ผู้เขียน หัวข้อ: 06/05/2009::[รวมหัวข้อ] เคี้ยวหมากฝรั่งขบโจทย์เลข & โลกของคนเก่งคือ ฟุ้งซ่าน  (อ่าน 2448 ครั้ง)

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
นักวิจัยของสหรัฐฯ พบนักเรียนคนที่ชอบเคี้ยวหมากฝรั่งในชั้น ตอนเรียนวิชาเลขเรียนกลับทำคะแนนในการทดสอบได้ดี เหนือกว่าเพื่อนคนที่ไม่ได้ทำแบบเดียวกัน

โรงเรียนส่วนใหญ่มักจะห้ามนักเรียนเอาหมาก ฝรั่งไปเคี้ยวในชั้น เพราะชอบแอบคายไปติดไว้ตามใต้โต๊ะใต้เก้าอี้ แต่บัดนี้นักวิจัยของสหรัฐฯ ได้พบในการศึกษาว่า นักเรียนคนที่ชอบเคี้ยวหมากฝรั่งในชั้นเรียนกลับทำคะแนนได้ดีในการทดสอบ

คณะนักวิจัยของวิทยาลัยการแพทย์เบย์เลอร์ ที่นครฮิวส์ตัน ได้พบว่านักเรียนที่ชอบเคี้ยวหมากฝรั่งตอนเรียนเลขกลับทำคะแนนในการทดสอบ ที่จัดขึ้นในเวลาต่อมาหลังจากนั้น 14 เดือน และเมื่อสอบปลายเทอมได้เหนือกว่าเพื่อนคนที่ไม่ได้ทำแบบเดียวกัน ในการทำวิจัยด้วยทุนอุดหนุนของบริษัทหมากฝรั่ง

ผู้อำนวยการบริหารสถาบันวิทยาศาสตร์ของบริษัทหมากฝรั่งริกลีย์ นายกิจ เลเวลล์ กล่าวว่า "เราสามารถแสดงให้เห็นในสถานการณ์ที่เป็นจริงเป็นครั้งแรกได้ว่า นักเรียนจะเรียนได้ดีถ้าหากปล่อยให้เคี้ยวหมากฝรั่งไปด้วย"

เครดิต :: หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ

เรื่องที่ 2

โลกและชีวิต มีคนเก่ง ๆ มาปรึกษาด้วยอาการฟุ้งซ่านมากขึ้นส่วนมากจะเรียนเก่งหรือทำงานเก่ง หน้าที่การงานดี มีอนาคตแต่ในชีวิตส่วนตัวไม่ค่อยมีความสุขเลยเริ่มตั้งแต่นอนไม่หลับติดต่อกัน กังวล คิดมาก คิดซ้ำซากกลัวว่าจะอ่อนเพลีย ก็เลยรู้สึกอ่อนเพลียจริง ๆ ทุกครั้งอารมณ์เสีย หงุดหงิดง่าย พวกนี้มีความคิดที่มากเกินปกติ คิดตลอดเวลา ขยันหาข้อมูลความคิดมาใส่สมองทั้งจากอินเตอร์เน็ต สิ่งพิมพ์ การสัมมนา ทีวี การสนทนา ฯลฯ สมองจึงเต็มไปด้วยข้อมูลที่มากจนล้นสมองออกมาบางคนรู้ว่าควรจะลบ (delete) ข้อมูลออกจากสมองบ้าง แต่ก็ไม่รู้จะลบอย่างไร แถม...กลับไปได้ข้อมูลที่ไม่เหมาะสมมาเพิ่มเติมใส่สมองเข้าไปอีก นี่คือวงจรชีวิตของคนที่เรียนเก่งหรือทำงานเก่ง ที่มักคิดฟุ้งซ่านที่พบได้มากขึ้นในทุกวันนี้ พวกนี้มักมีสมองซีกซ้ายทำงานดี ชอบคิดในแนวหาเหตุผล วิเคราะห์ วิจารณ์ได้เก่ง และพวกนี้มักใช้สมองซีกขวาเพื่อความสุนทรีย์ การจินตนาการที่ดี ความรัก มิตรภาพ ศิลปะ ความงามได้น้อย

ข้อแนะนำง่าย ๆ สำหรับพวกฟุ้งซ่าน ก็คือ

1. หาเวลาฝึกสติ ทำสมาธิทุกวัน จะเป็นการกรองความคิดที่ไม่เหมาะสมออกไปและลดการปรุงแต่งอารมณ์ อยู่กับปัจจุบัน ทำให้คิดฟุ้งซ่านน้อยลง

2. ออกกำลังกายแบบไม่คาดหวังผลให้มากขึ้นทุกวัน ๆ ละ 45 นาที เช่น การวิ่ง แต่เลี่ยงการออกกำลังกายก่อนนอน

3. ฝึกการนอนอย่างมีสติและมีความสุข หลีกเลี่ยงการทำให้สมองและร่างกายตื่นตัวก่อนนอน เช่น ออกกำลังกาย อ่านหนังสือสนุก ดูหนังเร้าใจก่อนนอน ไม่ดื่มเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีน ไม่คิดเรื่องงาน

