ผู้เขียน หัวข้อ: 28/03/52 : บทความ เตือนภัย...ผู้ที่ชอบเล่น Msn ระวัง!  (อ่าน 3481 ครั้ง)

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's

เว็บไซต์ประเภทนี้จะทำขึ้นมาโดยเฉพาะเพื่อหลอกเอา Username และ Password ของเราไปครับ โดยจะทำให้เราหลงเชื่อว่า เว็บไซต์นี้จะสามารถบอกว่า ใครบล็อกเราไว้บ้าง หรืออื่นๆที่ทำให้เราหลงเชื่อ และพร้อมที่จะยอมกรอก Username และ Password ของ MSN เพื่อแลกกับข้อมูลที่เราอยากรู้

และ เมื่อเราหลงกล กรอกข้อมูลต่างๆ เสร็จเจ้าเว็บพวกนี้ ก็อาจจะขึ้นว่า ตอนนี้ระบบขัดข้อง เพราะคนใช้เยอะ คนโง่แยะ หรืออาจจะขึ้นหน้า ข้อมูลหลอกๆ แต่หารู้ไม่ว่า รหัสผ่าน MSN โดยเจ้าเว็บไซต์พวกนี้ฉกไปแล้ว ทีนี้ วันดีคืนดี ก็จะมีคนแอบเข้ามาอ่านเมล์ และเล่นเอ็มของเรา หน้าตาเฉย

นอกจากจะใช้เว็บหลอกเราแล้ว บางทีอีเมล์ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งครับ เช่นมีคนเมล์มาหาเราว่า เป็นเมล์ที่ส่งจาก Microsoft หรือ Hotmail โดยให้คลิกลิงค์จากเมล์ แล้วก็จะพบกับเว็บ ให้เรากรอกรหัสผ่านเพื่อยืนยันเมล์เพือทาง Hotmail จะไม่เก็บเงินค่าบริการท่านอะไรเทือกนี้

จริงๆ กลยุทธ์พวกนี้เป็นวิธีหนึ่งที่ทางแฮกเกอร์ใชักัน เรียกเป็นภาษา IT ว่า Phishing (อ่านว่า ฟิชชิ่ง ให้จำง่ายๆ ว่าขุดบ่อล่อปลานั่นเอง ฮ่า) ส่วนใครที่ทราบความหมายขอคำว่า Phishing คลิกเข้าไปดูได้ที่นี่ (ขอบคุณเว็บ thaicert.org )

ขอสรุปว่า หากใครส่งลิงค์มา ดูนิดนึงก็ดีว่า Link อะไรไปไหน หรือ เว็บนั้นเป็นเว็บอะไร ถ้าเจอเว็บพวกนี้ โฆษณาว่า สามารถทำให้คุณทราบ ได้ว่า ใคร Block คุณไว้บ้าง ให้ฟันธงว่า หลอกลวงประชาชนแน่นอน ตอนนี้เว็บไซต์ไหนๆก็เช็คเรื่องบล็อกเอ็มไม่ได้เหมือนแต่ก่อนแล้วครับ ^^

เครดิต teenee.com
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
Re: 28/03/52 : บทความ เตือนภัย...ผู้ที่ชอบเล่น Msn ระวัง!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 01:25:40 pm »
ขอบคุณแม่ไก่ค่ะ เล่นเอ็มเป็นประจำอยู่แล้ว

แต่ถ้าใครส่งลิ้ง หรือ มีอีเมล์แปลกๆ เข้า มาก็ไม่ค่อยเปิดดูค่ะ

กลัวเป็นไวรัส 55555 จะระวังให้มากขึ้นนะคะ  :)

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
Re: 28/03/52 : บทความ เตือนภัย...ผู้ที่ชอบเล่น Msn ระวัง!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 01:40:48 pm »
ใช่พวกเดียวกับที่ชอบส่งลิ้งมาตลอดทั้งวันรึเปล่า ?
เจอบ่อยมากเลยอ่าช่วงนี้ - -+

ขอบคุณแม่ไก่ค่ะ ><

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 02:13:04 pm »
ง่า ขอบคุณพี่แดนค่ะ ฟางโดนบ่อยมากๆ

คนที่ไม่ได้คุยด้วย มักจะโดนบ่อยที่สุด เลย

ขอบคุณมากเลยนะค่ะ :"D

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 02:19:45 pm »
ตอนนี้ตกอยู่ใสถานการณ์เดียวกับทึก !
เพื่อนสงไวรัสกันมาเพียบ !
พระเจ้า! เห็นแลว้แบบ บางทีกำลัง
คุยมันส์ๆอ่ะ มันก็ ตุ่ง ตุ๊ง ~
ไวรัสส่งตรง จานด่วน!!

