ผู้เขียน หัวข้อ: 1/02/09 ~ แฟชั่น ยามัมบะ ของสาวญี่ปุ่น~  (อ่าน 2827 ครั้ง)

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
1/02/09 ~ แฟชั่น ยามัมบะ ของสาวญี่ปุ่น~
« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 10:26:39 am »
แฟชั่นตัวดำ (มาก..กกก) ของวัยรุ่นญี่ปุ่น

ปวดใจมากๆ กับแฟชั่นของ สาวญี่ปุ่น คราวที่แล้วก็ ฮิตไว้ขนรักแร้ คราวนี้ก็ ทาตัวดำ ทำผมสีๆ แสบๆ ทาปาก ทาตาสีขาว ไล้จมูกเป็นสัน แต่งตัวจัดๆ ... โอ้...

ยอมรับจริงๆ ว่า แรง...!!!

แฟชั่นนี้ เค้าเรียกกันว่าやまんば (ยามัมบะ) จริงๆแล้วคำนี้มาจากตำนานหรือนิทานญี่ปุ่น หมายถึงยายแก่ ซึ่งเป็นยักษ์ ผีสางหรือปีศาจที่กินคนเป็นอาหาร เวลา

เห็น สาวญี่ปุ่น แต่งหน้าดำมากๆ เราก็จะนึกถึง やまんば (ยามัมบะ)ซึ่งมีลักษณะผมยาวหน้าตาน่ากลัว คนก็เลยตั้งชื่อให้สาวญี่ปุ่นเหล่านี้ว่า  ヤマンバギャル (ยา

มัมบะ เกิร์ล)

เมืองใหญ่อย่างโตเกียวที่หรูๆ คนแต่งตัวสวยๆ แต่วันดีคืนดีอยู่ๆ ก็มีพวกเหมือนผีป่าโผล่มา

พวกนี้แหละคือพวก  やまんば (ยามัมบะ) เหอเหอ  น่ากลัวอ่ะ

หรือบางคนก็เรียก แฟชั่น ผู้หญิงที่ ทาตัวดํา ทำผมสีๆ ปากขาว อย่างนี้ว่า

ガングロ (คังงุโระ) ไม่ว่าคําไหนก็หมายถึงสาวๆที่หน้าดําเหมือนกันนั่นแหละ

やまんば (ยามัมบะ) ฟังแล้วอาจจะให้ความรู้สึกขนลุก...กกก มากกว่า

ส่วนสาวไทย ให้แต่งอย่างนี้ คงไม่ไหวแน่ๆ จริงมั้ยคะ... หรือใครอยากลองเป็น ヤマンバギャル (ยามัมบะ เกิร์ล) หรือ センターガイ (Center Guy) ดูซักที

ก็ไม่ห้ามกัน แต่ถ้าแต่งแล้ว เวลาเดินตามท้องถนนคงต้องระวังตัวกันเป็นพิเศษ

อาจจะมีขวดลอยมาแบบไม่รู้ตัว !!!

やまんば (ยามัมบะ)

การแต่งหน้า แบบ "ยามัมบะ" ลองดูกันน่ะค่ะ

ไม่ใช่แค่สาวๆ นะคะ พวก เนี่ย ผู้ชายก็มีเหมือนกัน

พวกผู้ชายเค้าเรียกว่า センターガイ (Center Guy)

ชอบแบบไหนก็ลองดูน่ะค่ะ ถ้าแต่งก็ลองมาแบ่งๆ มาดูกันบ้าง ๕๕

Cd.thiswomen

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 11:02:05 am โดย love_Ron »

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
Re: 1/02/09 ~ แฟชั่น ยามัมบะ ของสาวญี่ปุ่น~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 11:14:33 am »
โห สุดๆ จะนำแฟชั่นไปไหนหนอญี่ปุ่น - -"  :-X

น่ากลัวอ่ะ 555

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
Re: 1/02/09 ~ แฟชั่น ยามัมบะ ของสาวญี่ปุ่น~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 11:45:14 am »
โหหหห!~ (วิบัติ)

น่ารักมากเลยอ่ะ

แต่มาใส่ในเมืองไทย คงจะร้อนน่าดู

คนอื่นคงจะหาว่าบ้า

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 11:56:01 am »
เห็นแล้วเหงื่อตกทันที อะไรจะขนาดนี้เนี่ย เหอะ ๆ
ดูแล้วเหมือนคนเผ่าไรซักอย่าง  :-X
ดูผมแต่ละสี แรงได้ใจจริง ๆ อ่ะ  :o

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 11:58:20 am »
แฟชั่นแบบนี้ยังคงฮิตอยู่อีกเหรอ ?   
ท่าทางจะโดนใจวัยรุ่นที่นั้นน่าดู  ...  ถึงได้ฮิตกันมาหลายปี

