ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 141209 - แฮร์รี่ กับ ลอร์ดโวลเดอมอร์  (อ่าน 2452 ครั้ง)

Reseus G.

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • 'ฮอกวอตส์' รักและเทิดทูน
PSW.HPL 141209 - แฮร์รี่ กับ ลอร์ดโวลเดอมอร์
« เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009, 04:37:31 am »
อยากทราบค่ะเรื่อง ความสัมพันธ์ระหว่างโวลเดอร์มอร์กับแฮร์รี่ค่ะ
มีคนบอกหนูว่า ทั้งสองเป็นตาหลานกัน  แต่หนูไม่เชื่อ เพราะอ่านจนหนังสือขาดยังไม่เจอเลย

เขาบอกว่า ลิลี่กับ โวลเดอร์มอร์เป็น พ่อลูกกัน งงสุดๆค่ะ ช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะ   :-*

TOPIC MOVED From: บอร์ด ถาม - ตอบ 141209 1310
~ Chicken_rengeR ~ ++ PSWeb's STAFF

ADD TOPIC DATE: 141209 1549
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T

~ ศึกษากฎ กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด คลิกที่นี่!! ~

30 DAY TOPIC LOCKED: 130110 1029
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2010, 03:32:15 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
Re: PSW.HPL 141209 - แฮร์รี่ กับ ลอร์ดโวลเดอมอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009, 06:34:14 am »
โปรดใช้วิจารณญาณของท่านในการอ่าน ...

ลอร์ดโวลเดอมอร์ กับ แฮร์รี่ มีความสัมพันธ์ในลักษณะของญาติกันจริงครับ
      แต่ไม่ใช่ 'ตากับหลาน' และ 'โวลเดอมอร์ไม่ใช่พ่อของลิลี่'

คือไม่แน่ใจนะครับว่าที่ จขกท. อ่านเจอ  อาจจะเป็นสปอล์ยหรือเปล่า
      เพราะช่วงที่เล่ม 7 (ไทย) ใกล้จะออก ก็เคยอ่านเจอเหมือนกันว่าลิลี่ กับ ป้าเพ็ตทูเนียเป็นลูกของจอมมาร แต่แม่พาหนีไปตั้งแต่ยังอุ้มท้อง
      ลิลี่เป็นแม่มด ในขณะที่ป้าเพ็ตทูเนียเป็นสควิบ หรือต่าง ๆ นานา ก็ว่ากันไป ...
      บ้างก็ว่าเป็นพล็อตเรื่องเดิม ก่อนที่ป้าโจจะเปลี่ยนพล็อตในภายหลัง  บ้างก็ว่าเป็นฟิค หรืออะไรประมาณนั้น ...

ถ้าอ่านเล่ม 2 ก็น่าจะรู้แล้วน่ะครับว่า ลิลี่ เอฟเวนส์ (ในสปอล์ยบอกว่าเธอนามสกุล ริดเดิ้ลมาก่อน = =! )  เป็นพวก 'Muggle born' หรือ 'ผู้วิเศษเลือดสีโคลน'
      ซึ่งคำว่า 'Muggle born' หรือ 'เลือดสีโคลน' (Mud Blood) จะใช้กับผู้วิเศษที่เกิดจากพ่อและแม่ที่เป็นมักเกิ้ลเท่านั้น

หรือถ้าจะดูจากเล่ม 7  บท 'เรื่องเล่าของเจ้าชาย' (ประมาณความทรงจำที่ 1 - 2) ที่สเนปบอกว่าลิลี่เป็นแม่มดน่ะครับ ...
      จะเห็นว่า ขณะนั้นเธอยังไม่รู้ตัวเองด้วยซ้ำว่าเป็นแม่มด และมีเวทมนตร์
      เอ่อ ไม่รู้สิครับ ... ผมว่านะ ถ้าลิลี่เกิดในครอบครัวผู้วิเศษจริง เธอก็ต้องรู้ไปตั้งนานแล้วว่าตัวเองเป็นอะไร  จริงไหม?

