ผู้เขียน หัวข้อ: 08/08/2553 : เคยไหม? เวลาได้รู้คะแนนหลังการสอบ...  (อ่าน 2660 ครั้ง)

willy MVP

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นกับเรื่องนี้ แต่ก็ยังรู้สึไม่ยุติธรรม...

คือ...เมื่อครั้งสอบกลางภาค ไม่นานนี้...วิชาประวัติศาสตร์ เราอ่านท่องจนขึ้นใจ ทำข้อสอบปรนัย 20 ข้อ และอัตนัย 1 ข้อ
ตอนบอกคะแนนคือได้ 19 คะแนน ยังไม่รวมอัตนัย...

คนที่นั่งข้าง ๆ เราในตอนนั้น...ลอกข้อสอบเรา (ไม่ได้ลอกอัตนัย) แถมยังเป็นต้นฉบับให้กับอีกคนที่นั่งถัดไป...

มันไม่ใช่เท่านั้น....

ตอนบอกคะแนน ฝั่งผู้ชาย อ.เรียกคนที่ลอกเราให้ลุกขึ้นยืน ปรบมือให้...19 คะแนนพลาดข้อเดียว
เรายังไม่เอะใจ เพราะคิดว่าคนลอกเรามีคนเดียว
แต่พอมาถึงฝั่งหญิง...คนที่ลอกเราเป็นเลขที่ข้างหน้าเรา ก็ได้รับเสียงปรบมือ 19 คะแนน! เห้ย งั้นชั้นก็ต้อง...

พอถึงเรา อ.เริ่มหาว่าลอกกัน!!! 19 คะแนน!

เพื่อนที่ลอกก็ไม่ยอมรับว่าลอก....แต่เพื่อนคนอื่น ๆ ในห้องก็สนับสนุนเราเต็มที่
เพราะทุกปีเราจะท๊อปวิชาประวัติศาสตร์ (หรือไม่ก็รองท๊อป) เป็นไปไม่ได้ที่ 2 คนนั้นจะท๊อปเพราะทำเอง เราไม่ได้หาว่าเพื่อนเรียนแย่หรอกนะ

แต่ก็นะ อ.เชื่อเสียงส่วนมาก ตอนแรก ๆ ก็ไม่อยู่หรอก เดินไล่ทีละคนที่ได้ 19 คะแนน ผู้ชายโดนด่า ผู้หญิงโดนว่าจนเกือบร้องไห้
พอมาถึงเรา ป้องกันไว้ก่อน แต่เกือบร้องไห้แล้วเหมือนกัน งานส่งหมดแล้ว ตั้งแต่รายงานที่ให้ไปศึกษานอกสถานที่
แบบฝึกหัดบท 1 บท 2 (อันนี้ส่งกันแค่ 4-5 คน จาก 49 คนในห้อง) สมุดจดงานที่เขาบอกข้อสอบให้ไปท่อง...

ขนาดบอกข้อสอบให้ท่องแล้วยังจะมาลอกกันอีก ทำไมไม่อ่านเอง เราเจอเรื่องนี้มาเยอะแล้ว พวกชอบลอกเอาความดีเข้าตัว

เราก็ไม่โกรธเท่าไร ก็เพื่อนเรานี่ ถึงจะไม่สนิทเท่าไรก็เถอะ

แต่ก็ยังรู้สึกเซ็งอยู่ดี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2010, 07:16:45 am โดย ~OrenjI~ »

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 08/08/2553 : เคยไหม? เวลาได้รู้คะแนนหลังการสอบ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 08:27:20 am »
ไม่เคยเลยสักครั้งค่ะ
เพราะคิดว่าตัวเองเป็นคนที่เรียนไม่เก่งมากขนาดที่จะมีคนมาลอก
ทั้งๆ ที่ตัวเองก็เป็นต้นฉบับในบางวิชาเหมือนกัน  แถมโยนโพยให้ลอกด้วยซ้ำไป
คือ รำคาญ  ไม่ต้องถาม  ...  ทำเสร็จเดี๋ยวส่งให้ลอก

และในทางกลับกันก็ไม่คิดว่าคนอื่นจะเรียนเก่งมากขนาดที่เราต้องไปลอก
แต่จริงๆ แล้วเขาก็เรียนเก่งมากจริงๆ  เป็นท็อปของชั้นปี

