Potter Story Lobby !!! > ห้องน้ำรวม !

17/02/09 ~ เมื่ออีสุกอีใสถามหา~

(1/4) > >>

love_Ron:
T[]T ขอโอดครวญก่อนเป็นอันดับแรก

ฟางเป็นอีสุกอีสัยค่ะ ตอนนี้ตุ่มเต็มเลย

ซุ่มซ่ามทำตุ่มแตกอีกด้วย ~[]~

ใครที่เคยเป็นแล้วมีวิธีช่วยแก้ไขรักษาบ้างค่ะ

เพราะอังคารหน้าฟางจะสอบแล้ว

นึกเสียว่าสงสารเด็กตาดำๆ

คำเตือน - ใครที่ยังไม่เป็นช่วงนี้ระบาดหนักน่ะค่ะ ระวังตัวเป็นด้วย

ใครรู้ตัวว่าภูมิไม่ดีรีบฉีดวัคซีน กันก่อนน่ะค่ะ เดี๋ยวเป็นงูสวัสดิ์

*แก้ไขตัวสะกดค่ะ*

Charasi:
เคยได้ยินเพื่อนบอกว่าให้ใช้ยาตราใบโพธิ์หรืออะไรนี่แหละคะจำไม่ค่อยได้ :-* ::) :'(

NPK:
ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเป็นเลย

ต้องดูแลตัวเองดีๆแล้วล่ะ

เป็นตอนโตนี่ อาการหนักกว่าเด็กนะ

mymun_vinsent:
ยังไม่เคยเป็นเหมือนกันค่ะ แต่จากประสบการณ์ของคนรอบข้าง
ถ้าเป็นอีสุกอีใสเขาก็จะนอนพักอยู่บ้าน แล้วก็กินยาเขียวอ่ะค่ะ ไม่รู้สมัยนี้น้องๆ จะรู้จักไหม
และที่สำคัญคือไม่ว่าจะคันแค่ไหนก็ห้ามไปแกะไปเกาเด็ดขาด ไม่งั้นแผลเป็นมันจะอยู่บนตัวน้องไปตลอดกาลค่ะ  :-X

ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆ นะคะ

*ดิท* หาข้อมูลการรักษามาเพิ่มให้ค่ะ

ถ้าเป็นโรคอีสุกอีใสแล้ว จะรักษาได้อย่างไร ?
การดูแลรักษาโดยทั่วไปจะรักษาตามอาการไข้และอาการทางผิวหนัง โดยให้ยาลดไข้ เช่น พาราเซตามอล(ห้ามให้แอสไพริน โดยเด็ดขาด)
ทำความสะอาดผิวหนังและให็ยาทาแก้คัน นอกจากนี้อาจมีอาการให้ยาเพื่อยับยั้งการเจริญของเชื่อไวรัสร่วมด้วย
ทางที่ดีผู้ป่วยควรอยู่ในความดูแลของแพทย์

ถ้าไม่อยากเป็นโรคอีสุกอีใสจะป้องกันได้อย่างไร ?
เราสามารถหลีกเลี่ยงการเป็นโรคอีสุกอีใสได้ด้วย
1. แยกเด็กที่ป่วยไว้ต่างหาก
2. ไม่ใช้ข้าวของปะปนกัน
3. พักผ่อนให็เพียงพอ ดื่มนำมากๆ
4. ฉีดวัคซีนป้องกัน

วัคซีนป้องกันโรคอีสุกอีใส มีประโยชน์อย่างไร
วัควีนป้องกันโรคอีสุกอีใส นอกจากประโยชน์โดยตรงที่ช่วยป้องกันไม่ให้เป็นโรคอีสุกอีใสแล้วยังมีประโยชน์อื่นๆ อีกเช่น
ลดความเสี่ยงต่อการเกิดรอยแผลเป็นอันเนื่องมาจากเป็นโรคอีสุกอีใส ลดความเสี่ยงต่อการเป็นโรคแทรกซ้อนจากการติดเชื้อแบคทีเรีย เป็นต้น
วัคซีนป้องกันโรคอีสุกอีใสแนะนำให้ฉีด ได้ในเด็กอายุตั้งแต่ 1 ปีขึ้นไป ซึ่งจากประสบการณ์ในประเทศญี่ปุ่น
หลังฉีดวัคซีนเพียง 1 เข็ม ให้ภูมิคุ้มมกันยาวนาน 20 ปี

Credit =>> learningthai.com

nuknic:
อีสุกอีใสระบาดหนักจริงๆคะ

น้องของเพื่อนกำลังเป็นอยู่ เกือบ2 อาทิตย์แล้วคะ

ส่วนเรื่อง รักษาแนะนำว่าไปปรึกษาแพทย์ดีกว่าค่ะ

พอหาแล้วแนะนำให้ใช้ขมิ้นทาแผล แผล จะได้ไม่เป็นแผลเป็นคะ  < อันนี้ผู้ใหญ่บอกมานะคะ>

แต่นุ๊กนิกก็ลอง แล้วคะ  ได้ผลนะ

ขอให้หายเร็วๆนะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version