ผู้เขียน หัวข้อ: 29;30-04-09 :: [รวมหัวข้อ] พ่อ-แม่  (อ่าน 2312 ครั้ง)

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
29;30-04-09 :: [รวมหัวข้อ] พ่อ-แม่
« เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 03:04:48 pm »

เวลาไม่มีเงิน ... คนแรกที่คิดถึงคือ พ่อและแม่
แต่พอมีเงิน ... คนแรกที่คิดถึงคือแฟนและเพื่อน

อยากได้รถ ... คนแรกที่คิดถึงคือ พ่อและแม่
แต่พอมีรถ ... คนแรกที่จะไปรับคือแฟนและเพื่อน

ร้านอาหารหรู ๆ บรรยากาศคลาสสิค ... มีไว้สำหรับแฟนและเพื่อน
อาหารบนโต๊ะที่บ้าน ... มีสำหรับพ่อและแม่

โรงหนัง ห้างสรรพสินค้า ... มีไว้สำหรับแฟนและเพื่อน
ทีวี และสวนหน้าบ้าน ... มีไว้สำหรับพ่อและแม่

พ่อและแม่ คิดบัญชีค่าใช้จ่ายก่อนนอน ... เพื่อความอยู่รอด
ลูกนอนคุยโทรศัพท์ เล่นเนตก่อนนอน ... เพื่อให้หลับฝันดี

เวลาเรามีความสุข ... มักจะมองหาแฟนและเพื่อน
เวลาเรามีความทุกข์ ... คนที่กังวล หดหู่และเศร้าสลดใจ คือพ่อและแม่

เวลาประสบความสำเร็จ ... เรามักมองหาแฟนและเพื่อนเพื่อนัดฉลองและสังสรร
แต่คนที่ดีใจที่สุดคือพ่อและแม่ ... แต่กลับกลายเป็นคนที่เรามองข้ามไป

ลูกไปรื่นเริงตามโรงหนัง เธค ผับ โต๊ะสนุ๊ก ฯลฯ ...
พ่อและแม่กำลังทำงานหรือนอนหลับเก็บแรงไว้ทำงานหาเงินในวันรุ่งขึ้น
เพื่อแลกความสุขของลูก อยากให้ลูกเรียนสูง ๆ

เวลาแต่งงาน ... คนที่เป็นธุระหาสินสอดทองหมั้นคือพ่อและแม่
คนที่มีความสุขคือลูก

พ่อและแม่ตำหนิ ตักเตือน บางครั้งเต็มไปด้วยอารมณ์ ... เพื่อให้ลูกได้ดี
แต่ลูกคิดว่าสิ่งที่ พ่อและแม่พูด ... เป็นแค่เรื่องไร้สาระ

พ่อและแม่ ... คือผู้ฝ่าฟันปัญหาเป็นร้อยพันประการเพื่อลูก
แต่พอลูกมีปัญหา ... มักคิดได้แค่ ท้อถอย หดหู่หรืออยากตาย!!!!

พ่อและแม่คือผู้ที่ปกป้อง และยืนเคียงข้างลูกจวบจนชีวิตจะหาไม่ ลูกกำลังคิดถึงสิ่งใด ... ???

คำว่า "พ่อ" หรือ "แม่" อาจเป็นคำแรกที่เราพูดได้ตั้งแต่เกิด
แล้วคุณเตรียมอะไรไว้เพื่อคุณพ่อคุณแม่ของคุณหรือยัง

อ่านแล้วซึ้งเลยเอามาฝากค่ะ อิอิ  :'(

เครดิต :: www.teenee.com 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2009, 06:54:12 am โดย Pon from Slytherin House »

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 29;30-04-09 :: [รวมหัวข้อ] พ่อ-แม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 03:09:21 pm »
ใช่อ่านแล้วน้ำตาแทบไหล 

แล้วรู้ไหมคำว่า FAMILY มาจาก  Father And Mather I Love You  อ่ะ

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
Re: 29;30-04-09 :: [รวมหัวข้อ] พ่อ-แม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 06:37:32 pm »
อึก...อ่านแล้วน้ำตาจะไหล TT TT แทงใจดำอย่างแรงฮะ - -

ยิ่งประโยคนี้

"พ่อและแม่ คิดบัญชีค่าใช้จ่ายก่อนนอน ... เพื่อความอยู่รอด
ลูกนอนคุยโทรศัพท์ เล่นเนตก่อนนอน ... เพื่อให้หลับฝันดี"

จี้ใจดำมากๆๆๆๆๆ =w="!!! ขอบคุณที่เอามาฝากกันนะป้อน   :(

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

TaWhan

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 01:42:08 am »
ซึ้งอ่ะ

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 04:15:06 am »
เอ่อ ,, เศร้าๆๆ  :( :(

ต่อไปจะไม่เล่นเน็ต ก๊ากก~~ [คงอีกนาน]

ปลใ ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ  :D :D

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 04:26:28 am »
ซึ้งมากๆเลยอ่ะ