โดยส่วนตัวเรามองว่าเป็นเรื่องนานาจิตตังอ่ะค่ะ
เราจะท็อป, รองท็อป, ไม่ท็อป, สอบตก  ...  มันก็เรื่องของเรา
ในทางกลับกันใครจะท็อป, รองท็อป, ไม่ท็อป ...  มันก็เป็นเรื่องของเขา
แต่ถ้าเขาตกในวิชาที่เราถนัดและต้องการให้เราช่วยในบางจุดที่เขาไม่เข้าใจ  เราก็จะบอกว่าข้อสอบออกประมาณไหน ?
สำหรับเราๆ ว่าวิชาประวัติศาสตร์, สังคม, ศาสนา  หรืออะไรที่เป็นแนวนี้มันง่ายสำหรับเรา
เพราะความชอบก็เลยสนใจมากกว่าวิชาอื่นเป็นพิเศษ

ในทางกลับกัน  เราไม่ชอบวิชาคณิตศาสตร์, และวิทยาศาสตร์บางรายวิชา
คะแนนก็ลุ่มๆ ดอนๆ  บางปีต้องสอบซ่อมก็มี  ...  แต่ก็ไม่ได้มีใครช่วยเหลืออะไรเรามากนัก
เพราะคนที่สอบผ่านโดยส่วนมากก็จะบอกว่า  "ทำไมไม่อ่าน  ไม่ตั้งเรียน"
ก็นั่งขำๆ  ว่าพวกนี้ก็เทพดีน่ะ  นอกจากจะเรียนเก่งแล้วยังแสนรู้ซ่ะด้วย

เรามักจะได้ยินอาจารย์บอกว่า
"พวกคุณคะแนนเท่ากัน  ถูกข้อเดียวกัน  ..  ไม่ใช่เรื่องแปลก 
แต่เมื่อไหรที่คุณตกด้วยคะแนนเท่ากัน  ผิดเท่ากัน  ผิดเหมือนกัน ผิดข้อเดียวกัน  ...  นั่นซิแปลก"

ดังนั้น!! เรื่องการส่งการบ้าน, รายงานไม่ครบเป็นเพียงเพราะเขาขาดความรับผิดชอบ
ซึ่งมันไม่สามารถเอามาเป็นปัจจัยประกอบว่าเขาต้องเรียนไม่เก่ง, หรือต้องลอกข้อสอบ
สำหรับสิ่งที่อาจารย์ได้ทำลงไปมันอาจจะไม่ใช่เป็นเรื่องของการฟังเสียงคนส่วนใหญ่เท่านั้น
แต่มันน่าจะเป็นกุศโลบายในการอบรมสั่งสอนอย่างนึงมากกว่า

ความคิดเห็นเราอาจจะแตกต่างไปบ้าง  ยังไงก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยน่ะค่ะ
เราเป็นพวกไม่เอาชีวิตจริงมาอิงกับคะแนนสอบ  เราก็เลยเฉยๆ ในกรณีเรื่องคะแนนสอบ
รู้แค่ว่าเป็นเพื่อนเรียนมาด้วยกัน  ก็น่าจะจบไปด้วยกัน  ..  จะเกเรเกตุงบ้างก็ตามภาษาเด็ก

แต่ข้อความที่ออกมาในแนว  "ว่าคนไม่เก่งต้องลอกข้อสอบคนเก่ง"  เราก็ไม่เห็นด้วยเท่าไหร่นัก
เพราะบ่อยครั้งการเรียนเก่งมันมาจากการเข้าใจในเนื้อหานั้นๆ มากกว่าที่จะเป็นความสามารถพิเศษที่มีมาแต่กำเนิด
แน่นอนว่าจะต้องมีเด็กที่เกเรไม่ตั้งใจเรียนเป็นเรื่องธรรมดา
ซึ่งก็ใช่ว่าทั้งหมดจะเกิดขึ้นจาดตัวเด็กแต่เพียงอย่างเดี่ยวเท่านั้น
อาจารย์บางท่านเองก็สอนไม่รู้เรื่องได้เหมือนกัน
เด็กบางคนมันก็ใฝ่รู้ใฝ่เรียนอยู่หรอก  แต่ทำความเข้าใจในเนื้อหาได้ช้า
หากนำข้อสงสัยไปสอบถามนอกรอบ  ...  อาจาร์ยบางท่านก็จะตำหนิในเชิงว่าไม่ตั้งเรียน
ไปถามคนเก่งกว่าบางคน  ก็ดันเกรียนกลับมาซ่ะอย่างนั้นแหละ