ขอบคุณแม่ไก่มากครับ !!

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

Panda North

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 02:24:11 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

ว่าแล้วต้องเป็นอะไรประมาณนี้

ช่วงนี้เจอบ่อยมากๆแต่ไม่เคยเปิดดู - -"

กลัวว่าจะเป็นไวรัสอ่ะค่ะ

เพราะมีครั้งนึงที่มีไฟล์ส่งมาทางเอ็มจากเพื่อน

ก็นึกว่าเพื่อนส่งอะไรมาให้

พอเปิดดูดันเป็นไวรัสซะงั้น~

ต้องล้างเครื่องใหม่เลยอ่ะค่ะ

พอไปถามเพื่อน มันบอกว่าไม่ได้ส่งอะไรเลย - -"

คงประมาณว่าระบบอัตโนมัตล่ะมั้งคะ - -"

อินเตอร์เน็ตนี่ไว้ใจไม่ค่อยได้เลยนะเนี่ย~
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

winny

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 02:54:38 pm »
โห

ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่นำมาฝากกัน

จะเอาไว้พิจารณาเวลาได้ลิงค์แบบนี้นะค่ะ

แต่ปกติถ้าเจอก็จะไม่กรอกลงไปอยู๋แล้ว...เว็บพวกนี้

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 05:22:36 pm »
เป็นพวกเล่นเอ็มตลอดวันทำการเหมือนกันค่ะ
เจอประเภทเอ็มของเพื่อนส่งลิงค์แปลกๆ มาเป็นประจำ
แต่เนื่องจากกลัวไวรัสขึ้นสมอง เลยจะถามเพือนก่อนว่าแกส่งอะไรมาให้หนะ
ถ้าเพื่อนไม่ตอบมั่นใจเลยว่าไวรัสแน่นอนก็จะออกจากเอ็มแล้ว sign in ใหม่เลยค่ะ เหอๆๆ กลัวมากมาย

ขอบคุณแดนนี่ค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

L๏v€_๏nly_U

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 05:40:21 pm »
ได้ลิ้งแบบนี้บ่อยค่ะ  เคยกดเข้าไปด้วยค่ะ
ตอนประมาณจะวันปีใหม่นี้แหละ ส่งมาประมาณว่าเป็นลิ้งเกี่ยวกับ
คริสต์มาส ก็เลยนึกว่าเพื่อนส่งรูปอะไรมาให้ดู
กดเข้าไปตอนแรก ก็เป็นภาพธรรมดานะค่ะ 
แต่อีกประมาณ 10  นาทีต่อมาคอมฯดับเลย :-\

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ
จงมีใจเข้มแข็งไว้รับเรื่องร้ายที่จะมีมา hp3:126

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 05:41:35 pm »
คิดว่าเป็นเหมือนกับหลายๆคน  ...  อะไรกระเด้งใส่จอมาต้องถามก่อนเพื่อนเลยว่า  "ส่งอะไรมา"
ไม่ว่าจะเป็นการขโมยรหัส MSN  หรือเรื่องของไวรัส  ล้วนแล้วแต่เป็นเรื่องน่าปวดหัวทั้งสิ้น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

Animater

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 06:12:56 pm »
โหยย
เรางี้ขึ้นประจำอ่ะแบบนี้
แต่ก็รู้ว่ามันเป็นพวกนี้
ก็เตือนๆๆเพื่อนอยู่ว่าเครื่องมีไวรัสแล้วมั้งง

TricksteR

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 04:03:13 am »
ครั้งนึงผมเคยเปิดครั้งนึงคับ พอกดเข้าไปมันเป็นเวปแบบ อายุ18ปีห้ามเข้าอะคับ(ผมอายุ13)พอเข้าไปแล้วจะตั้งปนิธาณว่าไม่เปิดเข้าไปอีกแล้วอะคับ :-X

p@kka

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 04:52:36 am »
เวลาเล่นเอ็มชอบมีคนส่งมาให้บ่อยมากๆ ก็ไม่เคยเปิดอ่ะเพราะพี่บอกว่าไม่ต้องไปเปิดมันก็เลยไม่เปิด แล้วส่วนมากถ้าส่งมาก็บล็อกไว้รำคาญเข้ามาส่งแล้วก็ออก รำคาญมากๆ
~ I Love Harry Potter ~

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 05:41:15 am »
อ่าๆ  เคยเห็นบ้างประปราย  แต่ก็ปิดไปเลยแหล่ะเพราะอ่านไม่ออก 55+
คราวนี้ก็รู้แล้วเน้อว่ามันคืออะไร  ก็ขอบคุถณนะคะที่นำมาฝากกัน    ;D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 06:12:15 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ ... ต้องระวังให้มากๆเลยค่ะ

jawchainittraMINT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 06:30:50 am »
นับว่ามีประโยชน์ครับ..

