ผู้เขียน หัวข้อ: 15/03/52 แบบทดสอบจิตวิทยา ลึกลงไปในใจคุณ??  (อ่าน 3556 ครั้ง)

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
ไม่ทราบว่าใครเคยอ่านหรือยังเเต่ก็เอามาให้อ่านน่ะค่ะ เป็นแบบทดสอบจิตวิทยา ลึกลงไปในใจคุณ

เริ่มกันเลยน่ะค่ะ

คุณอยู่ในตึกร้างแห่งหนึ่ง และกำลังยืนอยู่หน้าห้องใต้ดิน ที่มีบันไดทอดยาวลงไป
 คุณค่อยๆ เดินลงไปช้าๆ ขณะเดียวกันก็นับขั้นของบันได 1 ขั้น… 2 ขั้น… 3 ขั้น…

1.บันไดที่นำคุณลงไปถึงข้างล่างมีทั้งหมดกี่ขั้น?

-นึกในใจ หาคำตอบว่ามันมีกี่ชั้น..

2.หลังจากนั้นคุณได้ยินเสียงของใครบางคนดังออกมาจากความมืด คนผู้นั้นกำลัง

A. ร้องไห้เบาๆ

B. ร้องคร่ำครวญจนฟังไม่ได้ศัพท์

C. หรือว่ากำลังพูดกับคุณ?

3. คุณทำอย่างไรเมื่อได้ยินเสียงคนคนนั้น?

A. พยายามหาที่มาของเสียง?

B. วิ่งหนีโดยสัญชาตญาณขึ้นมาข้างบนอย่างไม่เหลียวหลัง?

C. หรือว่ายืนตัวแข็งด้วยความหวาดกลัว และไม่ขยับเขยื้อนไปไหน?

4. คุณได้ยินเสียงคนคนหนึ่งเรียกชื่อคุณ และเห็นเงาของเขาทอดตัวลงมาจากบันไดขั้นบนสุด

ใครคือคนที่กำลังเดินลงมาหาคุณ?

-เอาคนที่คุณคิดได้ก่อนเพื่อนเลยน่ะค่ะ

**

*

วิเคราะห์คำตอบ แบบทดสอบจิตวิทยา ลึกลงไปในใจคุณ

ตึกร้างและห้องใต้ดินเป็นสัญลักษณ์ที่ชัดเจนของความทรงจำที่ฝังลึก
และรอยแผลในจิตใจเราทุกคนต่างก็มีประสบการณ์ที่ไม่อยากจะระลึกถึง
หรือความผิดหวังที่เราคิดว่า เราลืมมันไปแล้ว แต่ความทรงจำนั้นไม่อาจลบเลือนไปได้ง่ายๆ
สิ่งที่เราอยากลืม จะคงอยู่กับเราเนิ่นนานเกินกว่าที่เราคาดคิด
การตอบสนองของคุณต่อสถานการณ์นี้แสดงให้เห็นว่า คุณจัดการกับความทรงจำในอดีตที่แสนเจ็บปวดอย่างไร

1. จำนวนขั้นบันได้ที่ทอดสู่ชั้นใต้ดิน บอกถึงอิทธิพลของรอยแผลในจิตใจที่มีต่อคุณขณะนี้
หากคุณตอบว่า ขั้นบันได้มีเพียงไม่กี่ขั้น คุณได้รับอิทธิพลจากสิ่งที่เกิดขึ้นในอดีตเพียงเล็กน้อย
แต่หากคุณคิดว่าบันไดนั้นทอดยาวลึกลงไปสู่ห้องใต้ดิน คุณเป็นผู้ที่มีบาดแผลฝังลึก ในใจเฉกเช่นความลึกของบันได

2. เสียงที่คุณได้ยินมาจากความมืด บอกว่าคุณผ่านพ้นประสบการณ์อันเลวร้ายในอดีตมาได้อย่างไร

A. ได้ยินเสียงร้องไห้เบาๆ คุณมักจะได้รับการปลอบโยนจากผู้อื่นเมื่อมีปัญหา
และหายจากความโศกเศร้าด้วยความช่วยเหลือจากคนเหล่านั้น

B. ได้ยินเสียงร้องคร่ำครวญจนฟังไม่ได้ศัพท์ คุณได้ผ่านความทุกข์ครั้งนั้นมาด้วยตนเองอย่างยากลำบาก
เสียงครวญครางที่คุณได้ยินเป็นเสียงของความเจ็บปวดที่ฝังลึกของคุณเอง

C. ได้ยินเสียงนั้นกำลังพูดกับคุณ คุณมีรอยแผลเป็นในใจซึ่งเป็นเสมือนเหรียญเกียรติยศ
แต่คุณไม่ยอมรับว่านั่นเป็นบาดแผล นักปรัชญาผู้มีชื่อเสียงได้กล่าวว่า “สิ่งนั้นไม่ได้ทำให้เราตาย แต่มันทำให้เราแข็งแกร่งขึ้น”
แต่จงระวัง อย่าให้สิ่งนี้ทำให้คุณแข็งกระด้าง และไม่แยแสความรู้สึกของผู้อื่น

