Potter Story Train !!! > ถาม - ตอบ !

28/07/54 ขอรูปปกหนังสือ Harry Potter ของประเทศอังกฤษหน่อยครับ

(1/2) > >>

XaOnXmA:
ตามหัวข้อเลยครับ ใครมีช่วยหน่อยนะครับ :-*

ผมดูไม่ออกว่าแบบไหนของ US แบบไหนของ UK >:(

ช่วยเอารูปให้ดูหน่อยนะครับ

ขอบคุณไว้ล่างหน้านะครับ ;)

ลม ฟ้า พายุ ...:
มีกระทู้อยู่ในบอร์ดห้องสมุดน่ะครับ ^^

XaOnXmA:
แล้วดูยังไงหรอครับว่าเป็นของ ประเทศ อังกฤษ อะครับ ช่วยบอกทีงับ

โทษทีครับ รบกวนนิดนึง :-*

~OrenjI~:
http://www.potterstoryweb.com/board/index.php?topic=650.0
ใต้ภาพ  ..  ตรงส่วน  "ภาพปก Harry Potter"  ค่ะ
มีคำอธิบายกำกับไว้  ...  เรียงจากซ้ายมือ (หันหน้าเข้าหาคอมฯ) ตามลำดับ 1, 2, 3, 4 

ตัวย่อ :   UK  -  อังกฤษ   /   US  -  อเมริกา   /   TH  -  ไทย

ชื่อสำนักพิมพ์ :   Bloomsbury   /   Scholastic   /   Nanmeebooks

เวอร์ชั่น :    Children ver.   -   เวอร์ชั่นสำหรับเด็ก   /   Adult ver.   -    เวอร์ชั่นสำหรับเยาวชน

ลม ฟ้า พายุ ...:
         จากกระทู้ PSW.HPL 170409 - รายชื่อหนังสือในชุดวรรณกรรมเยาวชน 'แฮร์รี่ พอตเตอร์' ที่บอกว่าอยู่ในบอร์ดห้องสมุด เป็นการรวมกลุ่มของปกแต่ละเล่มเลยน่ะครับ
         ถ้ายังงงอยู่ ... เอาแบบนี้ละกันครับ  เรียงปกยกชุดตั้งแต่เล่ม 1 - 7 แยกเป็นชุด ๆ ของแต่ละสำนักพิมพ์ ^^

1. สำนักพิมพ์ Bloomsbury ประเทศอังกฤษ ... มีการแยกภาพปกหนังสือเป็น 2 แบบ คือ ปกเด็ก (Children ver.แถวบน) และปกผู้ใหญ่ (Adult ver. แถวล่าง)
         มีความแตกต่างกันเฉพาะภาพปก และขนาดเล่ม แต่เนื้อหาภายในเหมือนกัน

และในโอกาสเฉลิมฉลอง 10 ปี แฮร์รี่ พอตเตอร์ ในปี 2010 ... สำนักพิมพ์ Bloomsbury ได้มีการออกแบบปกใหม่อีกเวอร์ชั่นหนึ่ง
         ชื่อว่าชุด Signature Edition ครับ ...

2. สำนักพิมพ์ Scholastic ประเทศสหรัฐอเมริกา มีปกเวอร์ชั่นเดียว ...

3. สำนักพิมพ์นานมีบุ๊คส์ ประเทศไทย ... แปลเนื้อหาจากเวอร์ชั่นประเทศอังกฤษ แต่ใช้รูปแบบการจัดข้อความ สารบัญ ภาพประกอบหัวบท และภาพหน้าปกตามสำนักพิมพ์ Scholastic ประเทศสหรัฐอเมริกา

และนอกจากนี้ เพื่อเป็นการฉลองครบรอบ 10 ปีแฮร์รี่ พอตเตอร์ ...
         สำนักพิมพ์นานมีบุ๊คส์ ก็ได้ตีพิมพ์หนังสือฉบับปกใหม่ออกวางจำหน่ายด้วยเช่นกันตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายน 2554
         โดยมีการนำปก Signature Edition ของประเทศอังกฤษมาใช้แทนปกเก่าของอเมริกา
         แต่ว่ามีการเปลี่ยนแค่ปกเท่านั้นครับ ... รูปแบบการจัดหน้าและภาพหัวบทยังคงอยู่เหมือนเดิม
         และไม่มีคำนิยมอีกต่อไป ...

REFERENCE:
         PSW.HPL 170409 - รายชื่อหนังสือในชุดวรรณกรรมเยาวชน 'แฮร์รี่ พอตเตอร์'
         PSW.HPL 081110 - แฮร์รี่ พอตเตอร์ ฉบับเปลี่ยนปกใหม่ (Signature Editions)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version