Potter Story Lobby !!! > ห้องพยาบาล มาดามพอมฟรีย์ !

07/01/54 ยาแก้เบื่ออาหาร

(1/2) > >>

)):OAE>^^<:
ลำต้น เป็นยาแก้เบื่ออาหาร ดอก ยาแก้ไข้เรื้อรัง ผอมแห้ง นำมาต้ม เอามาดื่ม ใบ เป็นยาใช้ขับเลือดเน่าในเรือนไฟ วิธีใช้ด้วยการนำมาต้ม เอามาดื่มกิน เหง้า เป็นยาขับลม แก้ท้องอืด ท้องเฟ้อ จุกเสียด ปวดท้อง บำรุงท้อง ขับปัสสาวะ เสมหะเป็นพิษ และบำรุงน้ำนม วิธีใช้ นำหัวหรือเหง้าต้มสด ประมาณ 2 หัว (20 กรัม)
ปิ้งไฟแล้วนำมาฝนผสมกับน้ำปูนใสประมาณ ? แก้วแล้วใช้น้ำดื่ม
  8)

Portus:
พูดถึงอะไรอ่ะครับ ???

voyza:
จะกินได้จิงหรอ
 :P
 :-[

)):OAE>^^<:
กินได้ จิ ค่ะ P-

teera:
น่านดิ อะไรเหรอครับ  ???

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version