ผู้เขียน หัวข้อ: 28/04/2552 - ขอความเห็นชอบในการพิจารณาความผิดของ LOGIN: Castaway  (อ่าน 5583 ครั้ง)

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
เรื่อง:    ขอความเห็นชอบในการพิจารณาความผิดของสมาชิก LOGIN: Castaway

เรียน:    เว็บมาสเตอร์และผู้ดูแลบอร์ด ผู้มีอำนาจกระทำการ

ข้อมูลสมาชิก:
                           ชื่อ:  Castaway
                           LOGIN:  Castaway (สมาชิกลำดับที่ 2195)
                           ตำแหน่ง:  มักเกิ้ล
                           ใช้งานล่าสุด:  27 เมษายน 2552, 10:37:52 PM
                           อีเมล์:  gongun1@hotmail.com 

ต้นเรื่อง
             เมื่อวันที่ 26 เมษายน 2552 ที่ผ่านมา สมาชิกที่อ้างถึงได้มีการกระทำผิดที่ขัดต่อกฎบอร์ด ด้วยการโพสต์ตอบกระทู้ด้วยข้อความที่เป็นไปในลักษณะของการปั่นโพสต์อย่างจงใจในกระทู้ '14 APR 09 - ใครรู้มาบอกผมหน่อยครับ' ... ซึ่งในวันเดียวกันผมได้จัดการลบข้อความเหล่านั้นออกแล้ว และเวลาประมาณ 15.39 น. ได้ส่ง PM แจ้งเตือนความผิดดังกล่าวให้สมาชิกที่อ้างถึงรับทราบแล้ว ...

Send To: Castaway

สวัสดีครับ ... ก่อนอื่นเลย ต้องบอกว่า ขอต้อนรับเข้าสู่เว็บบอร์ด ประจำ PSW นะครับ ...                       
            แล้วก็ผมเรื่องขอรบกวนเวลา สักเล็กน้อยน่ะครับ ^^                       
            สำหรับสมาชิกใหม่ ผมอยากรบกวนให้อ่านทำความเข้าใจ กฎ กติกา ประจำบอร์ด PSWeb's ฉบับลงวันที่ 23 มกราคม 2552 ก่อนใช้งานจริงน่ะครับ ^^                       
            กฎนี้ หากสังเกตดี ๆ คุณอาจเคยเห็นมาก่อนแล้วในขั้นตอนของการสมัครสมาชิก                       
            เพราะคุณจะไม่สามารถคลิกปุ่มสมัครสมาชิกได้เลย ถ้าหากไม่คลิก 'ยอมรับเงื่อนไข' เสียก่อน                       
            แต่ในขั้นตอนนั้นคุณอาจจะยังไม่ได้อ่านกฎอย่างละเอียด หรืออ่านแล้วแต่ไม่เข้าใจ หรือไม่ได้อ่านเลย ก็แล้วแต่ ...                       
            ยังไงก็รบกวนให้อ่านทบทวนอีกครั้งนะครับ ... คลิกที่ตัวสีฟ้านี่เลย ^^                        
            กฎมีแค่ 60 บรรทัดเอง ไม่มากมายเกินไปที่จะเสียเวลาอ่านเลยเนาะ ^^                       