สำหรับหญิงไทยใจงามอย่างพี่ขอไม่ทำตามดีกว่าค่ะ  คือ เห็นแฟชั่นนี้มาหลายปีแล้วเหมือนกัน
ตนทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจว่าเขาฮิตได้ยังไง  :P
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 12:00:23 pm โดย ~ Chicken_regeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 12:06:44 pm »
อาการแรกที่เหน1 เหงื่อแตก 2 คิดว่ามันบ้าไปแล้ว 3 คิดว่าคนตั้งกระทู้นี้เอาภาพนางแมว(หรือหมา)ป่าสยองมาดูหยั่งงี้ได้อย่างไร ::)
4 เริ่มเข้าใจถึงความสยองขัวญแล้ว 5 เริ่มพลักจานข้าวออกไปจากตัวเพราะเหนหน้าแล้วกินข้าวไม่ลง :o
6 วิ่งไปที่ห้องน้ำแล้วคายของเก่าออกมา แล้วคิดว่า"ไอกระทู้บ้า ทามไมเราอ้วก"แล้วก็ขย้อนออกมาอีก 8)
7 ผ่านไปซัก10นาที ก็คิดว่าตัวเองโคม่าไปแล้ว เลยไปหาหมอและไม่กลับมาอีก2วัน(เพราะกรดใรกระเพาะตีกลับออกมาเนื่องจากเห็นภาพสยองนี้~)
 :-X

ปล.ที่พูดมาเล่นๆนะคับ ยอบรับคับว่า"สยองขวัญ~"ครับ

゙|B@BY★the.kim

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 12:51:31 pm »
เฮือก ~ !

กินก๋วยเตี๋ยวอยู่แทบ พรวด ~ ออกมา

กำลังคิดว่าญี่ปุ่นต้องนำแฟชั่นน่ารัก ๆ แน่เลย - -*

ที่ไหนได้ :-X - -*

( วิบัติคะ )

[ >3] HANCIN !!!~ (( ลัทธิ ฮันซอล ; ฮันซินจงเจริญ // ))
[>[]< !] ฉันเชื่อมั่นใน HANCIN , HanChul is Real. ♥ HanCin Forever
Super Junior & Sapphire Blue Thai E.L.E -___--v

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 02:23:13 pm »
ทำแบบนี้ที่ไทยคงไม่ไหวมั้ง 55+
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน   ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

เบอร์ตี้บอตต์

• :เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย !!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • First Penguin .. ^ ^ ..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 02:55:36 pm »
แปลกดีนะ ...
แต่ชอบค่ะ..ชอบที่เขากล้าที่จะแสดงออก กล้าที่จะนำเสนอ..โดยไม่ต้องเลียนแบบใคร
แล้วก็ถือว่าเป็นการปลดปล่อยที่ดีอย่างนึงเลยแหล่ะ....ถึงจะเดือดร้อนสายตาชาวบ้านอย่างเรา ๆ เล็กน้อยก็ตามที ..เหอ เหอ
แต่ถ้าให้ทำตามก็คงไม่ไหวเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ :D

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 05:08:10 pm »
เห็นแล้วนึกถึงการ์ตูนเรื่อง "พีชเกิร์ล" จังเลยค่ะ
นางเอกจะสวยแต่ผิวแทนๆ ตาโตๆ แบบนี้ (เพราะเธอเป็นนึกว่ายน้ำตั้งแต่เด็ก) แต่อันนี้ออกจะน่ากลัวไปนิดนึง  :-X

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

ARIANA

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • GOD SAVE THE KING
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 07:43:01 pm »
อย่างนี้เขาเรียกว่า ดำขำ
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ
ALLIEAEK
LOVE YOU EVERYDAY AND TWICE ON SUNDAY

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 11:15:09 am »
ออยว่าออยแต่งแฟชั่นนี้ได้นะ สีผิวไปกับเค้าได้โดยไม่ต้องทาอะไรเลย - -

ญี่ปุ่นฮิตอะไรแปลกๆอีกแล้วอ่ะ T^T

ขอบคุณมากจ้า

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 01:47:30 pm »
ขอบคุณนะคะ เพิ่งรู้นะเนี่ย (วิบัติ)  แปลกดี นะ

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2009, 02:18:21 pm »
ยีนเด่น (ผิวดำ) เริ่มเป็นที่นิยมแล้ว 555+
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

NPK

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • dukdik.hi5.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2009, 02:42:41 pm »
แรงมากๆๆ

เด่นสะดุดตา

ต้องเดินกันเป็นกลุ่มอ่ะ เดินดนเดียวเด่นตายเลย
<<NPK>>

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 02:29:29 pm »
 :-X น่ากลัว

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 02:10:21 pm »
 :oก้อกล้าที่จะใส่ดีเนอะ ???

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 มีนาคม 2009, 01:49:23 pm »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก

SMF spam blocked by CleanTalk