อ้างถึง
พ่อและแม่คือผู้ที่ปกป้อง และยืนเคียงข้างลูกจวบจนชีวิตจะหาไม่

อันนี้ซึ้งมากๆ :'(
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 06:37:57 am »
อ่านกี่ครั้งก็สะท้อนใจเหมือนกันนะคะ
เพราะเรื่องที่ว่ามานี้เห็นลูกๆ ทำกับพ่อแม่ของตัวเองบ่อยๆ
เหมือนที่เราเคยได้ยินเขาพูดกันว่า แม่คนเดียวเลี้ยงลูกหลายๆ คนได้
แต่ลูกๆ หลายๆ คน กลับเลี้ยงแม่คนเดียวไม่ได้ มันน่าอดสูใจจริงๆ

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 09:57:17 am »

ขอบอกไรอย่างนะค่ะ อ่านกันให้จบด้วยก่อนตอบกระทู้ เพราะว่าไม่อย่างนั้นคุณจะพลาดฉากดีๆไป ค่ะ    ...  :(

....หลังวาเลนไทน์

วันที่ 14 กุมภา ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เหมือนคนทั่วไป
กุหลาบ ช็อคโกแลต คำบอกรัก
สามสิ่งนี้ต้องเวียนเข้ามาหาชีวิตผมเพื่อให้คนคนหนึ่งทุก ๆ
ปีในวันนี้

ก่อนวันที่ 14 กุมภา

ผมเดินออกจากบ้าน
ในมือมีผ้าเช็ดหน้าสีชมพูที่ต้องการเอาให้แฟนของผม
เธอเป็นหญิงสวยมาก เป็นดาวคณะของมหาลัยของเรา

ก่อนผมจะออกไปพบเธอ เธอโทรมาหาผม
ผมจึงวางผ้าเช็ดหน้าที่ผมบรรจงพับไว้บนโต๊ะ

หลังจากการพร่ำบอกรักกันด้วยถ้อยคำหวานหูเป็นเวลานานทีเดียว
ผมปรี่ออกจากบ้านไปหาเธอ
โดยไม่ลืมผ้าเช็ดหน้าผืนนั้น

ผมเห็นพ่อของผมถือมันออกมา ในผ้าผืนนั้นมีรอยเลือด
"พ่อ ทำอะไรหนะ" ผมโพล่งถามด้วยความโมโห

พ่อหน้าซีดทันที
" ไอ้เหมียวหนะ มันโดนกัด พ่อเลยเอาผ้าไปเช็ดเลือด"
"พ่อรู้ไหม ผมกำลังจะเอาไปให้แฟน

พ่อเงียบ ผมเกลียดจริงๆ เวลาพ่อเงียบเมื่อจนกับปัญหา
ความโมโหสั่งผมให้ทำได้แม้กระทั่งจะตบหน้าพ่อ

พ่อเบือนหน้า
"พ่อขอโทษ มานี่....." พ่อยื่นมือมารับผ้าเช็ดหน้า
"พ่อจะเอาไปซักให้เอง"

ผมงอนพ่อถึงกับไม่ยอมคุยกับพ่อเป็นเวลานานพอควร ไม่ยอมลงจากบ้าน
เป็นเวลาเกือบทั้งสองวันที่ผมไม่เจอหน้า
ใคร หมกตัวอยู่กับห้อง มีเพียงแม่เท่านั้นที่คอยส่งข้าวให้ผม

ยามเมือ่ผมมองตาแม่ครั้งใดทุกครั้ง ดวงตาแม่จะแดงปรี่ด้วยน้ำตา
ผมเริ่มรู้สึกว่า บางทีผมอาจจะทำเกินไป

14 กุมภาพันธ์
ตั้งแต่ครั้งที่ผมเห็นแม่เสียใจ
ผมก็รู้สึกว่าผมทำอะไรผิดไปหรือเปล่า
ผมยอมออกมาจากห้อง

ผมไม่เห็นพ่อ
เดินออกมาที่บริเวณลานซักผ้า กาละมังยังมีผ้าที่ยังไม่ซักหลายผืน
ข้างๆ มีกองเลือดอยู่ และที่ราวตากผ้ามี
ผ้าเช็ดหน้าของผม ถึงจะล้างรอยเลือดไม่หมด
ก็ยังดีที่พ่อยังห่วงใยผม ยังแคร์ผมอยู่

พ่อ ผมอยากขอโทษครับ

หันหน้าจะกลับเข้าบ้าน ก็พบกับแม่ แม่ร้องไห้มาแต่ไกล
วิ่งมากอดผม
" พ่อเสียแล้วนะ "

ผมอึ้ง

แม่ลำดับเหตุการณ์ และทำให้ผมทราบว่า
พ่อป่วยเป็นโรคทางเดินหายใจติดเชื้อ
รอยเลือดที่เห็นนั้นคือเลือดที่พ่อจาม
ออกมา พ่อมองไม่เห็น
"พ่อกำชับแม่มาตอนที่ลูกโกรธว่า อย่าบอกลูกเด็ดขาดว่าพ่อป่วย "
"ทำไมล่ะครับ"
"พ่อกลัวเราจะเสียใจ แล้วไม่ได้ออกไปเที่ยวกับแฟน"

