ผู้เขียน หัวข้อ: 30/4/52 อาหารมันๆกลับซ่อนคุณประโยขน์เป็นสารบำรุงสมอง  (อ่าน 2961 ครั้ง)

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • Love Harry 4 Ever
นักวิทยาศาสตร์มหาวิทยาลัยแคลิฟอร์เนียศึกษาพบว่ากรดโอเลอิกในไขมัน กลับมีประโยชน์ เพราะ ถูกแปลงให้เป็นสารบำรุงสมอง เมื่อตกถึงลำไส้
วารสารของ “สมาคมวิทยาศาสตร์แห่งชาติ” ของอเมริกาซึ่งเสนอรายงานผลการศึกษา กล่าวว่า การค้นพบนี้อาจช่วยให้พบหนทางรักษาโรคเกี่ยวกับความจำใหม่ได้ เพราะขณะนี้ได้มีการทดลองยาที่ทำเทียมสารประกอบนี้ เพื่อลดปริมาณไตรกลีเซอไรด์ อันเป็นไขมันที่เป็นอันตรายอยู่แล้ว

ผลการศึกษาได้แสดงว่าสารโอเลออย์อีทานอลอลาไมด์หรือโออีเอในระดับสูงมีสรรพคุณช่วยลดความอยากอาหารทำให้น้ำหนักลด ทั้งยังช่วยลดปริมาณคอเลสเทอรอลลในเลือดนอกจากไตรกลีเซอไรด์ ซึ่งทำให้มันเหมาะกับที่จะทำเป็นยาเม็ดลดความอ้วนด้วย

ดร.ดาเนียล เพียวเมลลิ หันหน้านักวิจัยกล่าวว่า โออีเอ ยังช่วยเก็บความจำเอาไว้ โดยช่วยกระตุ้นสัญญาณเพิ่มขีดความจำในสมอง ส่วนที่เกี่ยวกับความจำทางด้านอารมณ์ เขายังเสริมว่ามันยังมีประโยชน์ในวิวัฒนาการ ในการช่วยให้สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมจำได้ถึงแหล่งและเวลาที่จะหาอาหารมันๆกิน  จึงดูเหมือนมันเป็นเครื่องมือสำคัญในการวิวัฒนาการของมนุษย์และสัตว์อื่นของยุคต้นๆ เพราะการจำแหล่งและสภาพการณ์ที่เกิดสิ่งหนึ่งสิ่งใดขึ้นได้ อาจจะเป็นกลไกเพื่อการอยู่รอดของมนุษย์ยุคแรกๆที่สำคัญอันหนึ่ง

เครดิต หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ :D

ปล.เห็นมีประโยชน์ดีเลยลองนำมาให้อ่านกันดูค่ะ
Happy and Smile

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
คุณพระช่วย จริงหรือนี่ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่ออ่า ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ ???

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
งั้นรึ ต้องไปกินซะละ

ถ้าพี่เกินอ้วน จขกท. รับผิดชอบด้วยนะ

อิอิ [ล้อเล่น]

ปล. ขอบคุณที่นำมาฝากคะ  :)

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ไม่น่าเชื่อ

เห็นไหม เหมือนอย่างที่ ดัมเบิลดอร์ บอก ทุกอย่างมีความดีอยู่ในตัว

thank หลายๆ น้อง สำหรับความรู้ใหม่ๆ

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
แอบเห็นในเว็บที่นี่แว๊บๆ  มาอ่านอีกที

ไม่น่าเชื่อเลยเน้อ   8)

ขอคุณจ้าที่นำมาฝาก    :-\

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

【M♥szii'z】™

• มนุษย์หมาป่า
    • http://mosziiz-lady.hi5.com
ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ

^^

ทุกสิ่งทุกอย่างก็มีทั้งประโยชน์และโทษในตัวของมันเองค่ะ

ควรทานในปริมาณที่พอดี จะได้ไม่ต้องรับผลเสียที่ตามมา ~

อัลบัส เต้ ดับเบิ้ลดอร์

• อิอิอิอิ 555+ งิงิงิ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ผม อัลบัส ดัมเบิ้ลดอร์ ครับ
ขอบคุนนะครับ เเต่เหนจะไม่กินละครับ อ้วก  ;D
เตเต้เองครับ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
มันเกินไปมันก็ไม่ค่อยดีนะ

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
ขอบคุนนะค่ะสำหรับข้อมูล

SMF spam blocked by CleanTalk