ส่วนนี่คือ กฎหลัก ๆ เบื้องต้นที่สมาชิกส่วนใหญ่มักจะทำผิดกัน ซึ่งผมคัดเอาบางส่วนมาให้ลองอ่านกันก่อนครับ ..                         
            หากต้องการอ่านแบบเต็ม ๆ ก็ไปตามลิงค์เมื่อกี้นะครับ ^^                       
                        ข้อ 1. เมื่อสมาชิกเริ่ม หรือสร้างหัวข้อใหม่ จะต้องใส่วันที่ตรงด้านหน้าชื่อของกระทู้ทุกครั้ง ( ดูตัวอย่างการใส่วันที่ คลิกที่นี่ ) ... ส่วนในกรณีตอบกระทู้ ไม่จำเป็นต้องใส่วันที่ครับ ...           
                        ข้อ 2. เมื่อสมาชิกเริ่ม หรือสร้างหัวข้อใหม่ จะต้องสร้างให้ถูกบอร์ด ( ดูรายชื่อบอร์ดและคำอธิบายประจำบอร์ด คลิกที่นี่) ...           
                        ข้อ 3. ห้ามสมาชิกตอบกระทู้ในลักษณะของการโพสต์เพื่อหวังเพิ่มจำนวนแรงก์ ดังนี้           
                                    3.1 โพสต์ตอบกระทู้ แล้วเกิดเป็นข้อความที่ถูกโพสต์ติดกัน โดยไม่มีข้อความของสมาชิกอื่นคั่น ...
                                          แต่ให้สมาชิกใช้วิธีการกดปุ่ม Modify ที่ข้อความโพสต์เดิม (มุมบนด้านขวา)
                                          แล้วทำการเพิ่มเปลี่ยนแปลง เพิ่ม หรือแก้ไข ข้อความ ... จากนั้นก็กด 'บันทึก'

3.2 โพสต์ตอบกระทู้ด้วยข้อความ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับเนื้อหาของกระทู้
                                          เช่น โพสต์ตอบด้วยข้อความว่า ... อืมม~,  ใช่ ๆ ,   หรือใส่แต่เพียงอิโมติคอน  เป็นต้น

ข้อ 4. หากสมาชิกนำข้อมูล หรือเนื้อหา หรือบทความ จากเว็บไซต์ภายนอกมาเผยแพร่ในเว็บบอร์ด ... สมาชิกจะต้องระบุแหล่งที่มาของข้อมูลนั้น ๆ ด้วยว่า นำข้อมูลมาจากที่ใด           
                        ข้อ 5. ห้ามสมาชิกนำข้อมูล หรือเนื้อหา หรือบทความ ทั้งหมดหรือส่วนหนึ่งส่วนใด ที่เคยเผยแพร่ในเว็บแฟนไซต์แฮร์รี่ พอตเตอร์ ในประเทศไทยทุกเว็บ มาเผยแพร่ในเว็บบอร์ดเป็นอันขาด           
                        ข้อ 6. ห้ามสมาชิกทำการฮอตลิงค์ไปยังข้อมูลต้นขั้วโดยตรง ... หากเป็นการโพสต์ภาพ ให้นำภาพไปฝากไว้กับเว็บที่ให้บริการอัพโหลดภาพเสียก่อน จึงนำมาโพสต์ในเว็บบอร์ด           
                        ข้อ 7. หลีกเลี่ยงการใช้คำที่เป็นภาษาวิบัติ ทั้งนี้เว็บบอร์ดไม่ห้ามเรื่องนี้ แต่ขอให้ใช้แต่พอเหมาะพอควร           

ทั้งนี้หากสมาชิกอ่านกฎแล้วไม่เข้าใจตรงไหน หรือต้องการคำอธิบายเพิ่มเติม                       
            สมาชิกสามารถส่งข้อความส่วนตัว (PM) ไปถามเว็บมาสเตอร์ หรือสต๊าฟฟ์เว็บบอร์ดทุกท่านได้                       
            หรือว่าจะกดปุ่ม Reply ที่หัวมุมด้านขวาของ PM ฉบับนี้ .. ส่งกลับมาถามผมก็ได้ ยินดีช่วยเหลือครับ ^^                       

ส่วนนี่เป็นลิงค์เพิ่มเติมของกระทู้ที่แนะนำให้สมาชิกเข้าไปอ่านและรับทราบครับ ...                       
                        - อันดับแรงค์อย่างเป็นทางการ คลิก!!!
                        - การบอกแหล่งที่มาของข้อมูล หรือเครดิต คลิก!!!
                        - นานาสาระเกี่ยวกับ Hotlink คลิก!!!
                        - คำถามอื่น ๆ เกี่ยวกับการใช้งานในเว็บบอร์ด คลิก!!!

