ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 090209 - สควิบ [1]  (อ่าน 2585 ครั้ง)

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
PSW.HPL 090209 - สควิบ [1]
« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 03:13:43 pm »
ในแฮร์รี่มีสควิบอยู่ 2 คนใช่ไหมครับ แล้วใครบ้างนะ จำไม่ได้ แล้วทำไมถึงเป็นสควิบได้ ปล.ดีใจจังเป็นสควิบแล้ว

TOPIC LOCKED: 16 FEB 09 1050
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2009, 02:07:03 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
Re: 09 FEB 09 : สควิบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 01:36:00 am »
Squib (สควิบ)
เป็นพวกที่โชคร้ายเยอะหน่อย นั่นก็เพราะว่าพวกเขาได้ที่ชื่อว่าเป็น สควิบ เกิดจากครอบครัวเลือดบริสุทธิ์ แต่ดันไม่มีอำนาจวิเศษอะไรเลย
หรือจะเรียกได้ว่า เป็นส่วนกลับ และ ตรงกันข้ามของพ่อมด และ แม่มดที่เกิดจากเหล่ามักเกิลนั่นเอง สำหรับผู้ที่เป็นสควิบ และ ปรากฎตัวในหนังสือ ได้แก่

- อราเบลล่า ฟิกก์ หรือ มีสซีส ฟิกก์ เธออาศัยอยู่ข้างบ้านพวกเดอส์ลีย์
- อาร์กัส ฟิลซ ภารโรง โรงเรียนเวทมนตร์ศาสตร์ Hogwarts

Credits =>>> PSW

ปล. ตั้งคำถามถี่แบบนี้ อยากรู้จังว่าน้องอ่านหนังสือแฮร์รี่ พอตเตอร์แล้วหรือยังคะเนี่ยะ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 07:16:03 am โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

troublemaker

• มักเกิ้ล
  • *
Re: 09 FEB 09 - สควิบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 03:52:19 am »
รายละเอียดก็ได้ทราบไปแล้วนะ ขอแค่อยากบอกอะไรซักนิดนึง

จากหลักการเทียบเคียงภาษาอังกฤษกับภาษาไทย ตัว B เทียบเท่ากับ "บ"

ฉะนั้น การเลียนเสียงคำว่า Squib ควรเป็น "สควิ" ไม่ใช่ "สควิ"

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 06:36:38 am โดย ~ Chicken_regeR ~ »

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 06:24:55 am »
แก้ไขตัวอักษรให้เรียบร้อยแล้วนะคะ  ขอบคุณคุณtroublemaker ที่ท้วงติงมาในครั้งนี้
แต่อย่าลืมกลับไปแก้ไขการแชร์เครดิตคนอื่นเขาให้ครบด้วยนะคะ
เดี๋ยวมันกลายเป็นความผิดพลาดของคนอื่นเท่าภูเขา  แต่ความผิดพลาดของตัวเท่าธุลี

;D

อนึ่ง!!  ในความเข้าใจคิดว่าข้อมูลดังกล่าวน่าจะคัดลอกมาจากแฮร์รี่เล่มแรกๆ   แต่ไม่ได้มีการอัพเดทข้อมูลใหม่ในภายหลัง
ทางทีมงาน Potter Story Web ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 06:38:28 am โดย ~ Chicken_regeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 06:51:13 am »
             อ่า~ เรื่องตัวสะกดเนี่ย ผมว่ามันผิดน่ะครับ ... ผิดในหนังสือนี่แหละครับไม่ใช่ที่ไหนอื่นเลย
             อย่างคำว่า สควิบ เนี่ย ... จริง ๆ แล้วมันควรจะสะกดด้วย 'บ' อย่างที่รีพลายก่อนหน้าบอกนั่นแหละครับ จึงจะถูกต้องตามหลักการถอดคำ
             แต่เท่าที่ผมพยายามหาจุดพิมพ์ผิดของหนังสือน่ะครับ ... ผมพบว่าในหนังสือเล่ม 1 และ 2 นั้น มีการใช้ 'ป' สะกดจริง ๆ ครับ แล้วค่อยมาเปลี่ยนในเล่มหลัง ๆ
             เพราะฉะนั้น ถ้าจะให้ถูกต้องจริง ๆ ... ผมว่าเราคงต้องรอให้สำนักพิมพ์จัดการแก้ไขก่อนแล้วหล่ะครับ ^^

แต่เอ ... จุดผิดนี่มันเยอะจริง ๆ น่ะสิครับ
             อย่างเช่น คำว่า 'มิสซิสฟิก' ... ถ้าเป็นเล่มแรก ๆ จะใช้คำว่า 'ฟิก' เป็นสิบ ๆ จุด
             แต่พอมาเป็นเล่มห้า กลับกลายเป็น 'ฟิกก์' ซะอย่างนั้น แล้วก็ถอดคำถูกซะด้วยจากคำว่า Mrs.Figg
             เพียงแต่บังเอิญว่ามันถอดคำถูกอยู่แค่จุดเดียว ... ในขณะที่สิ่งที่ถอดคำผิดมันมีเป็นลิบ ๆ จุด กระจายอยู่ในทุกเล่ม
             เพราะฉะนั้น ผมว่าการแก้ไขเรื่องนี้ เป็นงานใหญ่เลยที่เดียวหล่ะครับ ...
             ยังไงเราก็คงต้องรอสำนักพิมพ์แก้ไขต่อไปเนาะ ^^