เราเองก็โดนมาทั้ง 2 กรณี
บางครั้งเจออาจาร์ยออกข้อสอบเกรียนๆ  ...  เราก็ตอบในข้อที่เราทำได้ 
ข้อไหนที่ทำไม่ได้เราก็ว่างเอาไว้มันอย่างนั้นแหละ  5 5 5 +

บางครั้งทำได้หมด  หากตอบตามที่อ่านมาคะแนนท็อปแน่ๆ
แต่ ~  ในความเป็นจริงไม่มีใครทำได้แบบนี้ทฤษฎีนี้หรอก
เลยตอบคำถามแบบตามใจฉัน  โดยอิงจากประสบการณ์จริง  ...  แต่มันผิดในหลักข้อสอบ
จาก A+  ก็เลยลงมาเหลือแค่ C+

บางครั้งก็มีข้อสงสัย ใคร่รู้เพิ่มเติม  คิดจะสอบถามคนที่เก่งกว่า
แต่ดันเจอคนเห็นแก่ตัว  ขี้อิจฉา  ...  ไม่ยอมสอนให้เข้าใจ  เพราะกลัวได้คะแนนสอบมากกว่าก็มี

ในใบที่แสดงเกรดรายวิชารวมทั้งหมด
เราก็เลยได้เกรด C มาด้วยความตั้งใจบ่อยๆ  เหอๆ ๆ ๆ

ที่คอมเมนท์มาทั้งหมดเพียงต้องการชี้ให้เห็นว่าการเรียนได้คะแนนดี ที่มาจากความตั้งใจเป็นเรื่องดี และสมควรจะทำัในวัยนี้
แต่คะแนนสอบก็ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างของชีวิต  และที่แน่ๆ มันไม่ใช่บรรทัดฐานในการเอามาวัดคุณค่าของใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2010, 04:14:34 pm โดย ~OrenjI~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

willy MVP

Re: 08/08/2553 : เคยไหม? เวลาได้รู้คะแนนหลังการสอบ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 10:26:09 am »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและคำแนะนำ (เราว่ามันแฝงอยู่ในความเห็นน่ะ)

คือเราเครียดง่ายเป็นทุนเดิมอยู่แล้วค่ะ อาจจะโกรธง่ายไปบ้าง
ที่เรารู้สึกเคืองเพื่อนเราหนักไปทาง "ทำไมพวกมันไม่อ่านหนังสือก่อนสอบ" ก็เท่านั้น

เพราะนอกเหนือจากวิชานี้ วิชาก่อนหน้าเราต้องแทบยื่นกระดาษให้ลอกเลยทีเดียว
โดนไปหลายทีแล้วรู้สึกแบบว่า...อย่างที่บอกคือเซ็งค่ะ มันสุด ๆ แล้วตอนวิชาประวัติศาสตร์นี่แหละ
ประวัติศาสตร์ สังคมภาษาไทย อะไรง่าย ๆ ทั้งนั้น....ผลคือห้องเราตกกันกระจาย มีผ่านไม่กี่คน...ก็รวมเราคนนึงละ

แต่พักหลัง ๆ มานี้เริ่มรู้สึกว่าตัวเองเรียนแย่ด้วย เลยกังวลเรื่อคนลอกมาก ที่อาจจะเกินไปหน่อย
แต่ก็เข้าใจเพื่อนค่ะ บางคนก็ไม่มีเวลาอ่านหนังสือ หรือไม่ก็อาจจะเรียนไม่รู้เรื่อง แล้วเป็นประเภทไม่กล้าถาม
(แต่ไม่ตั้งใจเรียนก็มีเป็นส่วน "มาก" เช่นกัน (?))