เอาหล่ะครับ ... ผมขอรบกวนเวลาต่ออีกหน่อยนะครับ           
            นอกเหนือจากที่ผมจะส่งลิงค์กฎบอร์ด และอธิบายการใช้งานคร่าว ๆ แล้ว .. ผมยังมีเรื่องแจ้งให้สมาชิกทราบอีกเล็กน้อยน่ะครับ ...           
            คือ ผมตรวจพบความผิดพลาดในกระทู้เหล่านี้ของคุณครับ ...           
                        - Re: 14 APR 09 - ใครรู้มาบอกผมหน่อยครับ
            ความผิดพลาดก็คือตอบกระทู้เรียงติดกันโดยไม่มีกระทู้ของสมาชิกคนอื่นคั่น และลงข้อความที่ไม่เป็นภาษาเลย ... แบบนี้

เหมือนกัน อิอิ :( >:( ;D ;) :) :P :D

8) :o >:( ;D :D ;) :) ;) ;) :D :D ;D >:(ม่ายม่ายม่ายมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยนะ >:( :( :(

;D

>:( :( :( :( :( :( :D ;) :) ;) :D ;Dยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยเดืเดืงสเสเงหาสืสงเงเงเสืงเงสเสงเสง  ขยันมั้ย อิอิ  :( >:( :o 8) ??? :P :-[ :P ::) ???

ซึ่งตรงนี้ผมกำลังมองว่าคุณกำลังต้องการปั่นโพสต์ ... ยังไงผมจะลบกระทู้พวกนั้นของคุณทิ้งนะครับ
            ครั้งต่อไปขอให้ระมัดระวังมากขึ้นด้วยนะ ...

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับความร่วมมือที่จะได้รับจากคุณในอนาคตครับ ...
            ขอให้สนุกกับการใช้งานเว็บบอร์ด ^^

ด้วยไมตรีจิต...

Send From: uknow_who ++ 26 APR 09 1539...

ข้อรายงาน
             วันนี้ (28 เมษายน 2552) เวลาประมาณ 00.12 น.   ได้มีการตรวจพบการกระทำผิดของสมาชิกที่อ้างถึงอีกครั้ง  ดังนี้

1. โพสต์ตอบกระทู้ด้วยลักษณะของการปั่นโพสต์เช่นเดิม  ...  โดยความผิดนี้เกิดขึ้นในกระทู้ 'Re: 27/04/52 มาแรง! ไข้หวัดใหญ่สายพันธ์บ้า "ไข้หวัดหมู"'  เป็นข้อความที่เรียงติดกันจำนวน 3 โพสต์ และข้อความแต่ละโพสต์นั้นไม่เกี่ยวข้องใด ๆ กับเนื้อหากระทู้แต่อย่างใด

ชอบบบบบบบบบบบมากกกกกกกกกกกกกกก แฮร์รี่   พอตเตอร์เนี่ย :o 8) :-[ :-* :D :)

ก็คนที่เป็นสมา๙ิก"ง่5้กา64่6เ้34่ดีา546ดาีา64ี14า4ี่+ :( :( :(

อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ                 >:(                    เพราะ๙อบแฮร์รี่                       ::)                                 มัมัมัมัมัมัมัมัมัมัมัมัมก

>:(

2. โพสต์ตอบกระทู้ด้วยข้อความที่จงใจก่อให้เกิดความแตกแยก แบ่งพรรคแบ่งพวกให้อนาคต หากกระทู้นั้นกลายพันธุ์ หรือกลายเป็นกระทู้ล่อเป้าไปในที่สุด  โดยความผิดที่ว่านี้เกิดขึ้นในกระทู้ 'Re: 27/04/2009 เอาใจคนรักเดรโก มัลฟอย'

