ผู้เขียน หัวข้อ: 13/03/53: เคยเจอเรื่องแบบนี้ไหม  (อ่าน 2662 ครั้ง)

chunjee

• บุคคลทั่วไป
13/03/53: เคยเจอเรื่องแบบนี้ไหม
« เมื่อ: 13 มีนาคม 2010, 03:32:19 pm »
สำหรับคนที่บังเอิญหรือผ่านเข้ามาในกระทู้นี้ เคยเจอเรื่องแบบนี้ไหม แล้วคุณจะทำอย่างไรถึงจะมีความสุข เรามีเรื่องเล่าจากเรื่องจริงที่เกิดกับเรา เรามีน้องข้างบ้านคนหนึ่งซึ่งสนิทมากๆจนเราไว้ใจให้เข้ามาเล่นในห้องนอนเรา แต่พอ3เดือนน้องคนนี้ก็ออกลาย ขโมยเงินเราไปพันหนึ่ง(น้องคนนี้อายุแค่15ปีนะค่ะ) หลังจากเกิดเรื่อง (ซึ่งเรารู้ตั้งแต่วันแรกที่น้องเขาขโมยเงินเราค่ะ แต่ก็ไม่ได้บอกเรื่องนี้กับน้องเขา ) เราเองก็บอกกับครอบครัวเราให้ระวังตัวกับน้องคนนี้ ส่วนแม่เราสนิทกับแม่ของน้องคนนี้มากแม่เราเลยนำเรื่องนี้ไปบอกแม่น้องคนนี้ หลังจากนั้นน้องคนนี้ก้ไม่มาเล่นบ้านเราเป็นเวลา3อาทิตย์แถมเวลาเห็นหน้าแม่เราก็ทำสีหน้าไม่พอใจใส่แม่เรา แล้วก็หลบหน้าเวลาเห็นเรา และก็ไม่มีคำขอโทษหลุดออกจากปากน้องด้วย แต่เราก็ให้อภัยเขานะค่ะ เพราะเห็นว่าทำผิดกับเราครั้งแรก เวลาผ่านไป2เดือน น้องก็กลับมาเล่นกับเราและครอบครัวเราเหมือนเดิมและเริ่มแสดงนิสัย ให้เรารู้ว่าเป็นคนชอบพูดโกหก ที่เรารู้ว่าเขาเป็นคนนิสัยอย่างนี้ก็เพราะคนใกล้ตัวน้องเขาทั้งนั้นละค่ะ แต่เราก็ให้อภัยเขานะค่ะทั้งๆที่เขาไม่เคยขอโทษเราสักครั้ง เพราะเห็นว่ายังเด็กอยู่น้องอาจมีปมอะไรบ้างอย่างก็ได้ถึงมีนิสัยแบบนี้  ต่อมาอีก1เดือนน้องเขามีเพื่อนบ้านใหม่ที่บ้านเพื่อนใหมเขาก็อยู่ใกล้ๆบ้านเรา เพื่อนบ้านคนใหม่ของน้องอายุประมาณ18ปีค่ะ แล้วน้องข้างบ้านคนนี้ก็เริ่มทำตัวเหมือนไม่รู้จักเราค่ะ คือเวลาพูดด้วยจะไม่ค่อยพูดด้วย หรือไม่ก็ทำเป็นไม่สนใจเราค่ะ เวลาพูดด้วยหันหน้าไปทางอื่น แต่จะพูดกับเราก็แต่เวลาที่มายืมของในบ้านเราค่ะ น้องคนนี้จะพูดด้วยดีเป็นพิเศษ นอกจากนั้นก็................ไม่สนใจ ไม่รับรู้ค่ะ และที่น่าเกลียดกว่านั้นคือจะทักทายทุกคนในบ้านและคุยกับทุกคนในบ้าน(ทุกครั้งในช่วง1เดือนที่เปลี่ยนไปนี้ที่มาบ้านแบบแม่น้องแกให้เอาของมาส่งบ้านเราค่ะ) แต่จะยกเว้นเราค่ะ  ซึ่งเราก็ไม่เข้าใจค่ะว่าไปทำอะไรให้น้องเขา เวลาไปเที่ยวที่ไหนก็เอาของฝากมาให้น้องไม่ขาดแล้วก็เวลาแกมายืมของเราก็ให้ไม่ขาดเหมือนกัน ทีแรกเราว่าจะตัดขาดกับน้องคนนี้แบบว่าไม่ให้ยืมอะไรเลย(เดี๋ยวนี้น้องก็ยังมายืมของจากเราอยู่นะค่ะ) แต่ก็กลัวว่าจะถูกเพื่อนบ้านเกลียดเอา ถ้าเป็นคุณจะวางตัวอย่างไร