อีกอย่างนึงก็คือ (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นเล่ม 1) ... ตอนที่แฮร์รี่ได้รับจดหมายเชิญเข้าเรียน
      ดูเหมือนป้าเพ็ตทูเนียจะพูดถึงตอนที่ลิลี่ได้รับจดหมายด้วย  ว่าพ่อและแม่ดีใจกันใหญ่ และลิลี่เป็นตัวประหลาดของบ้าน
      ในตอนนั้นป้าเพ็ตทูเนียอาจจะพูดด้วยอารมณ์โกรธ หรือประชดประชัน อันนี้ไม่รู้นะครับ
      แต่มันทำให้เห็นว่า ลิลี่แปลกแยกไปจากทุกคนในครอบครัว ...

ดังนั้น สรุปก็คือ เมื่อลิลี่มีพ่อแม่เป็นมักเกิ้ลแล้วละก็ ... ป้าเพ็ตทูเนียก็เป็นมักเกิ้ลเช่นกัน (ไม่ใช่สควิบอย่างในสปอล์ย)
      และตัดปัญหาเรื่องลิลี่เป็นลูกของลอร์ดโวลเดอมอร์ได้เลยครับ

แต่ถ้ายังยืนยันตามสปอล์ยว่าลิลี่เป็นลูกลอร์ดโวลเดอมอร์จริง ๆ  ... และที่โวลเดอมอร์ฆ่าลิลี่ ก็เพราะเธอพยายามปกป้องแฮร์รี่และไม่รู้ว่าลิลี่เป็นลูก
      เอ่อ~ คือ ... กำลังเกิดคำถามในใจน่ะครับว่าคนอย่างลอร์ดโวลเดอมอร์เนี่ย รู้จัก 'ความรัก' จนถึงขนาดแต่งงาน มีลูก (ตั้ง 2 คน) กับเขาด้วยเหรอ?
      แล้วคำพยากรณ์หายนะที่ทำนายว่า แฮร์รี่จะมีพลัง (หมายถึงความรัก) ที่โวลเดอมอร์ไม่มีล่ะ? ...
      ถ้าโวลเดอมอร์มีความรัก งั้นคำทำนายก็ผิดสิ
      หรือถ้าในเมื่อโวลเดอมอร์ไม่มีความรัก ... แล้วเขาจะรักคนอื่นถึงขนาดแต่งงานด้วย  เหรอ? ...

ทีนี้ถ้าโวลเดอมอร์กับแฮร์รี่ไม่ใช่ตา - หลานกัน  แล้วทำไมผมบอกว่าแฮร์รี่กับโวลเดอมอร์เป็นญาติกันล่ะ?
      นั่นก็เพราะว่า แม้สองคนนี้จะไม่ใช่ทายาทสืบสายเลือดกันมาโดยตรง  แต่ก็ถือว่ามีบรรพบุรุษเดียวกัน คือ พวกเพฟเวอร์เรลล์
      ดูเพิ่มเติมได้ที่ กระทู้ PSW.HPL 111109 - ตระกูลเพฟเวอร์เรลล์ ครับ ...

ป.ล. ไม่รู้ว่าจะทำให้งงกันหนักไปกว่าเดิมหรือเปล่านะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2010, 06:46:33 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

Karim_Ben

• บุคคลทั่วไป
Re: PSW.HPL 141209 - แฮร์รี่ กับ ลอร์ดโวลเดอมอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009, 04:55:30 am »
ถูกต้องครับพี่

Reseus G.

