ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 160710 - การแปลงร่าง  (อ่าน 2473 ครั้ง)

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
PSW.HPL 160710 - การแปลงร่าง
« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 01:54:16 pm »
การแปลงร่าง   

สงสัย ? ครับว่า

ทำไมคาถาที่ใช้แปลงร่างถึงได้ไม่เสื่อม และทำไมถึงแปลงร่างได้นาน

อย่างหางหนอน แปลงร่างเป็นหนูได้ตั้งหลายสิบปี

ไม่เหมือนกับคาถาอื่น ๆ  ที่มีผลอยู่ได้ไม่นานเหมือนกับคาถาสะกดนิ่ง

ที่แฮรี่ใช้กับสกรู๊ดปะทุไฟ

แล้วคาถาแปลงร่างที่พ่อมดเสกใส่สิ่งของ มันจะมีการเสื่อมของคาถารึเปล่าครับ

ถ้า พ่อมด แม่มด ที่แปลงร่างเป็นสัตว์เป็นเวลานานมากจะสามารถกลับมาเป็นพ่อมด แม่มด อีกได้ป่ะครับ ??

ตอบหน่อยนะครับ : )

ปล.ถ้าซ้ำคำถามขอโทษด้วยครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010, 02:09:09 pm โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • *
Re: PSW.HPL 160710 - การแปลงร่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 02:10:27 pm »
การแปลงร่างของแอนนิเมจัส ไม่ต้องร่ายคาถา และไม่ต้องใช้ไม้กายสิทธิ์ครับ

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
Re: PSW.HPL 160710 - การแปลงร่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 02:13:42 pm »
แล้วเวลาแปลงร่างทำยังไงอ่ะครับ ??

Norbert

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010, 04:15:48 am »
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ(คิดเอง 555+)
สัตว์ที่อยู่ในโลกของพ่อมดแม่มดจะมีพลังพิเศษที่จะต้านท้านเวทมนต์ มากน้อยก็ขึ้นอยู่กับชนิดสัตว์
ตัวสกรุ๊ตประทุไฟ ก็มีเปลือกที่หนา ก็น่าจะต้านท้านได้ส่วนหนึ่ง
ส่วนคาถาที่พ่อมดแม่มดเสกใส่สิ่งของผมจำไม่ได้ว่าบอกไว้ตรงไหน (คงมีที่ไหนซักแห่งแต่จำไม่ได้) แต่ก็น่าจะเสื่อมตามกาลเวลา
แต่ถ้าเสกใส่สัตว์ จะมีบอกไว้ใน"หนังสือสัตว์มหัศจรรย์และถิ่นที่อยู่"
ว่าคาถาลวงตาที่เสกใส่สัตว์เลี้ยงไว้จะค่อยๆเสื่อมลง ต้องคอยเสกใส่ไหม่เรื่อยๆ
แอนนิเมจัส ผมว่าเต็มใจที่จะอยู่ในร่างสัตว์ คาถาไม่น่าจะเสื่อมนะ และน่าจะกลับเป็นร่างเดิมได้ถ้าต้องการ

-ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย เพราะอ่านแต่ภาคภาษาไทย แถมไม่เคยดูหนังเลยซักตอน-

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 06:06:48 am »
การเเปลงร่างเเบบเเอนิเมจัส นั้นนึกจะเเปลงร่างก็เเปลงร่างเป็นสัตว์ได้ทันทีที่นึกหรืออยากเป็น..
เเละคงทนจนกว่านึกอยากเป็นคน...ตามเดิม....
การเเปลงร่าง ร่างกายจะเปลี่ยนรูป เปลี่ยนสภาพ ...เปลี่ยนโครงร่าง เป็นสัตว์
สัตว์ที่เราเเปลงนั้นจะมีลักษณะพิเศษที่บ่งบอกถึงตัวเรา
เเละเมื่ออยากเป็นคน ตามเดิม สัตว์(ตัวหรือคนดีน่ะ?) ตัวนั้น ก็จะเปลี่ยนรูปร่าง
โครงสร้างร่างกาย เหมือนคนตามเดิม...
เเต่จะเเปลงร่างเมื่อไร หรือที่ไหน ก็ตามที่ใจต้องการอีกเช่นกัน

ขอเเก้ ของคุณNorbert  น่ะค่ะ
เเอนิเมจัส ไม่ใช้คาถา(ตามที่พี่ยูบอก) จึงไม่มีทางที่คาถาจะเสื่อมน่ะ (เราว่า...)

