Potter Story Train !!! > ถาม - ตอบ !

26/01/09 ถ้าเราทำผิด

(1/1)

แฮร์รี่ พอตเตอร์:
การไม่ใส่วันเดือนปีถือว่าเป็นการทำผิดกฏรึเปล่าครับ

~OrenjI~:

--- อ้างจาก: ~ Chicken_regeR ~ ที่ 23 มกราคม 2009, 06:22:09 pm ---
กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's

1. การตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ และ การลงเครดิต
การเริ่มต้นกระทู้ใหม่ หรือ การตั้งกระทู้ใหม่นั้น สมาชิกต้องใส่ " วันที่ " ไว้หน้าหัวข้อกระทู้นั้นเสมอ เช่น

22/09/07 : คุณคิดว่า แฮร์รี่ พอตเตอร์ ตอนเด็กกับตอนโตเป็นอย่างไร ?
                  หรือ
                  22/09/50 : ดูดีมีสาระกับ"คุณเป็นหนึ่งในผู้ฆ่าความฝันหรือเปล่า?

หลังจากที่ทำการตั้งกระทู้เสร็จแล้ว ให้นำ “เครดิต” ใส่ไว้ท้ายข้อความการตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้ง ทั้งนี้ การใส่เครดิต  หมายถึง  การอ้างอิงถึงที่มาในตัวข้องมูลนั้น  ไม่ว่าจะอยู่ไฟล์ข้อมูลรูปแบบใด  การที่เราไม่ใส่เครดิตให้นั้นทางกฎหมายถือว่าเป็นการโจรกรรมข้อมูลประเภทหนึ่ง และ เรามีโทษรับผิดตามกฎหมายถ้าเจ้าของข้อมูลดังกล่าวนั้นมาพบเจอ และดำเนินการเอาผิดกับเจ้าของกระทู้
--- End quote ---

ผิดคะ !!

แฮร์รี่ พอตเตอร์:
ผมอยากทราบว่า
1.การที่ผมลืมใส่วันที่ข้างหน้าแล้วที่พี่ส่งข้อความว่าผิดถือเป็นการแจ้งเตือนครั้งที่ 1ใช่ไหมครับแล้วห้ามเกิน3ครับถึงจะโดนหักแรงค์ใช่ไหมครับ
2. มีรูปกุญแจอยู่ที่ข้อความหมายความว่ายังไงหรอครับ ผิดไหมครับ
3.ที่พี่ดูแลส่วนถาม-ตอบบอกว่าผมใช้ภาษาวิบัติมันเป็นยังไงเหรอครับ ช่วยยกตัวอย่างด้วยครับ งง แล้วผิดไหมครับ
4. เครดิตคืออะไรครับแล้วต้องเติมยังไง เติมทำไม ไม่เติมแล้วผิดไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

~OrenjI~:

--- อ้างจาก: แฮร์รี่ พอตเตอร์ ที่ 27 มกราคม 2009, 08:15:19 am ---ผมอยากทราบว่า
1.การที่ผมลืมใส่วันที่ข้างหน้าแล้วที่พี่ส่งข้อความว่าผิดถือเป็นการแจ้งเตือนครั้งที่ 1ใช่ไหมครับแล้วห้ามเกิน3ครับถึงจะโดนหักแรงค์ใช่ไหมครับ
ใช่ค่ะ!!   แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นเราจะต้องความถี่ของการกระทำเป็นปัจจัยประกอบ 
ถ้าคุณเคยได้รับ PM เตือนเรื่องนี้  ...  และภายในวันเดียวกันหรือระยะเวลาไล่ๆกันคุณผิดซ้ำข้อเดิม
อาจจะยื่นโทษหักแรงค์ไปเลยโดยไม่ต้องรอใหครบตามจำนวนครั้งที่วางเอาไว้

2. มีรูปกุญแจอยู่ที่ข้อความหมายความว่ายังไงหรอครับ ผิดไหมครับ
หมายความว่ากระทู้โดนล็อคค่ะ  ...  ซึ่งมีจากหลายกรณี
แต่ถ้าในกรณีของคุณ  หมายถึงว่า  คำถามนั้นๆได้รับคำตอบเป็นที่เรียบร้อย  ...  จึงดำเนินการล็อค

3.ที่พี่ดูแลส่วนถาม-ตอบบอกว่าผมใช้ภาษาวิบัติมันเป็นยังไงเหรอครับ ช่วยยกตัวอย่างด้วยครับ งง แล้วผิดไหมครับ
การใช้ภาษาวิบัติ  หมายถึง การใช้ภาษาไทยอย่างผิดๆ  ผิดทั้งรูปและความหมาย
ยกตัวเช่น "อะไรรือ"  ถ้าให้ต้องต้องใช้คำว่า  "อะไรหรือ", "อะไรฤา"
แต่ว่าก็มีการอนุโลมเอาไว้เช่นกัน  ...  เพื่อให้การโพวในแต่เรื่องจะได้มีสีสัน
แต่ก็ต้องใช้พอหอมปากหอมคอคะ  อย่าเยอะจนกลายเป็นเละเทะ

4. เครดิตคืออะไรครับแล้วต้องเติมยังไง เติมทำไม ไม่เติมแล้วผิดไหมครับ
รบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

--- อ้างจาก: ~ Chicken_regeR ~ ที่ 23 มกราคม 2009, 06:22:09 pm ---
กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's

1. การตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ และ การลงเครดิต
การเริ่มต้นกระทู้ใหม่ หรือ การตั้งกระทู้ใหม่นั้น สมาชิกต้องใส่ " วันที่ " ไว้หน้าหัวข้อกระทู้นั้นเสมอ เช่น

22/09/07 : คุณคิดว่า แฮร์รี่ พอตเตอร์ ตอนเด็กกับตอนโตเป็นอย่างไร ?
                  หรือ
                  22/09/50 : ดูดีมีสาระกับ"คุณเป็นหนึ่งในผู้ฆ่าความฝันหรือเปล่า?

หลังจากที่ทำการตั้งกระทู้เสร็จแล้ว ให้นำ “เครดิต” ใส่ไว้ท้ายข้อความการตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้ง ทั้งนี้ การใส่เครดิต  หมายถึง  การอ้างอิงถึงที่มาในตัวข้องมูลนั้น  ไม่ว่าจะอยู่ไฟล์ข้อมูลรูปแบบใด  การที่เราไม่ใส่เครดิตให้นั้นทางกฎหมายถือว่าเป็นการโจรกรรมข้อมูลประเภทหนึ่ง และ เรามีโทษรับผิดตามกฎหมายถ้าเจ้าของข้อมูลดังกล่าวนั้นมาพบเจอ และดำเนินการเอาผิดกับเจ้าของกระทู้

คุณเอาข้อมูลมาจากที่ได้  คุณก็โพสชื่อของแหล่งที่คุณไปเอาข้อมูลมานั่นแหละคะ
ยกตัวเช่น   >>  http://www.potterstoryweb.com/board/index.php?topic=5.0

==============================================================
ล็อคหัวข้อ วันเสาร์ที่ 21 มีนาคม 2552
~ Chicken_rengeR ~
Staff @ Potterstoryweb.com

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version