ผู้เขียน หัวข้อ: 31/03/52 - ลองอ่านดูชีวิตเหมือนจิ๊กซอว์  (อ่าน 3272 ครั้ง)

p@kka

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
31/03/52 - ลองอ่านดูชีวิตเหมือนจิ๊กซอว์
« เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 03:28:34 am »
ลองอ่านดูนะเผื่อเอาไปใช้ในชีวิตได้

ชีวิตก็เหมือนภาพจิ๊กซอว์ใหญ่ๆภาพหนึ่ง
ก่อนที่ภาพนั้นจะสมบูรณ์แบบ เราคงต้องใช้เวลาเนิ่นนาน
ในการหาองค์ประกอบของภาพนั้นให้ครบ
และองค์ประกอบแต่ละชิ้นก็คือ จิ๊กซอว์ตัวจิ๋วที่ต้องหาด้านที่เข้ากันให้ได้

ก่อนที่จะต่อจิ๊กซอว์ต้องรู้ก่อนว่าภาพนั้นคืออะไร
มันจะไม่ทำให้เราหลงทาง ต่อผิดต่อถูกจนเสียเวลา
ถ้ารื้อออกมาแล้ว แต่ไม่รู้จักความต้องการตัวเอง
ความหวังจะทำให้มันเข้าที่เข้าทางอีกครั้งก็ดูเลือนลางเต็มที

อย่าทำจิ๊กซอว์กระจัดกระจายเด็ดขาด
ควรแยกชิ้นส่วนตัวจิ๋วออกเป็นหมวดหมู่เสีย
ก่อนจะทำให้จัดแจงชีวิตได้ง่ายขึ้น
แล้วใช้สติไตร่ตรองกันเป็นส่วนๆไป
ว่าจะวางชิ้นไหน ตรงไหน ภาพจะได้สวยสมใจอีกครั้ง

ถ้าจิ๊กซอว์ที่มีอยู่ต่อจนครบแล้ว แต่ภาพก็ยังแหว่งๆโหว่พิกล

อย่าเพิ่งตกใจ

เพราะส่วนที่ขาดหายไปนั่นแหละคือสิ่งใหม่ของชีวิตที่จะต้องตามหาให้พบ
ลองดูจากจิ๊กซอว์ตัวข้างๆจะทำให้การตามหาง่ายขึ้น
เพราะจิ๊กซอว์ที่ลงล็อกได้พอดี มีอยู่ไม่กี่ตัวในโลกหรอก

สุดท้าย .. ถึงต่อจิ๊กซอว์ได้ครบจนเป็นภาพที่สมบูรณ์แบบแล้วก็ตาม
เราก็ไม่ควรทิ้งจิ๊กซอว์ส่วนเกินที่ไม่ใช้แล้วให้ระเกะระกะอยู่รอบตัว
เพราะมันอาจจะค้างคาจนกลายเป็นปัญหาตามหลังให้ชีวิตอันแสนสุขได้

ทางที่ดี ควรจัดการจิ๊กซอว์ส่วนเกินที่ว่าเสีย
ไม่ว่าจะเป็นการเก็บใส่กล่องไว้เผื่อเอาขึ้นมาใช้ในวันหน้า
ทิ้งขยะ หรือจะย่อยสลายไปเลยก็ได้
แต่ยังไงก็ขอให้ชีวิตคลีนแอนด์เคลียร์ไว้ก่อน
ภาพๆนั้นจะได้สวยงามดั่งใจ ..

* * * เจอ JigSaW ชิ้นสุดท้ายกันบ้างรึยัง ??

