาบอก

:D
NP

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2009, 02:46:17 pm »
เราชอบเล่นคอมจนดึกเหมือนกันค่ัะ

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ ;)

Rak

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 05:35:11 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ

De_PaKaPol

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009, 11:29:14 am »
ขอบคุณครับที่นำมาบอกกัน  :D

SMF spam blocked by CleanTalk