แต่ตัวเองเป็นพวกชอบเปิดอ่านไม่คิดหน้าคิดหลัง   ทีหลังจะระวังครับ  :)

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 07:50:38 am »
สมัยนี้อะไรๆก็ไว้ใจไม่ได้ทั้งนั้น
ยังไงๆก็ต้องระวังตัวกันเอาไว้บ้าง
ขอบคุณนะคะที่นำมาเตือนภัยกัน....

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 08:11:04 am »
ขอบคุณ พี่ แอดมิน  มากๆเลยค่ะ 

คือ ก็เคยเจอ บ่อยเหมือนกันค่ะ 

ก็ต้องระวังไว้ ...... 
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

Rak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 01:46:34 pm »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก

Nightlady

• มักเกิ้ล
  • *
  • Twilight~
    • ++Western Music++
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 02:03:59 pm »

ขอบคุณที่นำมาฝาก ค่ะ

ตอนนี้ ไม่ค่อยจะคุยกะใครสักเท่าไร

- -" ประมาณว่า ไม่รู้จะคุย กะใคร
I couldn’t live with myself if I ever hurt you.You don’t know how it’s tortured me.

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 03:54:26 pm »
เจอบ่อยมากกกกกกกกกก - -* ส่งกับพรึบพรับพรึบพรับ

เหอๆๆ -*- ขอบคุณแม่ไก่มากมายครับ ^^

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

~Montri~

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 06:16:50 pm »
เรื่องอีเมลนี่เป็นเรื่องสำคัญที่ต้องระวังไว้อ่ะ
ไม่แน่บางทีเปิดมาเครื่องแฮ๊งไปเลยก็มี
ส่วนมากผมจะดูจากคนทีส่งมาง่ะครับ
ถ้าไม่ใช่จากบริษัทที่เราส่งอีเมลไปหรือ
เป็นเพื่อนเรารึเปล่า ผมก็จะลบทิ้งไปอ่ะครับ
กันไว้ดีกว่าแก้ครับ
ขอบคุณที่นำมาฝากนะครับ

NPK

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • dukdik.hi5.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 12:38:13 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

แต่ตอนนี้เล่นเอ็มแล้วเบื่อไวรัสมากๆ ส่งลิงค์มาตลอดเลย
<<NPK>>

Tarariw

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 12:55:10 pm »
ขอบคุณๆ

เจอบ่อยเหมือนกัน

scoutarm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 12:42:07 am »
 >:(เคยเจออยู่แบบนี้ อะ
แต่กดยกเลิกไปสะก่อน
ไม่นั้นแย่แน่

HJG52

• วันนี้...เธอทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป
  • ความชอบส่วนตัวบังคับกันไม่ได้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 09:50:46 am »
เคยเจอเหมือนกันค่ะ เป็นอีเมลล์ของเพื่อนตัวเองซะด้วย

ตอนแรกต้องบล็อกไว้เลยไม่งั้นมีแต่ส่งลิงค์มาให้ตลอด

จนเพื่อนเปลี่ยน Password ใหม่ถึงหายค่ะ ยังไงก็ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

L-o-V-e  Potter ^0^

---“ KIMWOM ”

• สควิบ
  • **
    • http://icedekdee.hi5.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 05:36:51 pm »
โดนประจำเลย
เพื่อนๆในเอ็มเรานี้ละ
จนต้องบล๊อกอ่ะ
มันรำคาญมาก
เด๋วมาตลอด

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 01:34:58 pm »
โห...น่ากลัวจังเลย เราตอนนี้กลัวจนไม่กล้ากดรับอะไรจากเพื่อนแล้ว ,,เวลาเพื่อนส่งอะไรมาให้ จะถามว่า อะไรน่ะ ?  จนกว่าจะแน่ใจถึงจะรับ
,, ,+ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

oimcrazy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 10:15:27 am »
เฮ้อค่อยยังชั่วที่เราไม่ได้กรอกแต่เพื่อนเราเค้ากรอกข้อมูลลงไปแบบนี้จะเปนอะไรรึเปล่า

SMF spam blocked by CleanTalk