- รู้จักการนอนอย่างปล่อยวาง คือทำจิตให้ว่างก่อนนอนโดยการหายใจลึก ๆ ช้า ๆ จดจ่ออยู่ที่ลมหายใจเข้า-ออกรูจมูก และตั้งจิตบอกกับตัวเองว่าจะนอน – หลับ – พัก – ผ่อนเสียที

- เมื่อนอนหลับได้แค่ไหนก็แค่นั้น อย่ากังวล ถ้าหลับลึก ๆ 4 – 5 ชั่วโมงพอแล้ว ตื่นขึ้นมาให้ทำท่ากระฉับกระเฉง บอกกับตัวเองว่าโชคดีที่ตื่นขึ้นมาได้ วันนี้คงพบสิ่งอื่น ๆที่น่าสนใจมากขึ้นบ้าง

4. ลดกิจกรรม “วิเคราะห์” ลงบ้าง ปล่อยกาย – ใจ – และความรู้สึก ให้สบายมากขึ้น บอกตัวเองว่าต้องการความสุข รู้จักการพอ ยอม และไม่เปรียบเทียบกับคนอื่น

ถ้าวิเคราะห์มากมักจะจับผิดเก่ง ทั้งตัวเองและสิ่งรอบตัว

คนเก่ง ๆ ที่ฟุ้งซ่านมีมากขึ้น ที่มาปรึกษาก็มาก หลาย ๆ คนดีขึ้น บางคนต้องใช้ยาช่วยหรือใช้จิตบำบัด

จงเก็บพลังความคิดที่ดี ๆ ไว้ใช้อย่างสร้างสรรค์เถิด

ถ้ามีความคิดมากไปตลอดเวลาเข้าข่ายฟุ้งซ่าน จะเป็นอุปสรรคในการทำงาน และจะเป็นโรคจิต โรคประสาทได้

เครดิต :: ข่าวเข้ม ฉับไว เป็นกลาง

แอบเคี้ยวประจำบทความที่ 1 อ่าค่ะ (หมากฝรั่ง) อิอิ ทำไมไม่ฉลาดขึ้นเนี่ย อิอิ  :P

NPK

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • dukdik.hi5.com
เคี้ยวหมากฝรั่งหรอ

อิอิ

เคี้ยวมั่งดีกว่า ;D
<<NPK>>

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
แหงะ เคยอ่านมาแล้วแต่ก็ขอบคุณนะ (เคี้ยวหมากฝรั่งหรอ ถ้าเคี่ยวในห้องเรียนโดนก้านคอแน่เรย :( )

Niiew

• บุคคลทั่วไป
ว้าว ๆ หมากฝรั่งทำให้ฉลาดขึ้นด้วยหรอ ^^ ต้องไปซื้อมาเคี้ยวบ้างล่ะ 55 แต่จะฉลาดขึ้นไหมเนี่ย  ???

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะค่ะ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
เคยอ่านมาแล้วค่ะ ยังไงก็ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

dew_16

เคี้ยวหมากฝรั่งหรอ

จะลองทำดู

แต่ถ้าโดนครูจับได้ล่ะก็ :o

ืำnew335

ขอบ คุณ ที่ นำ มา ฝาก ครับๆๆ

m-darkprince

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
เคยได้ยินจากรายการตีสิบว่า

การเคี้ยวจะช่วยในเรื่องความจำด้วย เคี้ยวมาก ก็จะมีความจำดี ไม่รู้จริงรึปล่าว?!

เคยเคี้ยวหมากฝรั่งในห้องสอบด้วยแหละ อิอิ เพื่อนโดนอาจารย์เรียก แต่เราไม่โดน เหอๆ :-\
LOVE
TOM FELTON

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
อืม ... เคยอ่านมาบ้างอยู่นะ ^^

พี่ทำบ่อยเวลา "อ่านหนังสือ ,, สอบ"

อื้อ ^^ ขอบคุณที่นำมาฝากคะ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
เดี๋ยวจะแอบกินดู555+

แต่ถ้าครูรู้  คอขาดแน่ๆแต้ว  เอิ๊กๆ

ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน   :D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
เจ้ก็เคี้ยวบ่อยนะ..

ไม่ใช่หมากฝรั่งแต่เป็นหญ้า 555+666+777+888+999

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
อันนี้เคี้ยวประจำครับ แต่ก็ยังงงกับเลขอยู่ดี

เรื่องที่ 2

พี่ว่าพี่เป็น 1 ในคนฟุ้งซ่านแน่ ๆ เลย

Thank you !!!

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
เอ่อ ผมไม่เคี้ยวเลย เคี้ยวเเล้วโดน ครูว่า ให้ไปคาย ทิ้งซะ (มันเปลือง) 

เเต่ว่า เรื่องเลข ผมก็พอใช้ได้นะ(บอกทำไม) เเต่ผมคิดว่า เรื่องเลข ต้องฝึกฝนเเละฝึกฝน

Rak

ขอบคุณที่นำมาฝากครับ

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
เรื่องแบบนี้เคยได้ยินมาแล้วเหมือนกันค่ะ เราก็ชอบเคี้ยวหมากฝรั่งอยู่แล้ว แต่ไม่บ่อยนัก

ขอบคุณที่นำความรู้ดีๆมาฝากค่ะ จะได้นำไปใช้

SMF spam blocked by CleanTalk