บังอาจ ข้าเกลียด   มาฟอยเว้ย 

>:(      >:(      >:(      >:(       >:(      >:(

:(       :(       :(       :(        :(       :(       :(

ใครเกลียดมาฟอยโพสมานะ

อิอิ                  บาย ;)

ข้อพิจารณา
             จากการพิจารณาความผิดของสมาชิกในเบื้องต้น เห็นว่าพฤติกรรมการใช้งานเว็บบอร์ดของสมาชิกที่อ้างถึงเป็นการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามกฎบอร์ดที่วางไว้  ทั้งที่กฎ กติกา การใช้งานเว็บบอร์ดนั้นมีแสดงให้สมาชิกใหม่อ่านและรับทราบก่อนแล้วในขั้นตอนของการสมัครสมาชิก และเมื่อเป็นสมาชิกโดยสมบูรณ์แล้ว สมาชิกยังสามารถกลับไปอ่านทบทวนกฎได้อีกเช่นกัน   ประกอบกับ เมื่อได้รับการแจ้งเตือนทางข้อความส่วนตัวแล้ว กลับเพิกเฉยหรือไม่ใส่ใจที่จะปฏิบัติตามคำแนะนำในข้อความส่วนตัวที่ได้รับ (แน่นอนว่าที่ส่งให้อ่านนั้นเป็นภาษาไทย สามารถเข้าใจได้โดยไม่ต้องแปล) และยังทำผิดกฎอีกหลังจากได้รับการแจ้งเตือนแล้ว   อีกทั้งสมาชิกผู้นี้ยังมีพฤติกรรมส่อไปในทางก้าวร้าว และอาจถึงขั้นปีนเกลียว โดยจะเห็นได้จากคำพูดที่ว่า 'บังอาจ ข้าเกลียด   มาฟอยเว้ย'  ทั้งที่เจ้าของกระทู้นั้นอายุมากกว่าเป็นเท่าตัวด้วยซ้ำ  และด้วยข้อความ 'ใครเกลียดมาฟอยโพสมานะ' ยิ่งทำให้เห็นว่ามีความจงใจที่จะก่อให้เกิดความแตกแยกในหมู่สมาชิก
             พฤติกรรมที่กล่าวถึงนี้ทำให้เห็นว่าสมาชิกผู้นี้ไม่เห็นความสำคัญของกฎบอร์ดแต่อย่างใด ไม่จำเป็นต้องปฏิบัติตามให้เหนื่อยหรือเสียเวลา ... รวมถึงคำเตือนที่ได้รับนั้นก็ไม่มีค่าพอที่จะนำมาใส่ใจเช่นกัน   จึงเห็นควรให้เว็บมาสเตอร์และผู้ดูแลบอร์ด พิจารณาและดำเนินการเอาผิดต่อสมาชิกที่อ้างถึงตามเห็นสมควรต่อไป
             อนึ่ง หากดำเนินการใด ๆ ต่อสมาชิกที่อ้างถึงแล้ว ขอความกรุณาโพตส์ปิดหัวกระทู้นี้ แจ้งไว้ด้วยว่าดำเนินการอย่างไร  ส่วนเนื้อหากระทู้นี้ขอให้เก็บไว้โดยไม่ต้องลบ หรือซ่อนแต่อย่างใด  เนื่องจากต้องการให้เป็นบรรทัดฐานและตัวอย่างให้สมาชิกท่านอื่นพิจารณา พินิจ พิเคราะห์ต่อไป

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาและดำเนินการตามอำนาจหน้าที่ต่อไป

ขอแสดงความนับถือ...
POST BY: uknow_who ++ 28 APR 09 0905...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2009, 02:09:43 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
===============  ปิดคดี ===============
แบนไม่ให้ล็อกอินนี้โพสคอมเมนท์เป็นเวลา 30 วัน

ล็อคหัวข้อวันอังคารที่  28  เมษายน  2552
~ Chicken_rengeR ~
Staff @ Potterstoryweb.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2009, 08:23:07 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

SMF spam blocked by CleanTalk