ผู้เขียน หัวข้อ: 29/04/2009 :: รู้ไว้ วัยรุ่นสมัยนี้เสี่ยงต่อโรคอะไรบ้าง  (อ่าน 1853 ครั้ง)

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • I LOVE SEVERUS SNAPE

เพื่อน ๆ ที่นี่เคยสงสัยหรือไม่ว่า ทำไมทั้ง ๆ ที่เทคโนโลยีทางการแพทย์ก้าวหน้ามากขนาดนี้ แต่คนเราก็ขยันเป็นโรคกันได้เรื่อย ๆ แม้แต่บางคนที่ดูแลสุขภาพตัวเองดีมาก ๆ บางครั้งโรคภัยก็มาเยี่ยมเยือนอย่างไม่ได้คาดหมายก็ยังมีเลย

ฉะนั้นสาว ๆ บางคนที่คิดว่าตัวเองแข็งแรง ไม่เป็นอะไรง่าย ๆ ก็อย่าชะล่าใจไปล่ะ เพราะชีวิตคนเราสมัยนี้นั้น เสี่ยงต่อโรคต่าง ๆ อย่างที่เราอาจจะไม่รู้ตัวก็ได้ ลองไปดูกันว่าวัยสะรุ่นสมัยนี้นั้น เสี่ยงต่อโรคภัยอะไรกันบ้าง

สิว ถือเป็นเรื่องเบสิคที่วัยรุ่นส่วนมากต้องเจอะเจอกันบ้างในชีวิต

เพราะช่วงวัยรุ่นนี้เป็นช่วงที่ฮอร์โมนยังไม่คงที่ ทำให้บางครั้งก็เกิดสิวอย่างไม่ตั้งใจได้ บางคนอาจจะเป็นแค่เล็กน้อย ในขณะที่บางคนอาจจะเป็นมากหน่อย ยิ่งบางคนเป็นประเภทไฮเปอร์จัด วัน ๆ ทำแต่กิจกรรมนู่นนี่ จนเวลาพักผ่อนน้อย ยิ่งไปกันใหญ่ สิวตามรังควานกันไม่เลิก

วิธีแก้ไขมีง่าย ๆ ก็คือ ปล่อยให้มันเกิดและดับไปเอง โดยที่เราพยายามหักห้ามใจอย่าไปยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด

แต่โดยมากแล้วมักทำกันไม่ค่อยได้ ต้องขอล้วงแคะแกะเกากันสักเล็กน้อยถึงจะหนำใจ ผลที่ได้ก็คือ รอยแผลเป็นจากสิวนั่นเอง หรืออาจจะไปปรึกษาแพทย์เฉพาะทางก็โอเคนะ เพราะคุณหมอจะได้ช่วยแนะนำวิธีที่ถูกต้องแก่เราได้

โรคภูมิแพ้ ถือเป็นโรคฮิตอันดับต้น ๆ ของคนเมืองเลยทีเดียว

เพราะเดี๋ยวนี้นั้น อากาศบริสุทธิ์ในเมืองนั้นหายากเต็มที ไหนจะควันพิษทั้งจากรถยนต์ ทั้งจากการทำงานต่าง ๆ อีกสารพัด ล้วนแต่ส่งผลให้สาว ๆ เมืองกรุงเป็นโรคภูมิแพ้กันหลายรายเลยทีเดียว วิธีการแก้ไขนั้นก็ต้องพยายามทำความสะอาดบ้านเรือนของเราให้สะอาดก่อน ที่นอนหมอนมุ้งก็ต้องทำความสะอาดเป็นประจำ นอกจากนี้การออกกำลังกายสม่ำเสมอก็ช่วยได้ แต่ทางที่ดีก็คือไปพบแพทย์จะดีที่สุดจ้า

โรคกระเพาะ อันนี้เชื่อแน่ ๆ ว่าหลาย ๆ คนอาจจะกำลังเป็นอยู่เลย

ส่วนใหญ่มักเกิดจากการรับประทานอาหารไม่เป็นเวลา หรือวัยรุ่นบางคนอาจจะอยากลดความอ้วน แล้วเลือกวิธีอดอาหาร ทำให้อาจจะเป็นโรคกระเพาะที่ว่านี้ได้ วิธีหลีกเลี่ยงก็ง่าย ๆ เลย แค่ทานอาหารให้เป็นเวลาเท่านั้นเอง นอกจากนี้ สำหรับสาว ๆ ที่อยากผอม แนะนำให้ทานอาหารตามปกติ แต่ลดปริมาณลงรึ่งหนึ่งแทน จะช่วยได้มากกว่า