มาต่อที่กระทู้นะครับ ตอนแรกว่าจะไม่ตอบแล้วเชียวครับ
             แต่พอดียังนึกออกอีกหน่อยนึงฮะ ...
             ตัวละครที่เป็นสควิบเนี่ย นอกเหนือจากมิสซิสฟิกก์ และมิสเตอร์ฟิลช์แล้ว
             ยังมีตัวละครที่คาดว่ามีแนวโน้มจะเป็น หรือเป็นผู้ที่มีเวทมนตร์ไม่แข็งแรงอีกสองสามคนครับ
             จขกท. ลองดูในเล่ม 2 นะครับ (จำบทไม่ได้แล้วอ่ะ -*- ) ตอนที่แฮร์รี่ถูกฟิลช์พาตัวไปห้องทำงาน
             แล้วนิกให้เจ้าพีฟส์พังตู้อันตรธาน เพื่อล่อฟิลช์ออกไปจากห้อง ...
             ตอนนั้นจะมีตัวละครบางตัวที่ให้คำนิยมในตำราควิกสเปลล์น่ะครับ ...
             ผมคิดว่าพวกตัวละครชื่อ ดี.เจ.พอต อะไรพวกนี้ ก็น่าจะเป็นสควิบเช่นกันครับ ^^
             เดี๋ยวยังไงผมจะลองกลับไปเปิดหาก่อนนะครับ...

POST BY: uknow_who ++ 10 FEB 09 1351...

::: EDIT :::

อ่า~ ... จะบอกว่าข้าพเจ้าลืมอ่ะขอรับ ^^!
             ว่าจะเปิดหนังสือดูให้ แต่ไม่ได้เปิดซะอย่างนั้น ... แต่ไม่เป็นไรฮะรีพลายล่างตอบให้แล้วเนาะ ^^
             พอดีเห็นพูดถึงแอรีอานน่าด้วย ... ก็เลยนึกขึ้นได้อีกคนนึงฮะ
             สำหรับตัวละครตัวนี้ ถ้าจะบอกว่าเธอเป็นสควิบก็อาจจะไม่ถูกต้องนัก เพราะเธอมีพลังเวทที่ถือว่าสมบูรณ์ เต็มเปี่ยม
             แต่ในสายตาของคนในครอบครัว โดยเฉพาะพ่อของเธอ ... เธอก็เป็นแค่ 'สควิบ' คนนึงเท่านั้น
             ตอนนี้คงร้องอ๋อกันแล้วใช่ไหมฮะ ^^ ... คนที่ผมพูดถึงเนี่ย ก็คือ เมโรเพ ก๊อนท์ ครับ
             ตัวละครตัวนี้ ผมคิดว่าน่าจะตกที่นั่งอยู่ในข่ายเดียวกับแอรีอานน่า ที่สังคมพากันคิดว่าเธอเป็นสควิบ
             ในขณะที่เมโรเพ ถูกแรงกดดันจากพ่อ จนไม่กล้าใช้เวทมนตร์ และทำให้พ่อคิดว่าเธอเป็นสควิบครับ
             ยิ่งพูดก็ยิ่งงงเองแฮะ ยูยู่เอ๊ย ~ เหอ ๆ

EDIT BY: uknow_who ++ 11 FEB 09 0904...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 02:05:18 am โดย พี่ชายคนโต... »

troublemaker

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 02:02:41 pm »
                         ตอนนั้นจะมีตัวละครบางตัวที่ให้คำนิยมในตำราควิกสเปลล์น่ะครับ ...
             ผมคิดว่าพวกตัวละครชื่อ ดี.เจ.พอต อะไรพวกนี้ ก็น่าจะเป็นสควิบเช่นกันครับ ^^
             เดี๋ยวยังไงผมจะลองกลับไปเปิดหาก่อนนะครับ...

POST BY: uknow_who ++ 10 FEB 09 1351...

ก็มีพ่อมด ดี.เจ.พรอต (จากเมืองดิดส์บิวรี ที่ประสบความสำเร็จในการเรียนคลิกสเปลล์จนสามารถเสกภรรยาให้กลายเป็นตัวจามรีได้)
และมาดามซี. เน็ตเทิ่ล (แห่งเมืองท็อปแชม ที่ก่อนเรียนรู้หลักสูตรคลิกสเปลล์ การใช้คาถาและการปรุงยาของหล่อนกลายเป็นเรื่องตลกภายในครอบครัว)

ยังมีอีกคนหนึ่งที่ถูกกล่าวหาจากสังคมว่าเป็นสควิบ นั่นคือแอรีอานนา ดัมเบิลดอร์
แต่ในกรณีนั้น เป็นเพราะการเลี้ยงดูแบบกักขังอยู่แต่ในบ้าน ทำให้ชาวบ้านต่างพากันเชื่อว่าเธอเป็นสควิบ

SMF spam blocked by CleanTalk