Mewziiyer

• หากข้ามีเวทมนตร์ 55555
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ความสุขเดินตามคุณไปทุกพื้นที่ :)
Re: 13/03/53: เคยเจอเรื่องแบบนี้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010, 05:38:09 pm »
ถ้าเป็นเรานะ เราคงไม่ชอบหน้าเด็กคนนี้มาก ๆ เลยแหละ
แต่ยังไงก็คงต้องเก็บไว้ในใจอ่ะนะ
ขอแนะนำว่า เฉย ๆ ไปเหอะ(เผื่ออะไรมันจะดีขึ้น)
อย่าไปสนใจให้ความใส่ใจกับเขามากนัก
และอย่าเอา เรื่องของเด็กๆ เก็บมาคิดให้เสียเวลา
เพราะถ้านิสัย ของคนเราเป็นยังไง
มันก็คงจะแก้ไม่หายหรอก ค่ะ    :D

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • มนุษย์หมาป่า
  • " Everything " means " Nothing " !!
Re: 13/03/53: เคยเจอเรื่องแบบนี้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010, 03:02:47 am »
อย่างเเรก ขอชื่อชมมาก ที่คุณมีความอดทนสูงมากกก  :D

ถ้าเป็นเราคงวีนเเตกไปเเล้ว
5555555555555

ก็คงต้องทำเป็นไม่ใส่ใจอะไรเเหล่ะค่ะ
ยังไงน้องเขาอาจจะมีปัญหาอะไรก็ได้

ถ้าน้องเขามาพูดด้วย ..

(ถ้าเป็นเรา) ก็คงทำเป็นไม่มองหน้า
เหมือนที่น้องเขาทำอ่ะค่ะ

(แอบอคติเล็กน้อย) 5555555

Phantom

• Staff - T
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010, 06:09:01 am »
คิดว่าอายุ15ก็ไม่เด็กแล้วนะ
แนะนำว่าให้ทำแบบที่เมนต์แรกบอก - -" แต่ถ้ามันมากขึ้นก็...แล้วแต่  :-\
แต่ถ้าเป็นเราคงทำแบบที่เค้าทำกับเรานั่นแหละ ฮี่ๆๆ

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010, 02:11:43 pm »
อืม...ถ้าเป็นผม ผมเลิกยุ่งครับ =_= เหอะๆ

เป็นผมถ้าให้เดา...เพื่อนบ้านใหม่เค้าคงจะไปฟังอะไรผิดๆมาจากไอคนนั้นเยอะ..

เค้าถึงทำท่าทางแบบนั้น....(มั้ง?) ไม่รู้นะฮะ เป็นผมก็อย่างที่บอก

ก็คงจะไม่ยุ่งกับเค้า แล้วก็...เฉยๆ ตัวเราเองก็ไม่ได้เดือดร้อน ถูกมั้ยครับ??