• มักเกิ้ล
  • *
  • 'ฮอกวอตส์' รักและเทิดทูน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 04:02:17 am »
กระจ่างชัดเจน แจ่มแจ้งแล้วค่ะ  ขอบคุณมากๆนะค่ะ   ที่บอกว่าเป็นญาติกันเนี่ย เพราะ โวลเดอร์มอร์กับเจมส์พอตเตอร์นั้นเป็นพวกสืบตระกูลมาจากเพฟเวอร์เรลล์หรอค่ะ (อันนี้หนูเข้าใจอย่างนั้นมาตลอดเลยนะ)

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ   :-* :-* :-*

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 05:25:51 am »
     ใช่ครับ ^^
     อย่างที่ผมอธิบายในกระทู้ที่แปะลิงค์ไว้ คือ ...
     มาร์โวโล่ ก๊อนท์ มีลูกชาย และลูกสาว อย่างละคน และมอบสมบัติประจำตระกูลให้พวกเขาคนละชิ้น
     มอร์ฟิน ก๊อนท์ (ลูกชาย) ได้แหวนประจำตระกูลก๊อนท์ (แหวนประดับหินสีดำและมีข้อความสลักว่า 'เพฟเวอร์เรลล์')
     ส่วนเมโรเพ ก๊อนท์ (ลูกสาว) ได้ล็อกเกตทองของซัลลาซาร์ สลิธีริน ครับ
     ซึ่งการที่สมบัติสองชิ้น จากสองตระกูล คือ เพฟเวอร์เรลล์ กับ สลิธีริน ตกมาอยู่ในตระกูลก๊อนท์ ...
     ก็อาจเกิดจากการแต่งงานน่ะครับ  แต่จะแต่งกันลักษณะไหน  เช่นว่า ลูกหลานของแคดมัส เพฟเวอร์เรลล์ (หนังสือไม่ได้ระบุว่าแคดมัสมีลูกหรือเปล่า  แต่บอกว่าภรรยาตาย จากนั้นเขาก็ตายตาม) และลูกหลานของสลิธีริน ต่างก็แต่งงานกับคนในตระกูลก๊อนท์โดยตรงเลย
     หรือต่างฝ่ายต่างแต่งงาน แล้วลูก หลาน เหลน โหลน หลุน ฯลฯ ค่อยมาแต่งกับพวกก๊อนท์ในภายหลัง ... อันนี้สุดคาดเดาครับ  เพราะทั้งสองตระกูลก็มีอายุมากว่าพันปีแล้ว
     ถ้าจะทำสาแหรกตระกูลอย่างของตระกูลแบล็ก ก็คงจะโยงระยางกันทีเดียวเชียว
     แต่ไม่ว่าใครจะแต่งกับใคร ... จอมมารซึ่งเป็นลูกของเมโรเพ ก็ย่อมมีเชื้อสายของแคดมัส กับ ซัลลาซาร์ อยู่แน่นอนครับ ...

ส่วนกรณีแฮร์รี่ ... เซโนฟิเลียส เลิฟกู๊ด เล่าว่าผ้าคลุมล่องหนของอิกโนตัส เพฟเวอร์เรลล์ มีการส่งต่อจากพ่อสู่ลูก แม่สู่ลูกสาว
     จนสุดท้ายผ้าคลุมก็มาอยู่ในมือแฮร์รี่ ... ก็เลยเชื่อว่าแฮร์รี่มีเชื้อสายของอิกโนตัสน่ะครับ
     ส่วนการสืบเชื้อสาย ก็คิดว่าน่าจะมาจากการแต่งงานของบรรพบุรุษเช่นกัน

ดังนั้นจึงสรุปได้ว่า แฮร์รี่ กับ จอมมาร มีบรรพบุรษร่วมกัน คือ ต้นตระกูลเพฟเวอร์เรลล์ (ไม่เหมือนมอลลี่ กับ ซิเรียส ที่เป็นญาติกันเพราะการแต่งงาน)
     แต่ความเป็นญาตินั้นหางกันมาก ๆ ถึงมากที่สุดครับ ^^

ป.ล. คำว่า 'จขกท.' ย่อมาจาก 'เจ้าของกระทู้ (ผู้ไม่ทราบนาม)' ครับ ...

SMF spam blocked by CleanTalk