ผู้เขียน หัวข้อ: 29-01-09: เราจะทนรับการเปลี่ยนแปลงของสภาพภูมิอากาศได้มากแค่ไหน  (อ่าน 2985 ครั้ง)

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
หากอุณหภูมิโลกเพิ่มสูงขึ้นเฉลี่ย 2 องศาเซลเซียส
1 ประชากรมากกว่า 10 ล้านคนอยู่ในภาวะเสี่ยงต่อความอดอยาก อีกหลายร้อยล้านคนเสี่ยงต่อโรคมาลาเรีย อีกหลายล้านคนอยู่ในพื้นที่เสี่ยงต่อน้ำท่วม และอีกหลายพันล้านคนเสี่ยงต่อการขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภค
2 ความเสียหายจะเกิดเป็นบริเวณกว้างในประเทศยากจนและประเทศกำลังพัฒนา โดยเฉพาะในแถบซับ ซาฮาร่า แอฟริกา เอเชียใต้ บางพื้นที่ของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และลาตินอเมริกา เพิ่มความเสี่ยงต่อการละลายของแผ่นน้ำแข็งหลักของโลก ซึ่งจะทำให้ระดับน้ำทะเลเพิ่มสูงขึ้นกว่าหลายศตวรรษที่ผ่านมา โดยเฉพาะหากมีการละลายของแผ่นน้ำแข็งกรีนแลนด์ (น้ำทะเลจะเพิ่มสูงขึ้น 7 เมตร) และแผ่นน้ำแข็งแอนตาร์กติคตะวันตก (WAIS) (ระดับน้ำทะเลจะเพิ่มสูงขึ้น 5 - 7 เมตร) การละลายของแผ่นน้ำแข็งกรีนแลนด์นั้นรวดเร็วขึ้น และจากการตรวจสอบพบการละลายของธารน้ำแข็งซึ่งเป็นส่วนประกอบใหญ่ของแผ่นน้ำแข็ง WAIS ที่รวดเร็วขึ้น อาจเป็นลางบอกเหตุถึงความเป็นไปได้ในการถล่มของแผ่นน้ำแข็ง WAIS
3 การเพิ่มขึ้นของระดับน้ำทะเล เป็นภัยคุกคามชีวิตประชากรทุกแห่งบนโลก โดยเฉพาะเขตพื้นที่ต่ำในประเทศกำลังพัฒนา เช่น บังคลาเทศ จีนตอนใต้ รวมทั้งประเทศหมู่เกาะ ที่อยู่ในเขตพื้นที่ต่ำ ไม่ต้องพูดถึงประเทศที่อยู่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล เช่น เบลเยี่ยม เนเธอร์แลนด์ ภาคตะวันตกเฉียงเหนือของเยอรมนี และภาคตะวันออกเฉียงใต้ของอังกฤษ เป็นภัยคุกคามต่อระบบนิเวศนหลักตั้งแต่เขตอาร์กติค แอนตาร์คติค และเขตร้อน
4 การสูญเสียป่าไม้และพันธุ์ไม้จะส่งผลกระทบต่อชีวิต และเพิ่มช่องว่างทางเศรษฐกิจของประเทศยากจนและประเทศที่พัฒนาแล้ว

ที่มา กรีน พีช

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
ก็รับได้นะ

แต่มันเปลี่ยน บ่อยมากเลยช่วงนี้

เป็นหวัดเลยเรา

ขอบคุณมากค่ะ

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
ทุกคนต้องช่วยกันดูแลโลกได้แล้ว
ตอนนี้โลกป่วยหนักมาก ต้องการการ
ดูแลรักษาอย่างด่วนเลยค่ะ
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
โดยส่วนตัวคิดว่ามนุษย์น่าจะปรับตัวเองตามธรรมชาติที่เป็นนั้นๆอยู่แล้ว  ...  เพียงการดำรงชีวิตอาจจะเป็นไปได้ยากขึ้น
และกว่าที่ร่างกายจะปรับสภาพตามได้  ...  มนุษย์ที่ร่างกายอ่อนแอก็อาจจะล้มตายอยู่หลายคนเหมือนกัน  = ="!
แต่จะโทษใครได้  ในเมื่อเราก่อมันขึ้นมากันเองทั้งนั้น
ขอบคุณมากค่ะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
รับได้ค่ะ แต่เป็นหวัดทุกวันเลย  เหอะๆ   ขอบคุณนะคะ

