ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 020910 - กระทู้ขอความเห็นสมาชิก: บทสรุปชีวิตของแฮร์รี่  (อ่าน 2169 ครั้ง)

tippy-iloveharry

• เมื่อไรจะถูก
  • มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
คือว่าดิฉันอ่านแฮร์รี่เล่มที่ 7 จบแล้ว

ทุกคนอยากรู้หรือไม่ว่าข้อสรุปของชีวิตของแฮร์รี่เป็นอย่างไร
;D :)

กรุณาให้ความเห็นด้วย ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :P :-[ :-*

ADD TOPIC DATE: 020910 0916
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T

~ โปรดศึกษากฎ กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ดด้วยครับ คลิกที่นี่!! ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2010, 02:26:00 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย ^^

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
      ความเห็นตอนนี้ก็คือ อยากขอความร่วมมือศึกษาและปฏิบัติให้ถูกต้องตามกฎบอร์ดน่ะครับ
      ข้อผิดพลาดของคุณ ซึ่งผมถือว่าไม่เหนือบ่ากว่าแรงอะไร จึงจัดการแก้ไขให้หมดถึง 3 ครั้งแล้ว
      แต่หากพบกระทู้ผิดกฎในครั้งต่อไปในส่วนที่ผมดูแล ... ขอถือวิสาสะลบกระทู้ทิ้งนะครับ ^^

สำหรับบทสรุปชีวิตของแฮร์รี่หลังจากจบเล่ม 7 ก็พอจะมีข้อมูลพื้นฐานอยู่บ้างแล้ว ว่าทำงานอะไร แต่งงานกับใคร มีลูกกี่คน
      แต่อาจมีรายละเอียดอื่น ๆ หลงหูหลงตา หรือลืมไปบ้าง (อ่านครั้งล่าสุด เห็นจะเป็นปีที่แล้วกระมัง) ...
      หากจะบอกเล่าให้ทราบหรือมีข้อมูลอื่น ๆ เสริม ก็ยินดีและถือว่าเป็นความกรุณาอย่างสูงครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010, 02:18:49 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

Portus

• Finite Incantatem/-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • Deathly Hallows
ขอโทษครับ คือ ไม่เข้าใจความหมายที่ จขกท.ต้องการจะสื่ออ่ะ ช่วยอธิบายได้มั๊ย???

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
     ^
     ^

ตามนั้นเลยครับ ... เข้าใจว่า จขกท. เธออ่านหนังสือเล่มเจ็ดจบแล้ว จึงทราบบทสรุปของหนังสือ
     ครั้นจะสร้างกระทู้ทำนองเดียวกันกับ 2 กระทู้ก่อนหน้า ... ที่สรุปเนื้อหาที่ใคร ๆ ที่อ่านหนังสือจบหมดแล้ว (ย้ำว่าสำหรับคนที่อ่านหนังสือครบหมดแล้ว) ก็รู้ ๆ กันอยู่
     ทำให้เกิดอาการงงไปตาม ๆ กันว่าสร้างกระทู้ด้วยจุดประสงค์อะไร ?
     ดังนั้น จึงมีการปรับเปลี่ยนกลวิธีนำเสนอ  ด้วยการถามก่อนว่า 'ต้องการให้สรุปเนื้อหาให้ไหม ?'

ตอนนี้พยายามพิจารณาอยู่น่ะครับว่า จขกท. มีจุดประสงค์อะไร
     เพราะเท่าที่ดูจากกระทู้ก่อนหน้านั้นของเธอ ... ก็อดคิดไม่ได้ว่าเธอคงอารมณ์เด็ก ๆ (มั้ง)
     ที่พออ่านหนังสือจบแล้ว ก็อยากบอกเล่าให้คนอื่นรู้ .. แต่ด้วยคำพูดอาจทำให้ดูเหมือนอวดรู้กลาย ๆ น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010, 02:19:50 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
หากบทสรุปที่ว่าเป็นการคัดลอกเนื้อหา, หรือสรุปจากหนังสือเท่านั้น  .. คงต้องบอกว่า "ไม่อยากรู้ค่ะ" 
และคงไม่มีความจำเป็นอะไรที่คุณเจ้าของกระทู้จะต้องทำบทสรุปมาลงอีก
เนื่องจาก 2 กระทู้ก่อนหน้าที่คุณได้สร้างเอาไว้  ก็น่าจะเพียงพอสำหรับบทสรุปชีวิตโดยรวมของแฮร์รี่ พอตเตอร์
สำหรับส่วนรายละเอียดปลีกย่อย  มันไม่สามารถนำมาลงได้อยู่้แล้วเพราะติดลิขสิทธิ์

นอกจากนั้นแล้วคุณควรจะทำความเข้าใจว่าการกระทำแบบนี้มันเป็นการสปอย์เนื้อหา
ถึงจะเป็นการกระทำด้วยเจตนาที่ดี  แต่โดยกติกาแล้วเป็นการกระทำที่ไม่ได้รับการยอมรับเท่าไหร่นัก
ยกเว้น !!  การอ้างอิงเนื้อหาเป็นไปเพื่อการตอบข้อสงสัย, ข้อสนทนาบางหัวข้อ
คุณสามารถอ้างอิงเนื้อหาจากหนังสือได้  แต่ต้องอยู่ในระดับที่เหมาะสม
ลองศึกษาเพิ่มเติมการตอบกระทู้ในลักษณะนี้ได้จากกระทู้   
"PSW.HPL 020710 - บทสรุปเล่ม 7: แฮร์รี่ ตายจริงหรือ?"

ในทางกลับกัน  ~
หากบทสรุปดังที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึงนั้นเป็นข้อมูลอื่นๆ ที่แตกต่างจากหนังสือ  ...  คงต้องถือว่าเป็นความกรุณาอย่างสูง
ที่นำเนื้อหาดังกล่าวมาแบ่งปัน  ให้แฟนคลับได้รับทราบด้วยค่ะ
แต่การลงบทความต้องนำมากับเครดิตบทความด้วยเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010, 01:27:10 am โดย ~OrenjI~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

Portus

อ่อ เข้าใจละครับ ประมาณว่า อ่านจบแล้วอยากเล่าต่อ ประมาณนั้น

-- ไม่อยากรู้ครับ เพราะ อ่านจบแล้วเหมือนกัน  ขอบคุณนะครับ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2010, 05:37:26 pm โดย Portus »

tippy-iloveharry

• เมื่อไรจะถูก
  • มักเกิ้ล
  • *
Portus
Wingadium Leviosa~~
อยากรุว่าคำว่า  จขกท. นี้มันแปลว่ารัยอะ
ช่วยกรุณาตอบด้วย ???
ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย ^^

Portus

อ้างถึง
ข้อความโดย: tippy-iloveharry 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
Portus
Wingadium Leviosa~~
อยากรุว่าคำว่า  จขกท. นี้มันแปลว่ารัยอะ
ช่วยกรุณาตอบด้วย 

ครับ ที่ผมใช้อยู่ตลอดมันแปลว่า "เจ้าของกระทู้" นะ

SMF spam blocked by CleanTalk