เออ ถ้ามันมาทำอะไรให้บ้านเราหรือคนในครอบครัวเราเดือดร้อนเมื่อไหร่...อืมมมม

อันนั้นน่ะ อีกเรื่องนึง เนอะ.....นอกจากนั้นก็ ผมว่าไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับ

เพราะเรื่องแบบนี้ เข้าใจว่ามันหนักใจ แต่อย่าคิดมากจนเกินไป เปลืองสมองเปล่าๆครับ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • Return, real one!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010, 01:19:38 pm »
อืม เห็นด้วยกับพี่ ๆ ทุกคนเลยค่ะ
ตัวเราเองอ่านเรื่องนี้แล้วหนาว ๆ ร้อน ๆ ไม่ใช่เพราะว่าเราก็อายุแค่ 15 เท่า'น้องคนนั้น' เราว่าไม่เด็กแล้วนะคะ แต่ว่าที่ทำอย่างนั้น คงเป็นนิสัยไม่ดีส่วนตัวของเขา

จริง ๆ แล้วก็เคยเจอเรื่องอย่างนี้ค่ะ คล้ายกันเลย คือที่แถวบ้านก็มีน้องที่เด็กกว่าสัก 2 ปีอยู่คนนึงค่ะ ตอนที่เรายังอยู่อนุบาล-ประถมก็เคยเล่นด้วย เป็นคล้ายแบบนี้ค่ะ คือไปมาหาสู่ พ่อแม่คุยกันบ่อย แต่ว่าพอเขามาบ้านเราสักพัก ก็เริ่มหยิบนู่นหยิบนี่ไป ไม่มีขออนุญาต แล้วก็ไม่คืนค่ะ พอเราเริ่มแน่ใจว่าของที่หายไปไม่ใช่เพราะเราทำหาย ก็เลยไปเล่าให้แม่ฟังค่ะ แม่ก็บอกให้อยู่ห่าง ๆ ขึ้น แล้วไม่รู้อีท่าไหนนะคะ ก็ไม่ได้เล่นกันอีกเลยค่ะ เวลาเจอกัน ก็มักจะเฉยค่ะ มีบางครั้งที่น้องมาทักเราบ้าง แต่พอโตขึ้นมาแล้ว - ตอนนี้น้องคนนั้นก็สักม.ต้น แบบม.1-2 ล่ะค่ะ ก็เห็นไม่สนใจ เมินเราเหมือนกันค่ะ ไม่รู้นิสัยนี้เติบโตตามอายุเลยหนักขึ้นรึเปล่า
แต่เรื่องของพี่นี่ดูจะแรงกว่านะคะ ตัวคนก่อเรื่องก็โต ไม่ใช่เด็ก ๆ ไร้เดียงสาไม่รู้อะไรแล้ว ยังทำแบบนี้อีก คิดเหมือนกันล่ะค่ะว่าอย่าไปใส่ใจเขาเลยดีกว่า จะหนักใจเปล่า ๆ ค่ะ ยังไงเรื่องจริงก็เป็นเรื่องที่ปิดไม่มิดหรอกค่ะ เพื่อนบ้านคนอื่น ๆ ก็น่าจะรู้เข้าสักวัน ฉะนั้น อย่าไปสนใจมันเลยค่ะ คนดี ๆ ยังมีอยู่อีกเยอะใช่ไหมล่ะคะ เก็บสายตาและความสนใจของเราไว้ที่คนดี ๆ แล้วปล่อยให้คนแบบนี้จมอยู่กับกรรมและความทุกข์ของตัวเองไปเถอะค่ะ  :P
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

chunjee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010, 02:10:01 pm »
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความคิดเห็น ความคิดเห็นของพวกคุณช่วยให้เราคิดอย่างหนึ่งได้ว่า ในเมื่อเราทำดีกับเด็กข้างบ้านคนนี้ที่ทำนิสัยไม่ดีกับเราต่างๆนานา แต่เราเชื่อว่าเด็กคนนี้จะต้องรู้ตัวตัวเองค่ะว่าเขาทำอะไรกับคนอื่นไว้บ้าง ไม่มีใครที่จะสามารถหลอกตัวเองได้ค่ะ  และอีกอย่างเราก็ถือว่าเด็กคนนี้มีปัญหาทางจิตเป็นคนที่ไม่น่าคบหรือพูดด้วย หากว่าเราทำนิสัยที่ไม่ดีกับคนอื่นสัก2-3ครั้งก็น่าที่จะปรับปรุงตัวเองซะบ้างหรือเลิกพฤติกรรมดังกล่าว แต่เด็กคนนี้ทำไม่ดีกับคนอื่นเรื่อยๆซึ่งคนสภาพจิตปกติเขาไม่ทำอย่างน้องคนนี้หรอกค่ะ ส่วนเราเองถึงแม้ว่าน้องเขาจะร้ายตอบ แต่เราก็จะดีตอบค่ะ ถือซะว่าทำบุญทำทานเพื่อชาติหน้าจะได้ไม่มาพบกันอีก