ข้อสอบไม่ใช่ตัวกำหนดชีวิต แต่คือมุมมองของเรา คือเราอยู่ห้องบ๊วย พยายามดันตัวเองอยู่ เพื่อบรรทัดฐานที่ดีกว่าของตอนนี้
เพราะห้องหลัง ๆ เรียนไม่เหมือนห้องแรก ๆ หนักไปทางภาคปฏิบัติ...มันหมายถึง...ขุดดินให้สวนโรงเรียนอะค่ะ....

คะแนนดีอาจจะได้เลื่อนห้องหรือได้รับการดูแลมากกว่านี้...อยากให้ อ.สนใจบ้าง ไม่ใช่ว่าห้องหลัง ๆ จะเรียนไม่เก่งกันซะหมด

ooa

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 03:48:06 am »
ไม่เคยค่ะเพราะคิดว่าเราต้องทำข้อสอบด้วยตัวอง

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 04:24:56 pm »
เรื่องการลอกการบ้าน การลอกข้อสอบมันเป็นเรื่องปกติของวัยเรียนค่ะ
เราเองก็เคยมาแล้วทั้งการให้เพื่อนลอก และการลอกเพื่อน เพราะวัยเรียนมันมีอะไรให้ต้องลอง และก็ต้องเรียนรู้
ตอนเด็กๆ เราก็เป็นเด็กเฮี้ยวคนหนึ่ง เรียกได้ว่าเอาแต่เล่นไม่สนใจเรียนเลยก็ว่าได้
แต่ผลการเรียนก็อยู่ระดับกลางๆ มาตลอด ไม่ได้โดดเด่น แต่ก็ไม่เคยแย่จนรับไม่ได้
จะมีจุดเปลี่ยนเลยคือตอนอยู่มัธยม 1 เทอม 1 ซึ่งตอนนั้นมันเป็นวัยที่เริ่มไม่ฟังพ่อแม่ ไม่ฟังครูแล้ว จะเชื่อเพื่อนเป็นหลัก
ก็ตามเพื่อนไปบ้างอะไรบ้าง ไม่สนใจเรียน โดดเรียน มานั่งเล่น แอบไปซื้อลูกชิ้นปิ้งข้างรั้วกิน
จนทำให้ติด 0 ตัวแดงๆ วิชาคณิตศาสตร์ มันเลยเป็นจุดเปลี่ยนที่ทำให้เด็กเฮ้วๆ คนหนึ่งหันมาตั้งใจเรียน
ตอนนั้นคนที่ทำให้คิดได้คือป้า ป้ารู้แล้วไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่า แค่ถามคำเดียวว่า "ทำไมทำตัวแบบนี้"
ยังจำคำพูดและสายตาที่ป้ามองเราตอนนนั้นได้มาจนถึงทุกวันนี้ แค่จังหวะเดียวเท่านั้นเอง
เราก็เปลี่ยนจากเด็กที่ค่อนข้างเกเร ไม่ตั้งใจเรียน โดดเรียนเมื่อมีโอกาส มาเป็นเด็กดี ขยันเรียน
ตั้งในฟังคุณครู ตั้งใจอ่านหนังสือตอนใกล้สอบ ผลก็คือในเทอมที่ 2 เรามีผลการเรียนเป็นอันดับที่ 1 ของห้องได้
ห้องที่เราอยู่ก็ค่อนข้างบ๊วยนะ อยู่ม.1/9 ซึ่งชั้นม.1-3 จะมี 12 ห้อง และก็รักษาระดับผลการเรียนให้คงที่อยู่ในอันดับ 1-3 มาตลอดจนจบม. 3
และในระดับต่อๆ มาก็ตั้งใจเรียนเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่มันก็มีบ้างอยู่แล้ว ที่ในวิชานี้เราไม่ถนัด ก็มีบ้างที่ลอกเพื่อน และให้เพื่อนลอกในวิชาที่เราถนัด
ซึ่งเรามองว่ามันเป็นเรื่องธรรมดานะ จะหาคนที่ถนัดไปเสียทุกวิชามันก็คงเป็นไปได้น้อยถึงน้อยที่สุด
และเราก็เคยมีความรู้สึกคล้ายๆ กับคุณว่า เอ๊ะ เพื่อนลอกเรา แต่ทำไมคะแนนเพื่อนได้มากกว่าเรานะ อะไรแบบนั้นมันก็มีบ้าง
แต่ยังไงดีล่ะ พอเวลาผ่านไป พอเราโตขึ้นอีกนิด เราก็จะมองว่ามันเป็นเรื่องเล็กๆ ที่สามารถปล่อยผ่านไปได้นะ
มันไม่ใช่สาระสำคัญของชีวิต ถ้าเืพื่อนเลือกที่จะทำแบบนั้นก็ทำไป แต่เราก็รู้อยู่ว่าเราทำได้แค่ไหน และเราก็พอใจกับผลของมัน
คือมันก็ต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ถึงจะเป็นเรื่องที่ไ่ม่สมควรทำก็เถอะ แต่คนเรามันก็ต้องลองผิดลองถูกกันบ้าง
มันถึงจะได้มีการเรียนรู้ มีประสบการณ์

