ผู้เขียน หัวข้อ: 2/02/09 - - เตือน ! ปล่อยเด็กคุยโทรศัพท์ขณะข้ามถนนอันตราย  (อ่าน 2162 ครั้ง)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
เตือน ! ปล่อยเด็กคุยโทรศัพท์ขณะข้ามถนนอันตราย  

นักวิจัยมหาวิทยาลัยอลาบามา เมืองเบอมิงแฮม กล่าวเตือนว่า เด็กที่ข้ามถนนพร้อมกับพูดโทรศัพท์มือถือไปด้วย เป็นการก่อภัยอันเป็นความหายนะ

คณะนักวิจัยได้รายงานผลการศึกษาในวารสารวิชาการ ''กุมารแพทย์เวชกรรม'' ของสหรัฐฯว่า การที่เด็กเล็ก วัย 10 และ 11 ขวบ พูดโทรศัพท์ขณะข้ามถนน ทำให้ลืมดูรถรา มักจะโดนถูกรถเฉี่ยวหรือชนบ่อย ๆ

นักศึกษาปริญญาเอกแคเธอรีน ไบอิงตัน ผู้เขียนรายงาน กล่าวว่า ''ได้ศึกษากับเด็กเล็ก 77 คน ในบรรยากาศแวดล้อมที่เลียนแบบตามถนน ที่มีรถวิ่งไปมาทั้งสองทาง แล้วให้เด็กยืนบนขอบถนน แต่พอเมื่อก้าวลง ได้ใช้ผู้เล่นที่สร้างขึ้นในโลกเสมือนจริงแทนตัว โดยจำลองแบบให้ข้ามถนนในยามที่พูดโทรศัพท์ กับตอนที่ไม่มีโทรศัพท์ อย่างละ 6 ครั้ง ปรากฏผลว่าตัวแทนของเด็กที่ข้ามถนนขณะพูดโทรศัพท์ จวนเกือบจะถูกรถชนหลายครั้ง''

ผู้อำนวยการศูนย์ป้องกันอุบัติเหตุกับเด็กที่ไมอามี ให้ความเห็นว่า พ่อแม่ควรจะคำนึงถึงภัยที่จะเกิด ก่อนที่จะซื้อโทรศัพท์ให้กับเด็กเล็ก และจำเป็นต้องตั้งกฎและกำชับในการใช้ให้แจ้งชัด อย่างเช่น ห้ามใช้ขณะข้ามถนนหรือไม่ได้อยู่บนบาทวิถีอย่างเด็ดขาด 

แหล่งที่มา จาก หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ   

ปล. I  Love  Tiffany ที่สุดในโลก 555

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
Re: 2/02/09 - - เตือน ! ปล่อยเด็กคุยโทรศัพท์ขณะข้ามถนนอันตราย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 02:37:18 am »
อืม~ จริงๆ ไม่ว่าจะคุยขณะข้ามถนน ขณะขับรถ หรือขณะขึ้นลงรถโดยสารก็ล้วนแต่ไม่ปลอดภัยทั้งนั้น  น่าเป็นห่วงจริงๆ

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
Re: 2/02/09 - - เตือน ! ปล่อยเด็กคุยโทรศัพท์ขณะข้ามถนนอันตราย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 09:32:39 am »
10 - 11 ขวบนี่ใช้มือถือกันแล้วเหรอ  :o
เค้าเพิ่งจะมีใช้เองอ่ะ 555

ขอบคุณมาก ๆ ที่เอามาฝากนะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 11:17:54 am »
อ่าใช่เลย  จากประสบการณ์แล้วเกือบโดนรถชนก็เพราะคุยโทรศัพท์นี่แหล่ะนะ
จำติดใจเลย ว่าข้ามอย่าคุย  เอิ๊กๆ   >:(
ขอบคุณค่ะที่นำมาฝาก   ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

Nightlady

• มักเกิ้ล
  • *
  • Twilight~
    • ++Western Music++
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 12:22:00 pm »

สมัย ก่อน อายุ 11 ยังไม่มีโทรศัพท์ใช้เลย พี่น้อง

โอว.... เฮ้อ.....

การใช้โทรศัพท์ อันตราย ทุกที่แหละ จ๊ะ

ยิ่งใช้ ตอน ขับรถ น่ากลัวจริง ๆ >O<

ขอบคุณ ที่นำ มาให้อ่านนะจ๊ะ[/color
]
I couldn’t live with myself if I ever hurt you.You don’t know how it’s tortured me.

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 01:15:47 pm »
8) เด็ก 10 ขวบ ใช้มือถือแล้วหรือนี่ โอ้ ข้าพเจ้าเพิ่งเริ่มใช้ตอนอายุ 15 นี่เอง รุ่นเดอะด้วย 55+

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ ใช้ตอนไหนก็อันตรายทั้งนั้นแหละ อย่าทำ 2 อย่างพร้อมๆกัน

ทางทีดีควรทำทีละอ่างดีกว่า เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน  :D

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

ARIANA

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • GOD SAVE THE KING
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 08:25:09 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะครับ
ALLIEAEK
LOVE YOU EVERYDAY AND TWICE ON SUNDAY

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 03:59:22 am »
คือ ไอ้ของแบบนี้มันต้องทำวิจัยด้วยเหรอ ?   :-X
เอาตามสภาพจริงแล้วอย่าว่าแต่โทรศัพท์เลยคะ  เดินทานขนม, หยอกล้อ  ฯลฯ  ...  มันก็ไม่ควรทำขณะข้ามถนนหรือเดินริมถนนด้วยกันทั้งนั้น
อย่าว่าแต่คนเดินถนนจะได้รับอันตรายเลย  คนขับก็ซวยเช่นกัน  เหอๆ ๆ ๆ
ขอบคุณที่นำมาฝากคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 10:35:37 am »
ดีน่ะค่ะ เป็นกรณีที่น่าศึกษามากๆ แหม ๆ! ๑๐ ขวบคุยโทรศัพท์กันแล้ว หืมอย่าว่าแต่คุยเลยมีแล้วด้วย

อะไรจะปานนี้  โทรศัพท์สวยแค่ไหนแต่ถ้าไม่ระวังตัวดีๆ ก็เสียทั้งโทรศัพท์และชีวิตน่ะค่ะ

ขอบคุณน่ะค่ะ :"D

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 01:44:05 pm »
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 02:30:01 pm »
ขอบคุณครับ

Federal Rascalov

• มักเกิ้ล
  • *
  • อดีตสตราฟ์บอร์ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 05:42:24 am »
สมาธิไม่ได้อยู่ในตอนข้ามถนนแต่อยู่ในตอนคุยโทรศัพท์ อันตรายนะเนี่ย

nuknic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 09:21:57 am »
ขอบคุณนะคะ

ที่นำมาฝาก :D

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 02:01:28 pm »
ไม่เคยให้ทำแบบนี้เลย อันตรายมากๆๆ

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก

SMF spam blocked by CleanTalk