ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 180711 - เครื่องรางยมทูต  (อ่าน 3693 ครั้ง)

kalr22472

• บุคคลทั่วไป
PSW.HPL 180711 - เครื่องรางยมทูต
« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011, 03:44:18 pm »
อยากจะถามเรื่อง  เครื่องรางยมฑูตทั้ง 3 ชิ้น อ่าครับ

คือ เครื่องรางยมฑูตทั้ง 3 ชิ้นนี้

มันปรากฏชิ้นไหนเป็นชิ้นแรกในเรื่องอะครับ

แล้วมันปรากฏตั้งแต่ภาคไหน

...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2011, 03:57:19 pm โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
        เครื่องรางยมทูตทั้ง 3 ชิ้นมีลำดับการปรากฏตัวไม่พร้อมกันครับ ...
        1. ผ้าคลุมล่องหน  ปรากฏครั้งแรกในบท "กระจกเงาแห่งแอริเซด" ของเล่ม 1 ตอนแฮร์รี่ได้รับของขวัญวันคริสมาสต์

2. หินชุบวิญญาณ  ปรากฏครั้งแรกในบท "ตระกูลก๊อนท์" ของเล่ม 6 ตอนมาร์โวโล่ ก๊อนท์ ชูแหวนหน้าตาประหลาด ที่มีหัวแหวนทำจากหิน ให้บ๊อบ อ็อกเดน เจ้าหน้าที่จากกระทรวงเวทมนตร์ดู

3. ไม้กายสิทธิ์เอลเดอร์  อันนี้คิดว่าต้องดูว่าดัมเบิลดอร์มีการเสกคาถาด้วยไม้กายสิทธิ์ครั้งแรกตอนไหนอ่ะครับ
        ที่ค้นได้ ณ ตอนนี้ คือ ตอนซิเรียสบุกเข้าปราสาท ในบท ”พ่ายแพ้ต่อกริม” ในเล่ม 3 ... ดัมเบิลดอร์เสกให้โต๊ะประจำบ้านเก็บตัวเอง และเสกถุงนอนให้พวกนักเรียนในห้องโถงใหญ่
        และอีกทีนึง คือ ตอนไล่ผู้คุมวิญญาณและเสกเปล หลังแฮร์รี่ตกจากไม้กวาด ในบทเดียวกัน
        ส่วนดัมเบิลดอร์จะมีการใช้ไม้เอลเดอร์เสกคาถาก่อนหน้านั้นในเล่ม 1 - 2 หรือไม่ ... ต้องขอค้นอีกทีนึง
        แต่ถ้าเป็นในหนัง เราจะได้เห็นไม้กายสิทธิ์เอลเดอร์ (อันที่เป็นปมไม้) ตั้งแต่ภาค 4 ครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2011, 02:23:40 pm โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

kalr22472

• บุคคลทั่วไป
Re: PSW.HPL 180711 - เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011, 03:57:50 pm »
อ่า ครับผม ขอบคุณครับ

Norbert

• สควิบ
  • **
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: PSW.HPL 180711 - เครื่องรางยมทูต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 02:39:20 am »
สำหรับไม้กายสิทธิ์เราว่า น่าจะเริ่มตั้งแต่กล่าวถึงนะ ไม่แน่ใจว่ามีในตอนที่เฮอร์ไมโอนี่ได้นิทานบีเดิลก่อน หรือว่าตอนที่คนก็รู้ว่าใครออกตามหาเพราะรู้เรื่องจากช่างทำไม้กายสิทธิ์อีกคนก่อน
แต่ว่าจะเริ่มจากที่ ศ.ดัมเบิลดอร์ใช่ไม้กายสิทธิ์ครั้งแรกเลย เราก็ไม่รู้ว่าไม้ของ ศ. เป็นไม้อะไร ไม่บอกไว้เหมือนตอนที่แฮร์รีซื้อไม้กายสิทธิ์นะครับ ว่าเป็นไม้ออะไร แกนบรรจุอะไร
เพราะฉนั้นก็คิดว่าเป็นไม้กายสิทธิ์ธรรมดาทั่วไป ไม่คิดว่าจะเป็นไม้เอลเดอร์

SMF spam blocked by CleanTalk