ผมอึ้งเป็นครั้งที่สอง
"พ่อบอกแม่ด้วยว่า ถ้าพ่อเสียวันนี้ อย่าเพิ่งบอกลูก
ให้ลูกไปเที่ยวกับแฟนก่อน พ่อไม่อยากให้ลูกเป็นทุกข์ พลาด
โอกาสอย่างนี้เพราะพ่อคนเดียว
พ่อบอกด้วยว่าพ่อซักผ้าเช็ดหน้าให้แล้ว มันไม่สะอาดหรอก
แต่พ่อบอกว่าพ่อของลูกทำ
ดีที่สุดแล้ว"

ผมกอดแม่ ร้องไห้
วันนี้จะเป็นวันวาเลนไทน์ที่อยู่ในความทรงจำตลอดไป

พ่อครับ ผมขอโทษ.......

อ่านเจอมาค่ะเลยเอามาฝาก ร้องไห้เลยอ่าค่ะ  :'(

เครดิต ::  www.teenee.com    พ่อ.... T+T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2009, 06:55:48 am โดย Pon from Slytherin House »

ministelmaki

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 11:27:57 am »
ผมอ่านต้นๆก็ไม่อยากอ่านต่อไปแล้ว เศร้ามากๆๆ  :'(
ซึ้งสุดๆ
ขอบคุณที่นำมาฝากนะครับ
TMH[P]

Tarariw

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 11:31:35 am »
ซึ้งมากๆเลย  :'(

อ่านแล้วเห็นใจพ่อแม่มาก

ขอบคุณที่นำมาให้อ่าน

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 12:50:00 pm »
ซึ้งมากๆ อ่านแล้วคิดถึง ครอบครัวจัง

นานเท่าไรแล้วที่เราไม่ได้กินข้าวพร้อมกันเนี่ย

อ่านแล้วจะร้องไห้  T-T

ขอบคุณมาก ๆ ที่เอาเรื่องดีๆ แบบนี้มาให้อ่าน         :'( :'(

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 01:01:59 pm »
เฮ้อ เศร้าจัง ,, เมื่อไหร่พ่อจะกลับบ้าน น๊า

ฮึกๆๆ ฮือๆๆๆ T^T

แค่ยังไงก็ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ   :'( :'(

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 01:44:28 pm »
ใช่ๆๆ

เห็นด้วย

อ่านแล้วซึ้งๆ

ปล.ขอบคุรที่นำมาฝากค่ะ :-\
Happy and Smile

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 02:11:51 pm »
โห

:'(

พ่อรักลูกมากกกกก
Happy and Smile

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 03:28:59 pm »
  โฮกกกก   อย่างซึ้ง

รักแม่กับพ่อ!! มากมาย    :'(

ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน    :-*

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

Animater

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 04:13:19 pm »
ซึ้งมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 05:33:10 pm »
ทุกคนตอนที่เป็นวัยรุ่นก็มักจะเป็นแบบนี้นี่แหละ (เจ้ก็เคยเป็นหนึ่งในนั้น)

ขอบิ้วอารมณ์นอดนึงก่อนนะ....

เห็นพ่อแม่และคนในครอบครัวไม่มีความสำคัญเท่ากับเพื่อนหรือแฟน

และมักจะสายเกินไปสำหรับการที่จะหันมามองครอบครัวของเราเสมอ

สายเกินไปจนกระทั่งไม่ได้แสดงความรู้สึกนั้นๆออกมา

แม้เราจะสุข ทุกข์ เศร้า หรืออะไรก็ตาม

คนๆนั้นก็ไม่เคยหนีเราไปไหน นั่นคือพ่อแม่และครอบครัวของเราเองที่ไม่เคยทิ้งเราไปไหน (ซึ้งสุดๆ)

หนูป้อนเจ้ขอขโมยซีนนะ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 06:36:28 pm »
เรื่องนี้ก็ซึ้งมากมาย

อ่านอีกกี่รอบ ก็นะ  ความรักของพ่อที่มีต่อลูก    :'(

ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก 

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 02:27:47 am »
โอ๊ย ~จะร้องแล้วค่ะ :'(

ซึ้งค่ะ ซึ้งมากเลย :'(

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 02:58:11 am »
เพราะฉะนั้น..ท่าน - - -

คือบุคคลที่เราต้องคิดถึงก่อนสิ่งใดเป็น2ท่านแรกค่ะ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2009, 06:36:23 am »
ซึ้งจังเลยค่ะ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2009, 01:39:02 am »
ขอบคุนนะค่ะที่นำมาฝาก

คนสมัยนี้เค้าก้อคิดอย่างงี้ละค่ะ

แต่ว่าเราไม่คิดหรอก  :-\

เด้กดีๆๆๆๆ :D

5555+ :P

SMF spam blocked by CleanTalk