หรือไม่เช่นนั้นก็แนะนำให้ทานอาหารวัน 4 - 5 มื้อ แต่ทานมื้อละเล็กน้อยแทนจะดีกว่างดรับประทานอาหารไปเลย เพราะนอกจากเสี่ยงเป็นโรคกระเพาะแล้ว คุณอาจจะได้โรคอนาร็อกเซีย (การรับประทานอาหารผิดปกติ) หรือบูลิเมีย (ปฏิเสธอาหาร) เป็นของแถมมาด้วยก็ได้

สิวอ่า ใครๆก็เคยเป็น อิอิ ;D

เครดิต :: www.teenee.com 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2009, 08:34:47 am โดย Pon from Slytherin House »

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
เป็นมันทุกโรค

สิววิธีแก้ไขมีง่าย ๆ ก็คือ ปล่อยให้มันเกิดและดับไปเอง โดยที่เราพยายามหักห้ามใจอย่าไปยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด
พูดง่ายแต่ทำยากอ่ะน้อง

โรคภูมิแพ้
แพ้มากๆ พี่ก็แพ้ผู้หญิงนี่ล่ะ  ยาอะไรก็กินไม่หาย

โรคกระเพาะ
เป็นบ่อยมาก และก็ทรมานมาก รักษาก็ยากมาก

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

sobry225

• บุคคลทั่วไป
อิอิ

โห

สิวเราไม่ขึ้นที

ไม่รู้เป็นไงอ่ะคับ

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
เฮ้อ!! ,, เครียดอยู่กับ สิว

ก๊ากก~~ [บ้าละ]

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่นำมาฝากคะ  :) :)

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
เรื่องสิวๆ
มันบุกขึ้นหน้าเต็มไปหมดเลยอ่ะ  :'(

ที่บอกว่าอย่าแคะแกะเกามันห้ามใจยากมากๆเลยอ่ะค่ะ
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

Irin Creators

• Love U!!!~
  • มักเกิ้ล
  • *
  • เลิฟๆ เจมส์ โอลิเวอร์ เฟลส์ ^^
ไม่ค่อยจามีสิวอะค่ะ  :P

แต่ภูมิแพ้นี่เป็นตั้งแต่เกิดเลย  :-\

ทรมานมากกก แต่ไปว่ายน้ำมา

รู้เลยว่ากีฬาๆเป็นยาวิเศษเลยจิงๆ  :D

แต่ก้อยังไม่หายขาดอยู่ดี  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2009, 04:49:15 am โดย Irin Creators »

ARIANA

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • GOD SAVE THE KING
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ
ALLIEAEK
LOVE YOU EVERYDAY AND TWICE ON SUNDAY

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

สิว เป็น แต่ไม่บ่อย ^^ 

ส่วนกระเพาะ กับ ภูมิแพ้  ไม่เคยเป็นค่ะ 
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

【M♥szii'z】™

• http://mosziiz-lady.hi5.com
ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ ^^

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • Love Harry 4 Ever
แหะๆ

เป็นโรคเลยง่ะ

TT

ดีนะยังไม่เป็นภูมิแพ้
Happy and Smile

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho

แต้วหล่ะเป็นแทบทุกโรคเลย  เซ็งมาก
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน   :-[

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
สิว...เรื่องปกติ

ภูมิแพ้...ธรรมดาๆ

โรคกระเพาะ...ขาประจำ

55+ จริงๆก็มีโรคส่วนตัวอยู่ เหอะๆๆๆ แต่ก็ไม่ได้เป็นอะไรมากมาย - -*

คุๆๆๆ ขอบคุณป้อนนะครับ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

อัลบัส เต้ ดับเบิ้ลดอร์

• อิอิอิอิ 555+ งิงิงิ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ผม อัลบัส ดัมเบิ้ลดอร์ ครับ
ผมไม่ค่อยมีสิว เเละมีโรคประจำตัวคือ ทอมซินอักเสบ ไม่ร้ายเเรงนัก ครับ >:(
เตเต้เองครับ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
เป็นสิวกับภูมิแพ้อ่า :'(

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
ขอบคุนนะค่ะสำหรับข้อมูล :D

SMF spam blocked by CleanTalk