ปล.หวังว่าอธิบายเข้าใจน่ะค่ะ^^

Norbert

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 08:54:25 am »
-ขอบคุณครับ -
จะได้เข้าใจตรงกัน

ปล.ก็หวังว่าเจ้าของกระทู้คงจะเข้าใจด้วยเหมือนกันนะ
-ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย เพราะอ่านแต่ภาคภาษาไทย แถมไม่เคยดูหนังเลยซักตอน-

Norbert

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 07:49:52 am »
กลับไปอ่านเล่น 4 มาอีก 1 จบ  :D

[ อ้างถึง ข้อความเมื่อ: 16 กรกฎาคม 2553, 08:54:16 PMข้อความโดย: ChelseaFC_FiFA_118726 
ไม่เหมือนกับคาถาอื่น ๆ  ที่มีผลอยู่ได้ไม่นานเหมือนกับคาถาสะกดนิ่ง

ที่แฮรี่ใช้กับสกรู๊ดปะทุไฟ ]

รู้สึกว่าคาถาที่แฮร์รีใช้กับสกรู๊ดปะทุไฟ จะมีทั้งคาถาสะกดนิ่งกับสกัดภัย(อิมปริเมนด้า(จำถูกป่าวนิ))นะ
แต่ว่าคาถาสะกดนิ่งไม่เป็นผลนะ มันสะท้อนกลับเพราะว่าสกรู๊ตฯมีเปลือกหนา คาถาที่ได้ผลเป็นคาถาสกัดภัยต่างหาก เพราะแฮร์รืยิงใส่ที่ท้อง
ที่มีผลอยู่ได้ไม่นาน เพราะตัวคาถาเอง มีบอกไว้ว่าแค่ทำให้สิ่งที่จะเข้ามาทำร้ายเคลื่อนไหวช้าลง มีผลไม่คงทนถาวรนั้นเอง

ส่วนผลของคาถาอื่นๆ ผมว่าอาจขึ้นอยู่กับตัวคาถาความซับซ้อนของคาถาและพลังเวทย์มนต์ของผู้ใช้ด้วยกระมั้ง....
จำได้ว่าเคยอ่านเจอที่ไหนซักแห่งว่าคาถาที่เสกใส่ไว้เสื่อมนะ  ราวๆว่า" สิ่งของส่งเสียงพูดออกมาได้ แต่นานๆเข้าก็ส่งเสียงได้แค่คำขึ้นต้นกับคำลงท้าย"
(ใครจำได้บอกด้วยนะครับ)

*ดิท*  รวมโพสต์ครับ ^^

ถามต่ออีกนิดนะครับ ไม่ตั้งกระทู้ใหม่ เพราะว่าเนื้อหาคล้ายๆกัน
แอนนิเมจัส vs แอนนิเมไจ
แอนนิเมจัส คือ การเปลี่ยนร่างของมนุษย์เป็นสัตว์
แอนนิเมไจ คือ คนที่เปลี่ยนร่างจากมนุษย์เป็นสัตว์

คล้ายๆกับ  เป็นชาว อเมริกัน แต่อยู่ในประเทศ อเมริกา ใช่ไหมครับ
ผมเข้าใจถูกไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2010, 11:56:24 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 12:11:00 pm »
      จะบอกว่าลืมกระทู้นี้ไปซะสนิท (จริง ๆ แล้วก็มึนด้วยแหละ  เลยไม่เข้ามาตอบอีก 55+)

ของสิ่งนั้นคือเข็มกลัดลงคาถา ที่พูดว่า 'พอตเตอร์ห่วย' ในเล่ม 4 น่ะฮะ
      แล้วพี่น้องครีฟวีย์ก็จับมันมาแปลงคำพูดซะใหม่ ...

