ผู้เขียน หัวข้อ: 10/03/2009คำถามคาใจครับ  (อ่าน 1869 ครั้ง)

*~iQ-sunG~

• สควิบ
  • **
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
10/03/2009คำถามคาใจครับ
« เมื่อ: 09 มีนาคม 2009, 06:35:44 pm »
จริงหรือเปล่าครับมีเพื่อนบอกว่าจะสามารถตอบกะทู้ได้

กะทู้นั้นต้องตั้งใว้ภายใน 7 วัน หรอครับ ช่วยตอบหน่อย... ขอบคุณครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2009, 01:09:32 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
Re: 10/03/2009คำถามคาใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009, 07:08:08 pm »
เรื่องอายุของกระทู้เมื่อก่อนมีกำหนดไว้ในกฎบอร์ดค่ะ
ว่ากระทู้ที่ตั้งในแต่ละครั้งจะมีอายุให้สามารถโพสตอบได้ภายใน 7 วันนับจากวันที่ตั้ง
ถ้าหากเลยกำหนด 7 วันไปแล้ว และมีการโพสตอบอีกจะถือว่าจงใจขุดกระทู้เก่ามาตอบ หรืออีกนัยนึงก็คือการจงใจปั่นกระทู้ซึ่งผิดกฎบอร์ด

แต่หลังจากล้างบอร์ดใหม่ ในกฎบอร์ดไม่ได้ระบุเรื่องนี้เอาไว้ คงไว้เพียงว่ากระตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้งจะต้องใส่วันที่ไว้หน้ากระทู้
และถ้าหากมีการอ้างอิงข้อมูลจากแหล่งใดๆ ก็ตามต้องใส่เครดิตไว้ในกระทู้นั้นๆ ด้วย
ถ้าหากมีการนำข้อมูลมาเผยแพร่ที่ PSW โดยไม่ใส่เครดิต ข้อมูลนั้นจะถูกลบออกทันทีที่ตรวจพบ

ดังนั้นเรื่องระยะเวลาของกระทู้ที่สามารถโพสตอบได้นั้น ให้เป็นวิจารณญาณของสมาชิก PSW กันเอง เราจะไม่มีการบังคับกันอีกต่อไป
หากแต่ก็ขอให้เป็นไปตามความเหมาะสม ไม่ใช่ว่ากระทู้ถูกตั้งไว้เป็นเกิน 1 เดือน แล้วมาโพสตอบ อันนั้นก็ไม่มีใครห้ามค่ะ
แต่ถามว่ามันสมควรทำแบบนั้นหรือเปล่าหละคะ บางทีอายุของกระทู้ที่ตั้งมันก็จำกัดขึ้นจากเนื้อหาภายในกระทู้ไปโดยปริยายอยู่แล้ว
ถ้าหากเนื้อหานั้นเหมาะสำหรับระยะเวลาสั้นๆ หรือกระทู้ได้รับคำตอบเป็นที่น่าพอใจแล้ว แต่ผ่านไปเป็นเดือนๆ หรือหลายๆ เดือน
แล้วมีคนมาขุดกระทู้นั้นขึ้นมาตอบอีก แบบนี้น้องๆ คิดว่าสมควรทำหรือเปล่า ก็ให้เป็นหน้าที่ของน้องๆ ที่จะพิจารณากันเองนะคะ
แต่ในส่วนความรับผิดชอบของสต๊าฟฟ์ก็จะพยายามดูแลให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ จะเห็นได้จากกระทู้ในห้องถามตอบ ซึ่งมีการล็อคกระทู้ไว้เยอะมาก
นั่นก็เนื่องมาจากว่าคำถามในกระทู้นั้นๆ ได้รับคำตอบอันเป็นที่น่าพอใจแล้ว และก็มีสมาชิกบางท่าน ที่เข้ามาตอบอะไรก็ไม่รู้ หาสาระไม่ได้
สมาชิกท่านนั้นก็จะโดนลบคอมเมนท์ออกไปโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า (เพราะถ้าหากให้แจ้งสต๊าฟฟ์เองก็คงทำหน้าที่ไม่ไหว เพราะมีโดนลบออกไปเยอะเหลือเกิน)
และกระทู้นั้นก็จะถูกล็อคเอาไว้ ให้สมาชิกท่านอื่นๆ สามารถเข้าไปอ่านได้เท่านั้น แต่ไม่สามารถโพสตอบได้
มีเพียงจขกท. (เจ้าของกระทู้) และผู้ดูแลเท่านั้นที่สามารถเข้าไปแก้ไขปรับปรุงข้อมูลในกระทู้เหล่านั้นได้

สรุปก็คือ กฎบอร์ดฉบับปัจจุบันไม่ได้มีการระบุเอาไว้ค่ะ ดังนั้นจึงไม่ได้จำกัดอายุการโพสกระทู้นั้นๆ ไว้เพียงแค่ 7 วัน
แต่สามารถตอบกระทู้ได้นานที่สุดภายใน 1 เดือน แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของข้อความในกระทู้นั้นๆ ด้วยค่ะ

คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

SMF spam blocked by CleanTalk