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010, 03:39:17 pm »
เวลาพี่คนนั้นไปเที่ยว(อายุ 15ปี เป็นพี่ผม ผมเรียกพี่ละกันครับ) ก็จะซืื้อของมาฝาก แล้วก็มายืมของบ่อย

คิดไป คิดมา ก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรนะครับ ในความคิดผม ผมคิดว่าพี่เค้า คงมีปมด้อยอะไรเกี่ยวกับเรื่องเงินนะแหละครับ

แล้วขี้ประจบด้วยแน่ๆ  เพราะมีพี่คนอื่นมาก็ไปสนิทด้วย อืม

ผมสรุปว่า"ก็ไม่ต้องสนใจอะไรหรอกแต่ถ้า พี่เค้าโขมยของอีกก็ฟ้องตำรวจเลย หรือเคลียกันเองนะแหละครับ"
  :-X :-\

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 04:22:46 pm »
อย่าใส่ใจไปเลยค่ะ

เค้าก็ไม่ใช่คนดีอะไ

อีกอย่างเค้าก็เป็นแค่เพื่อนบ้านค่ะ

ไม่มีเราก็มีคนอื่น

I don't care

ปล.มุมมองของเรานะค่ะ
Happy and Smile

namereena

• มักเกิ้ล
  • *
  • ปลื้มเฮรี่สุดดดดดดดดดดดดดดๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 12:12:02 pm »
ไม่ต้องเครียดหรอกค่า  เราไม่ผิดนิ  น้องเขาตังหากที่ผิดอ่ะ 

ผู้พิทักษ์

• ♥คุณเอ็มม่าเสมอ
  • คุณเอ็มม่า วัตสันโปรดรู้ไว้ว่าผมอยู่ข้างคุณ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 09:53:09 am »
เป็นผม ผมต่อยหน้ามันแล้วไม่ยุ่งกับมันตั้งแต่วันที่ขโมยเลย
เพราะถ้ามันขโมยแล้วเราให้อภัยมันก็จะได้ใจและทำอีกครับผมเคยเห็นแล้วครับ
เอ็มม่า วัตสันไม่ว่าคุณจะอยู่ไหน
แต่ขอให้รู้ไว้ว่าผมรักคุณเสมอ

natkuata

• มักเกิ้ล
  • *
  •  POTTER!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010, 01:22:42 pm »
 :o

ให้ตายเถอโรบิ้น!!!
^_____^!!

Fire & Wind

• เพลงใหม่ทุกวัน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 06:01:13 am »
ถ้าเป็นผมผมก็จะไม่ไปคบกับเขาแต่จะไม่ทำเป็นโกรธเขาไปเลยเก็บอารมณ์เพื่อจะได้ไม่ต้องมีเรื่องกันหรือจะว่ามีมิตรดีกว่าจะมีศัตรูนะครับ

เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร แค่เราทำวันที่ให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง และไม่ทำตัวให้ไร้ประโยชน์
ความรักนี้แปลกเนอะ คนที่เรารักเขาไม่รักเรา กลับกันคนที่เราไม่รักกลับรักเรา แต่คนเราก็ยังจะรักถึงแม้จะรู้ว่ามันจะทำให้เรามีความทุกข์ก็ตาม

petpailin

• ~~~สวEปั๊บLมื่อดับไฟ~~~
  • มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010, 01:17:55 pm »
น่าจะตีตัวออกห่างดีกว่านะ

เขาจะได้ไม่ยุ่งะเราอีกอ่ะค่ะ

น่ากลัว(ตั้งพันเสียดายอ่า) :(

SMF spam blocked by CleanTalk