ซึ่งเราเห็นด้วยกับพี่นาว่าเกรดเป็นใบเบิกทางสำคัญสำหรับนักเรียน นักศึกษา แต่มันไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด
เกรดเอาไว้วัดผลในระดับการแข่งขันเข้าทำงาน แต่เมื่อคุณเข้าไปทำงานแล้ว เกรดจะหมดความหมายไปในทันที
แต่ประสบการณ์ การรู้จักพลิกแพลงและประยุกต์ใช้ความรู้ที่คุณได้มากจากการเรียน ให้สามารถใช้กับงานให้มีประสิทธิภาพที่สุดต่างหากคือสิ่งสำคัญ

เพราะฉะนั้น เรื่องอะไรที่ปล่อยได้ก็ปล่อยไปเถอะค่ะ ทุกการกระทำย่อมมีผลสะท้อนกลับ ถ้าคุณตั้งใจเรียนวันหนึ่งคุณก็จะได้รับผลที่ดีกลับมา
แม้ไม่มีใครเห็น แต่ตัวคุณเองก็รู้อยู่แก่ใจดีนี่นา คุณก็ภูิมิใจกับตัวเองได้ แค่นี้อะไรอื่นก็ไม่สำคัญแล้ว
ส่วนเพื่อนที่ไม่ได้ตั้งใจเรียน ไม่อ่านหนังสือ เวลาสอบเขาก็จะลำบาก ความภาคภูิมใจในตัวเองก็ไม่มี
และเชื่อว่าเขาไม่สามารถลอกได้ทุกครั้งหรอก มันก็ต้องมีบ้างสักครั้งที่ลอกไม่ได้ เวลาไปสอบแข่งขัน หรือมีการทดสอบเข้าทำงานเขาก็จะมีปัญหา