~ I Love Harry Potter ~

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 31/03/52 - ลองอ่านดูชีวิตเหมือนจิ๊กซอว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 04:11:40 am »
ชอบอันนี้อะ จิกซอว์ชิ้นสุดท้าย แล้วมันคืออะไรค่ะเนี่ย ๕๕

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำพูดดีๆ

-*-임윤아-*-Mancuppoom-*-

• LOVE^^YoonA^^
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • SaRangHeyYo_SNSD_YoonA
    • Muggle-v
Re: 31/03/52 - ลองอ่านดูชีวิตเหมือนจิ๊กซอว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 04:31:33 am »
อ้างถึง
เพราะส่วนที่ขาดหายไปนั่นแหละคือสิ่งใหม่ของชีวิตที่จะต้องตามหาให้พบ
ลองดูจากจิ๊กซอว์ตัวข้างๆจะทำให้การตามหาง่ายขึ้น
เพราะจิ๊กซอว์ที่ลงล็อกได้พอดี มีอยู่ไม่กี่ตัวในโลกหรอก

ชอบท่อนนี้ที่สุดแล้ว

สิ่งใหม่ๆของชีวิต    :)

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 06:32:55 am »
เป็นส่วนที่ขาดหายนั่นแหละคือสิ่งใหม่ของชีวิตที่ต้องตามหาให้พบ ชอบอันนี้มากเลยคับ แม้จะไม่รู้ว่ามันอยู่ที่ไหน :-X
ขอบคุณคับ ทำไห้ได้แง่คิดหลายๆแง่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2009, 06:36:08 am โดย davilza »

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 06:44:37 am »
อืม เป็นบทความสั้นๆ แต่ความหมายลึกซึ้ง ^^

ขอบคุณที่นำบทความดีๆมากฝากนะครับ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 10:22:55 am »
ต่อแล้วก็หายไป  เฮ้อ เศร้าๆ!!!   :'(
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก 

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 12:25:36 pm »
ดีมากๆเลยค่ะบทความนี้
มันก็จริงอยู่นะคะที่ชีวิตเราเหมือนจิ๊กซอว์
ที่เราต้องต่อออกมาให้สวยสมบูรณ์ถูกใจเรา
ขอบคุณนะคะที่นำบทความดีๆมาฝากกัน...

paranoiiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 12:34:10 pm »
ใช่เลย ก็จริงอย่างว่าอะนะ
"ส่วนที่ขาดหายไปนั่นแหละคือสิ่งใหม่ของชีวิตที่จะต้องตามหาให้พบ"
ประโยคนี้โดนมากมาย 55

winny

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 03:00:58 pm »
เป้นบทความที่ให้ข้อคิดมากเลยค่ะ

เห็นด้วนเลย

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะค่ะ

~Montri~

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 03:29:13 pm »
อ่านแล้วได้คติสอนใจมากเลย

ขอบคุณที่นำมาฝากกันครับ :D

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 05:01:51 pm »
โห~ คมมากมาย ตอนนี้ชีวิตกำลังเป็นจิ๊กซอว์ที่กระจัดกระจายค่ะ ยังต่อกันไม่ติดและหาจุดหมายแทบไม่เจอ เหอๆๆ

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 03:53:24 am »
ต้องขอบคุณ เจ้าของกระทู้ ด้วยนะคะ ที่นำ บทความดีๆ มาฝาก

จิ๊กซอว์ ทุกชิ้น มีค่ามาก

บทความมีความหมายดีมากค่ะ
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 04:16:51 am »
กระทู้ดีมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ

ทำให้รู้ว่าจะจัดการกับชีวิตของเรายังไง

ขอบคุณค่ะที่นำมาฝากกัน
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

scoutarm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 01:00:18 am »
ขอบคุณคับ
ซึ้งดี

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 05:04:35 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

ก็จริงอย่างที่เค้าว่า ชีวิตมันก็เหมือนจิกซอร์นั่นแหละ....

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 11:23:45 am »
ขอบคุณที่นำข้อคิดดีๆมาฝากค่ะ  :D ;)

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 เมษายน 2009, 01:39:06 pm »
โห...ซึ้งมากค่ะ ,,ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 เมษายน 2009, 01:37:53 pm »
 :D
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีที่นำมาฝากนะจ๊ะ

อ่านแล้วokเหมือนกันนะเนี่ย

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 เมษายน 2009, 11:28:17 am »
เป็นบทความที่ดีจริงๆค่ะ :D

ขอบคุณนะคะ

SMF spam blocked by CleanTalk