นอกจากนี้ยังมีโมเดลวิกเตอร์ ครัมของรอนด้วยน่ะฮะ ... ที่คาถาเสื่อมแล้วทำให้มีคุณลักษณะเปลี่ยนไป
      แล้วก็คำสาปแหวะทากของรอนด้วย ^^

สำหรับ 'แอนนิเมจัส' กับ 'แอนนิเมไจ' ... ผมคิดกลับกันแฮะ
      ว่า 'แอนนิเมจัส' คือ ผู้วิเศษที่สามารถแปลงร่างเป็นสัตว์ได้ (คำนาม)
      ส่วน 'แอนนิเมไจ' คือ ความสามารถในการแปลงร่างเป็นสัตว์ (คำคุณศัพท์)

อันนี้ค่อนข้างสับสนมานานมาก  หนังสือภาษาอังกฤษก็ใช้สลับกันระหว่าง animagus กับ animagi ... แต่ภาษาหนักไปใช้คำว่าแอนนิจัสมากกว่า
ขอกางหนังสือก่อนนะฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2010, 04:14:35 pm โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 04:40:28 pm »
ครับพี่ ฮ่า ๆ ๆ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ^^

พีท

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 03:58:04 am »
โอ้โห...ทำไมมันเข้าใจยากจังเลยครับ

Portus

• Finite Incantatem/-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • Deathly Hallows
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 07:38:02 pm »
เห็นด้วยกับ  ลม ฟ้า พายุ ...  นะ เราว่าแอนิเมจัส กับ แอนิเมไจมันต่างกันแบบนั้นแหละ ???

Norbert

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 03:13:50 am »
ไปอ่านเล่ม 6 มา มีเพิ่มอีกนิดครับ

ท็องบอกว่า"ฉันเป็น 'เมตามอร์ฟเมกัส'  หมายความว่าฉันสามารถเปลี่ยนรูปลักษณ์ได้ทันทีทันใจ" แฮร์รีจึงถามต่อว่าจะเรียนเป็นเมตามอร์ฟเมกัส
ได้ไหมครับ?
ท็องตอบว่า "พวกที่เป็น 'เมตามอร์ฟเมไก' นั้นหาได้ยากจริงๆคือต้องเป็นมาตั้งแต่เกิด ทำให้เป็นไม่ได้หรอก"   
ประเด็นคล้ายๆกับ แอนนิเมจัส กับแอนนิเมไจ เลย (ตามคำแปลฉบับภาษาไทยนะครับ)

เพิ่มเติม...ข้อความเมื่อ: 28 กรกฎาคม 2553, 02:49:52 PMข้อความโดย: Norbert
ส่วนผลของคาถาอื่นๆ ผมว่าอาจขึ้นอยู่กับตัวคาถาความซับซ้อนของคาถาและพลังเวทย์มนต์ของผู้ใช้ด้วยกระมั้ง....

คาถาติดแน่นถาวร ไม่เสื่อมแน่ๆๆ (เป็นเพราะตัวคาถา)
คาถาพรางตา ดัมเบอร์ดอร์บอกว่า เข้าไม่จำเป็นต้องใช้ผ้าคลุมล่องหนเพราะอำนาจคาถาพรางตาของเข้ามีพลังมากพอที่จะใช้แทนผ้าคลุมได้

*ดิท* (รวมกระทู้ดับเบิ้ลโพสต์น่ะฮะ)

ข้อความโดย: Norbert   ข้อความเมื่อ: 28 กรกฎาคม 2553, 02:49:52 PM

จำได้ว่าเคยอ่านเจอที่ไหนซักแห่งว่าคาถาที่เสกใส่ไว้เสื่อมนะ  ราวๆว่า" สิ่งของส่งเสียงพูดออกมาได้ แต่นานๆเข้าก็ส่งเสียงได้แค่คำขึ้นต้นกับคำลงท้าย"
(ใครจำได้บอกด้วยนะครับ)

เจอแล้วครับ
ในเล่ม 5 เป็นคาถาพูดของ ฟอร์จ กับเจร็ด (เฟร็ดกับจอร์จ)
ที่เสกให้โปสเตอร์พูดว่า"กระทรวงเป็นพวกปัญญานิ่ม" "กินขี้ซะ อัมบริดจ์"
พอคาถาเสื่อมก็พูดได้แค่ว่า "ขี้" กับ "ฮัมบริดจ์"

....เจอซักทีหามาตั้งนาน  เล่ม 5 หนามากจำไม่หมด....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2010, 09:04:02 am โดย Norbert »

SMF spam blocked by CleanTalk