ผู้เขียน หัวข้อ: 28/07/54 ขอรูปปกหนังสือ Harry Potter ของประเทศอังกฤษหน่อยครับ  (อ่าน 4264 ครั้ง)

XaOnXmA

• บุคคลทั่วไป
ตามหัวข้อเลยครับ ใครมีช่วยหน่อยนะครับ :-*

ผมดูไม่ออกว่าแบบไหนของ US แบบไหนของ UK >:(

ช่วยเอารูปให้ดูหน่อยนะครับ

ขอบคุณไว้ล่างหน้านะครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2011, 12:51:40 pm โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
มีกระทู้อยู่ในบอร์ดห้องสมุดน่ะครับ ^^

XaOnXmA

แล้วดูยังไงหรอครับว่าเป็นของ ประเทศ อังกฤษ อะครับ ช่วยบอกทีงับ

โทษทีครับ รบกวนนิดนึง :-*

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
http://www.potterstoryweb.com/board/index.php?topic=650.0
ใต้ภาพ  ..  ตรงส่วน  "ภาพปก Harry Potter"  ค่ะ
มีคำอธิบายกำกับไว้  ...  เรียงจากซ้ายมือ (หันหน้าเข้าหาคอมฯ) ตามลำดับ 1, 2, 3, 4 

ตัวย่อ :   UK  -  อังกฤษ   /   US  -  อเมริกา   /   TH  -  ไทย

ชื่อสำนักพิมพ์ :   Bloomsbury   /   Scholastic   /   Nanmeebooks

เวอร์ชั่น :    Children ver.   -   เวอร์ชั่นสำหรับเด็ก   /   Adult ver.   -    เวอร์ชั่นสำหรับเยาวชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2011, 03:57:05 pm โดย ~OrenjI~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

• *
         จากกระทู้ PSW.HPL 170409 - รายชื่อหนังสือในชุดวรรณกรรมเยาวชน 'แฮร์รี่ พอตเตอร์' ที่บอกว่าอยู่ในบอร์ดห้องสมุด เป็นการรวมกลุ่มของปกแต่ละเล่มเลยน่ะครับ
         ถ้ายังงงอยู่ ... เอาแบบนี้ละกันครับ  เรียงปกยกชุดตั้งแต่เล่ม 1 - 7 แยกเป็นชุด ๆ ของแต่ละสำนักพิมพ์ ^^

1. สำนักพิมพ์ Bloomsbury ประเทศอังกฤษ ... มีการแยกภาพปกหนังสือเป็น 2 แบบ คือ ปกเด็ก (Children ver.แถวบน) และปกผู้ใหญ่ (Adult ver. แถวล่าง)
         มีความแตกต่างกันเฉพาะภาพปก และขนาดเล่ม แต่เนื้อหาภายในเหมือนกัน

และในโอกาสเฉลิมฉลอง 10 ปี แฮร์รี่ พอตเตอร์ ในปี 2010 ... สำนักพิมพ์ Bloomsbury ได้มีการออกแบบปกใหม่อีกเวอร์ชั่นหนึ่ง
         ชื่อว่าชุด Signature Edition ครับ ...

2. สำนักพิมพ์ Scholastic ประเทศสหรัฐอเมริกา มีปกเวอร์ชั่นเดียว ...

3. สำนักพิมพ์นานมีบุ๊คส์ ประเทศไทย ... แปลเนื้อหาจากเวอร์ชั่นประเทศอังกฤษ แต่ใช้รูปแบบการจัดข้อความ สารบัญ ภาพประกอบหัวบท และภาพหน้าปกตามสำนักพิมพ์ Scholastic ประเทศสหรัฐอเมริกา

และนอกจากนี้ เพื่อเป็นการฉลองครบรอบ 10 ปีแฮร์รี่ พอตเตอร์ ...
         สำนักพิมพ์นานมีบุ๊คส์ ก็ได้ตีพิมพ์หนังสือฉบับปกใหม่ออกวางจำหน่ายด้วยเช่นกันตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายน 2554
         โดยมีการนำปก Signature Edition ของประเทศอังกฤษมาใช้แทนปกเก่าของอเมริกา
         แต่ว่ามีการเปลี่ยนแค่ปกเท่านั้นครับ ... รูปแบบการจัดหน้าและภาพหัวบทยังคงอยู่เหมือนเดิม
         และไม่มีคำนิยมอีกต่อไป ...

REFERENCE:
         PSW.HPL 170409 - รายชื่อหนังสือในชุดวรรณกรรมเยาวชน 'แฮร์รี่ พอตเตอร์'
         PSW.HPL 081110 - แฮร์รี่ พอตเตอร์ ฉบับเปลี่ยนปกใหม่ (Signature Editions)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 11:30:09 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
จะมีที่ไหนจัดโปรโมชั่นขายยกชุด  ...  แต่ให้เราเลือกปกเองม่ะ ?   5 5 5 +

ปล. ขออนุญาตวิบัติค่ะ
ปล(อีก). เข้าใจมาตลอดว่า "Adult  หมายถึงเยาวชนตอนต้นถึงตอนปลาย"  5 5 5 +
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 10:21:32 am โดย ~OrenjI~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

• *
ยูคงเรียกจนติดปากแล้วน่ะฮะ ...
เห็นสีดำ ๆ เรียบ ๆ น่าจะเหมาะกับผู้ใหญ่
ก็เลยเรียกว่า ”ปกเวอร์ชั่นผู้ใหญ่”

ส่วนที่ตัวเองมีเป็นเวอร์ชั่นเด็ก ... ก็เขายังเป็นเด็กน้อยหอยสังข์อยู่เลยนี่ (เหรอ?)
จริง ๆ คือพลาดไปซื้อเล่ม 7 ก่อน ซึ่งตอนนั้นไม่รู้ว่ามี 2 เวอร์ชั่น ... เห็นปกสวยก็เอาเลย
เล่มที่เหลือก็เลยต้องซื้อปกเด็กด้วย เดี๋ยวไม่เข้าชุดกันฮะ  :-*
(จริง ๆ มันก็ไม่ได้เข้าชุดกันเอาซะเล้ยยย~ เพราะมีเล่ม 7 เล่มเดียวที่เป็นปกแข็ง  ที่เหลือเป็นปกอ่อน)

เพราะงั้น ฉบับอเมริกา ก็ซัดบ็อกซ์เซ็ตปกอ่อนเอาซะเลย
จะได้ไม่ต้องครึ่งกลาง ๆ ชอบกล (บางอย่างก็แบรนด์ บางอย่างก็แพลตินั่ม)  อุปส์!! คนละเรื่องกันแล้ว
แต่กระดาษมันฟู้ฟูมากเลยหล่ะคร้าบพี่น้องคร้าบบบบ~
ส่วนปกเด็กกระดาษก็เริ่มเหลืองแล้วอ่าา~  :-X

ป.ล. ขออนุญาตวิบัติฮับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 11:56:08 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

XaOnXmA

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยบอกให้นะครับ

ทุกๆคนเลย ขอบคุณครับ

SMF spam blocked by CleanTalk