ผู้เขียน หัวข้อ: 15/03/10 สงสัยเรื่องการตอบกระทู้ต่าง ๆ ค่ะ  (อ่าน 1803 ครั้ง)

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • Return, real one!!
ค่ะ คืออย่างนี้ค่ะ จำได้ว่าที่บอร์ดเก่าเคยอ่านเจอกฎประมาณว่าห้ามตอบกระทู้ที่ตั้งไว้เกิน 7 วันหรืออะไรประมาณนี้น่ะค่ะ
พอไม่ได้เข้า PSW มาสักพัก ประกอบกับเพิ่งมาสมัครเข้าบอร์ดใหม่ด้วย เข้าไปลองอ่านกระทู้กฎมาแล้ว ก็ไม่เจอที่พูดถึงเรื่องนี้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าอ่านข้ามเองหรือเปล่า เลยอยากจะมาถามพี่ ๆ น่ะค่ะ ว่ากระทู้ที่เราจะตอบได้แล้วไม่ผิดกฎเนี่ย จากวันที่ที่หัวข้อกระทู้แล้วต้องไม่เกิน 7 วัน หรือว่าจากคนที่ตอบล่าสุดแล้วไม่เกิน 7 วัน หรือว่าอันนี้แล้วแต่หมวดกระทู้ หรือว่าไม่มีกฎนี้แล้วคะ ??
ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :-*
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
Re: 15/03/10 สงสัยเรื่องการตอบกระทู้ต่าง ๆ ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010, 02:38:45 pm »
     กฎที่กำหนดว่า "ห้าม Reply ตอบกระทู้ที่มีอายุมากกว่า 7 วัน" (เพื่อป้องกันการขุดกระทู้) นั้น ถูกนำออกจากรายละเอียดกฎบอร์ดเมื่อนานมาแล้วครับ
     (ส่วนหนึ่งก็เพราะว่า มีการกำหนดให้ระบบแสดงผลอันดับกระทู้เรียงตามวันที่สร้าง  ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่กระทู้ที่อยู่สูงที่สุดคือกระทู้ที่ถูกตอบล่าสุด)

แต่ทั้งนี้ ก็ยังคงกฎเดิมเรื่องการใส่วันที่ในชื่อกระทู้ไว้เหมือนเดิม  เพื่อให้ง่ายต่อการดูแลของผู้ดูแลบอร์ด  และให้สมาชิกท่านอื่น ๆ ทราบว่ากระทู้นั้นมีอายุแค่ไหน
     ส่วนเรื่องการตอบ / ไม่ตอบ กระทู้ที่มีอายุเกินกว่า 7 วัน ...  เรื่องนี้ทีมผู้ดูแลบอร์ดปรึกษากันแล้วว่า ขอให้เป็นวิจารณญาณของสมาชิกเองน่ะครับว่าควรตอบกระทู้เหล่านั้นดีไหม
     เพราะเรื่องบางเรื่องมันสามารถคุยกันได้นาน  และเรื่องบางเรื่องเมื่อเวลาผ่านไป มันก็จะซาไปเอง
     ยกตัวอย่างเช่น กระทู้รายละเอียดหนัง (ในบอร์ดภาพยนตร์ - การแสดง) ... เมื่อแรกที่หนังเข้าใหม่  สมาชิกก็จะให้ความสนใจกันใช่ไหมล่ะครับ
     แต่พอหนังฉายไปสักพัก เรื่องที่คุยเกี่ยวกับหนังเรื่องนั้นก็จะซาไปเอง  และกระทู้ก็จะหมดอายุไปโดยปริยาย
     หากกระทู้หนังเรื่องนั้น  มันสร้างมาหลายเดือน จนคนเลิกให้ความสนใจแล้ว  ถ้าจะตอบกระทู้เข้าไปอีกมันก็เหมือนเพิ่งจะมาคุยในเรื่องที่เค้าไม่คุยกันแล้ว ถูกไหม? ...
     (แต่บางกระทู้ก็ยังเห็นเคลื่อนไหวอยู่นะ เช่น แหยมภาค 2 เป็นต้น)

ดังนั้น จึงอยากให้เป็นวิจารณญาณของสมาชิกเองในการเลือกที่จะตอบ หรือไม่ตอบกระทู้เก่า ๆ น่ะครับ ^^
     ดูเพิ่มเติมที่กระทู้ ... 3/04/52 กระทู้ไหนตอบไม่ได้...

ส่วนกระทู้ในหมวดของแฮร์รี่ พอตเตอร์  จะล็อกเมื่อมีอายุ 30 วันครับ ...

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • Return, real one!!
Re: 15/03/10 สงสัยเรื่องการตอบกระทู้ต่าง ๆ ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010, 02:56:32 pm »
เข้าใจแล้วล่ะค่ะ ! ขอบคุณมากนะคะ ^^
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

SMF spam blocked by CleanTalk