เพราะฉะนั้น ทำในส่วนของตัวเองให้ดีที่สุดก็พอแล้วค่ะ มองตัวเองเป็นหลัก อย่าเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่น
ความตั้งใจดีของคุณในการอยากอัพเกรดตัวเอง อยากจะย้ายไปอยู่้ห้องที่ดีขึ้นมันเป็นเรื่องดี
แต่อย่าทำให้การตั้งใจดีนี้แปรเปลี่ยนไปเป็นความใจแคบ รักษาความตั้งใจดีนี้เอาไว้นะคะ และพยายามทำให้ดียิ่งๆ ขึ้น
ถ้าเราทำดีแล้ว ผลที่ออกมามันก็ต้องดีแน่นอนค่ะ ใครไม่รุ้ ใครไม่เห็นไม่เป็นไร แค่เรารู้ เราไม่ลืมตัวเองก็พอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2010, 04:35:41 pm โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 04:02:54 am »
แบบนี้มันไม่ยุติธรรมนี่  ทีหลังก็อย่าให้ลอกเสียดีกว่าน่ะ
ในเมื่อเพื่อนเห็นเเก่ตัวเองอย่างนี้ เราไม่ให้ลองก็ไม่ถือว่าเห็นเเกตัวหรอกน่ะ
เเต่ที่ต้องทำเพราะ เพื่อนๆเขาทำตัวเองเเล้วส่งผลทำให้เราจำเป็นต้องไม่ให้ลองอีกต่อไป..
ไม่ใช่ความผิดเรา...  ดังนั้นอย่าให้ลอกเสียดีกว่า ถ้าเพื่อนถามคำตอบก็ให้ตอบไปว่า
" นี่.. ข้อ 2 ตอบอะไร..." เพื่อน
"ไม่รู้ ..เหมือนกัน ( แล้วเเกล้งถามข้ออื่น) เเล้วข้อ 3 ล่ะ..รู้ไหม?" ตัวเรา
แล้วก็พยายามปิดคำตอบไม่ให้เพื่อนรู้ว่าเราตอบเสียเลย 
ถ้าเป็นข้อสอบกา เรารู้ว่าตอบข้ออะไรก็อย่ากาไปก่อนควร จุด ไว้ที่ข้อที่เราจะกา
เช่นข้อ 3 เรารู้ว่าตอบอะไร เรารู้ว่าต้องตอบ  ค. ก็ทำสัญลักษณ์ไว้ที่ข้อ 3 ตรงช่อง ค.ซ่ะเลย
เพื่อนเขามองไม่เห็นหรอก เมื่อเวลาใกล้หมด(ถึงเเม้ว่าเราจะทำเสร็จเเล้วเเต่รอให้อีก
5 นาทีก่อนหมดเวลาก่อน)เเล้วก็ค่อยกา ตำเเหน่งที่เราจุดไว้ ให้เร็ว เมื่อเวลาหมด เราก็ส่งคำตอบให้อาจารย์ไป..
เเล้วบอกเพื่อนว่าเรา ทำ ดมๆ เดาๆ ไปอย่างเร็วเพราะจะหมดเวลา
หรือถ้าวิชาที่ตนเก่ง หรือท๊อป ก็บอกว่าไม่ได้อ่านมาเลย..ยุ่งเรื่องทางบ้าน ..
เเต่..ทุกสิ่งที่กล่าวมาเป็นเเค่การเเก้ไขที่ไม่ดีนัก ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับเหตุการณ์

เราเองเป็นคนเรียนเเย่คนหนึ่ง(ต้องยอมรับความจริง) ไม่มีเพื่อนคนไหนอยากจะลอกเรา
 เพราะลองเเล้ว เเย่ตามเราซ่ะงั้น..  เเต่เพื่อนๆในห้องต่างบอกว่า เราเป็นคนขยัน
(เเต่เราว่าไม่จริงน่ะ  เเต่ว่างเมื่อเราก็อ่าน..หรือทำการบ้าน... เท่านั้นเอง ไม่สุงสิงกับใครนอกจากหนังสือ)
เเต่คะเเนนก็ออกมา ..เเย่อยู่ดี... ถึงเกรดจะออกมาเเย่เเต่ขอให้เรามีความรู้ความเข้าใจในเรื่องนั้นก็เพียงพอเเล้ว
ไม่จำเป็นต้องสนเรื่องเกรดหรอก หรือคะเเนน มันเป็นเพียงเเค่ตัวเลข จะเป็นตัวชี้วัดว่าเราเก่งจริงๆนั้นไม่ได้หรอกน่ะ
เพราะงั้นอย่ากังวลเลย น่ะ ยังไงซ่ะสิ่งหนึ่งที่เพื่อนไม่มีก็คือความรู้ เเต่สิ่งหนึ่งหรือ สองสิ่ง ที่เรามีคือความรู้  
ที่จะอยู่กับเรา เเละ จิตเมตตา ที่ให้เพื่อนลองด้วยความมีน้ำใจ ซึ่งเพื่อนเหล่านี้อาจจะไม่มีก็เป็นได้...
ดังนั้นเราต่างหากที่ควรภูมิใจตนเอง...