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
ถ้าร้อนมากก็ทนไม่ไหวอ่ะครับ = ="! เหอะๆ ประมาณว่าผมยอมทนหนาวดีกว่าให้ผมทนร้อน

หน้าร้อนที่ไรแถบบ้าทุกที - -* แต่จะทำไงได้ล่ะครับ ในเมื่อมันเลี่ยงไม่ได้.....เน๊อะ  :P ขอบคุณที่เอามาฝากครับ ^^

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

faraworto

• จง..ซื่อสัตย์ กับ..แฟนตัวเอง และ ครื้นแครง กับ..แฟนคนอื่น
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • อยากให้คุณได้ยินเสียงบอกรักจากหัวใจ
    • http://pokkaew.hi5.com
ช่วยกันปลูกต้นไม้ครับ
เพื่อจะช่วยให้โลกเย็นขึ้น
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก
[.:เยาวชนไทยรุ่นใหม่เลิกใช้ภาษาไทยวิบัติ:.]

. : รากฐานของตึกคืออิฐ รากฐานของชีวิตคือการศึกษา:.

http://www.medchula.com/question.asp?class=50&gid=140
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=910324

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
จะไปโทษใครก็ไม่ได้ .. ในเมื่อมันก็เกิดจากน้ำมือของมนุษย์
แต่กว่าจะปรับตัวกันได้ก็คงใช้เวลานาน  :-X
ช่วงนี้แค่เริ่มเข้าหน้าร้อนเอง (ใช่รึเปล่า ?)
ตอนกลางวันยังร้อนแทบตายลยอ่า อยู่แทบไม่ได้ - -"

ขอบคุณมาก ๆ ที่เอามาฝากค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

ก็พอจะรู้เรื่องมบ้างแล้ว

อย่างที่พี่นาบอกค่ะ เราคงปรับตัวกันได้

อีกหน่อยคงใช้วิถีชีวิตอยู่บนเรือแทน 55+

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
ขอบคุณน่ะค่ะ สำหรับเนื้อหาดีๆ :"D

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
โห..ตอนนี้ที่เชียงใหม่  เดี๋ยวหนาว เดี๋ยวร้อน  รุงรังมากมาย  ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก   8)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
เป็นคนหนึ่งที่ทนรับสภาพการเปลี่ยนแปลงแบบฉับพลันของอากาศไม่ค่อยได้
เจออากาศเปลี่ยนทีไร เกิดอาการแพ้อากาศ และตามมาด้วยหวัดทุกทีไป

ส่วนเรื่องของสภาพอากาศโลก คิดว่ายังไงทุกๆ ชีวิตก็คงต้องปรับตัวให้เข้ากับสภาวะที่เป็นอยู่ได้ในที่สุดค่ะ
แต่เมื่อถึงเวลาที่โลกนี้ไม่สามารถทนรับสภาพที่เลวร้ายลงทุกวันๆ ไหวแล้ว ทุกชีวิตบนโลกก็เตรียมตัวรับการเอาคืนจากธรรมชาติได้เลยค่ะ
เพียงแต่ว่ากว่าจะถึงวันนั้น เราจะได้อยู่เห็น+เจอกันหรือเปล่าเท่านั้นเอง

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

GolDEN PhoNiX

• บุคคลทั่วไป
ถ้าร้อนมากก็ทนไม่ไหวอ่ะครับ = ="! เหอะๆ ประมาณว่าผมยอมทนหนาวดีกว่าให้ผมทนร้อน

หน้าร้อนที่ไรแถบบ้าทุกที - -* แต่จะทำไงได้ล่ะครับ ในเมื่อมันเลี่ยงไม่ได้.....เน๊อะ  :P ขอบคุณที่เอามาฝากครับ ^^

หนาวตายมีมากกว่าร้านตายนะครับ

แน่ใจหรอว่าจะทนหนาวดีกว่าร้อน? ครับ >:( :'( :'( :'( :'(

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก

SMF spam blocked by CleanTalk