เราเองก็อยู่ในช่วงวัยเรียน..มีเพื่อนซี้ 7 คน รวมทั้งผู้ชาย เเละผู้หญิง เเต่ละคน เก่งคนล่ะวิชา เมื่อถึงวิชาหนึ่ง
คนหนึ่งก็ส่ง..ความรู้ให้ ทั้ง 6 เเต่คะเเนนจะไม่ได้เท่าคนที่ส่งความรู้ให้หรอกน่ะเพราะตกลงกันเเล้ว..
 หรือถ้าเพื่อนที่ลองได้มากกว่า อีกฝ่าย(หรือทุกคนในกลุ่ม)จะเเสดงความยินดีมากกว่าน่ะ
ส่วนใหญ่ทุกๆคนในกลุ่มเราจะเถียงกันว่า ตนนั้นโง่ที่สุด(แปลกไหมล่ะ)

ยังไงก็ขอให้ตั้งใจเเละขยันต่อไป ผลเหล่านั้นจะส่งผลคุณอีก 5-10ปีข้างหน้าเเน่ๆ
ขอให้พยายาม ลำบากไว้ก่อนเเส้วจะสบาย..จริงไหม?    ไงก็สู้ๆกับการเรียนน่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
เรารู้ตัวเองว่าทำเองถึงอาจารย์ให้สอบใหม่ เราก็สอบใหม่อย่าเต็มใจ เเล้วเอาให้ดีกว่าเก่าเเล้วอาจารย์ก็จะรู้เอง
หรืออาจารย์คิดว่าเราลอกก็ไปขอสอบใหม่ให้รู้ไปเลยว่าเรานี่ล่ะ เก่งตัวจริง ..

FD blood

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 08:06:33 am »
เพื่อนเคยขอลอกแต่ก็ไม่กล้าให้ดูเพราะถ้าอาจารย์จับได้ต้องติด F แน่ๆ

พอออกมาจากห้องสอบ เพื่อนโกรธเราไม่ยอมพูดกับเราเลย

เราคิดว่าเราทำถูกนะ

eci

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 11:24:26 pm »
เคยโดนเหมือนกัน

เพื่อนลอกของเราไปทั้งดุ้นเลย
แล้วผลว่าได้เยอะสุดเท่ากับเรา

อ.ก็ให้ปรบมือเฉพาะเพื่อน
เหอะๆ

Portus

• Finite Incantatem/-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • Deathly Hallows
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 07:22:41 pm »
เคยเจอแต่เพื่อนลอกแล้วเยอะกว่านะ เหอะๆ

เรื่องธรรมชาติ วัยเรียน ไม่ลอกก็ไม่ใช่แล้ว

snippa

• คนโง่ย่อมเป็นเยื่อของคนฉลาด คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ...คนฉลาดที่แกล้งโง่
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • จงตื่นตัวอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 02:37:59 am »
ฮะ ป้องกันคะแนนเราเอาไว้ก่อนอย่าให้ใครลอก
เป็นพอ ???
เรารัก แฮร์รี่[/font]

teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 04:36:58 am »
เราต้องแยกให้ออกระหว่างคะแนนที่เราควรได้โดยชอบธรรม กับเพื่อนที่ได้มาโดยการลอก หนึ่งล่ะไม่ยุติธรรมกับคนที่ไม่ได้ลอกแต่ได้คะแนนไม่ดี(เอ๊ะ ยังไง)  :-Xเราควรไม่ต้องให้เขาลอก(เขาจะตัดเพื่อนหรือปล่าวนี่สิ) :'( หรือไม่ก็หาโอกาสติวกันก่อนสอบเลย ถ้าจวนตัวก็ติวหน้าห้องสอบนั่นล่ะ ย้ำไม่ให้ลอกดีที่สุดจ้า :D

llllNoOnllll

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 06:26:13 am »
ไม่เคยให้ใครลอกเลย กลัวสิ่งที่จะตามมาถ้าโดนจับได้น่ะสิ

พอได้ยินเสียงเหมือนมีคนเรียกก็แกล้งทำเป็นไม่ได้ยิน

จนเคยมีครั้งนึง อาจารย์คุมสอบได้ยินเสียงคนเรียก

คนที่เรียกเราโดนกาหัวกระดาษสอบเลย

ส่วนเราก็ทำเป็นไม่ได้ยินตั้งแต่แรกอยู่แล้ว เลยรอดไป ฟู่ววว~

I My Me Mine

• มนุษย์หมาป่า
  • เพราะผมรัก 4Minute ฮยอนอา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 06:01:20 am »
ตลอดเลย  เพื่อรลอกของเรา 

แต่เพื่อนได้คะแนน มากกว่าเรา

:( :(

l3allzii

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 03:39:47 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ :D

SMF spam blocked by CleanTalk