3.ปฏิกิริยาของคุณต่อเสียงในความมืด บอกว่าคุณจัดการกับความเจ็บปวดในอดีตอย่างไร

A. หากคุณค้นหาที่มาของเสียง แสดงว่า คุณมักจะทำอย่างนั้นเช่นกันในชีวิตจริง
 การเผชิญหน้ากับปัญหาอย่างตรงไปตรงมาจะทำให้คุณพบกับทางออกอย่างแน่นอน

B. หากคุณวิ่งหนีขึ้นมาชั้นบนโดยไม่เผชิญหน้ากับเสียงนั้น คุณมักจะละเลยปัญหาโดยหวังว่าสักวันมันจะดีขึ้นเอง
วิธีนี้อาจใช้ได้ในบางกรณี แต่อย่าประหลาดใจหากคุณพบว่าปัญหานั้นวนเวียนอยู่กับคุณนานกว่าที่คิด
บางครั้งคุณก็ต้องยืนหยัด และหันไปเผชิญหน้ากับความกลัวเสียบ้าง

C.หากคุณยืนตัวแข็งด้วยความกลัวอยู่ตรงนั้น อาจหมายความว่าคุณมีความขัดแย้งในอดีตที่ยังไม่ได้แก้ไข
มันยังตามหลอกหลอนคุณ และขัดขวางคุณไม่ให้คุณดำเนินชีวิตต่อไปข้างหน้าอย่างผาสุก

4.คนที่ปรากฏตัวที่บันไดขั้นบนสุด และเรียกชื่อคุณ คือ คนที่คุณคิดว่าสามารถพึ่งพาได้เมื่อมีปัญหา
และคุณเชื่อว่า คนคนนั้นสามารถปลอบโยน และช่วยเยียวยาแผลในใจของคุณได้

เป็นไงค่ะตรงกันบ้างหรือเปล่า
จากเว็บ ดูดวง ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
Re: 15/03/52 แบบทดสอบจิตวิทยา ลึกลงไปในใจคุณ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 07:51:46 am »
ตรงแทบทุกข้อค่ะ ยกเว้นข้อแรก เหอะ ๆ ,,+ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
Re: 15/03/52 แบบทดสอบจิตวิทยา ลึกลงไปในใจคุณ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 08:04:48 am »
ขอบคุณมากนะคะ
ตรงเลยค่ะ  โดยเฉพาะ ข้อ 2 กับ 3  ^^
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 09:53:53 am »
ก็ตรงดีเน้อๆ  ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกันอ่า    ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

BO 'BOW*

• สควิบ
  • **
  • ก้รัก ทำให้โลกสดใส ^^,,
    • www.zzz9575.hi5.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 12:35:38 pm »
ก็ตรงดีนะคะ

โดยเฉพาะข้อสุดท้ายย
เวลามีปัญหาอะไร เราจ่ะนึกถึงคนๆๆนั้นเป็นคนแรกเลย

^^

ขอบคุณที่นำมาฝากค๊า!

ความเจ็บ บ ปวดคือ.ส่วนหนึ่ ง' ของการเป็นมนุษย์,,

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 12:45:03 pm »
โอ่ตรงมากเลยค่ะ น่ากลัวจริงๆเลยน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ :"D

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 01:59:30 pm »
ก็ตรงดีครับ ^^ อืม...เหอะๆ ผมผ่านมาเยอะ 5555+

ขอบคุณที่นำมาฝากกันครับ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 02:36:06 pm »
ตรงดีครับ ยิ่งข้อ 3 เนี่ยตรงมากเลย แต่บางครั้งก็ไม่ใช่นะครับ แต่ถ้าเจอแบบนั้นผมก็ไม่อยู่แล้วครับ กลัว
 ขอบคุณนะครับ
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

Mooky

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • เธอ(ทั้งคู่)สวยยยยยยยยยย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 02:51:45 pm »
ค่อนข้างตรงค่ะ เเต่ออกเเนวน่ากลัวหน่อย เหอะๆ
Live as if you were to die tomorrow,Learn as if you were to live forever.

paranoiiz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 02:52:33 pm »
โห ข้อสุดท้ายตอบว่า แม่
มานั่งนึกดู ก็มีแต่แม่นี่แหละที่เข้าใจเราที่สุด
55 55 ซึ้งๆๆ

oom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 11:04:34 am »
สุดยอดเลย :D

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 01:27:33 pm »
อ้างถึง
113, C, A, ผี
คำตอบตามนี่เลยอ่าค่ะ
ข้อสุดท้าย เอ่อ .. ไม่ใช่แล้วมั้ง - -"
ออกแนวน่ากลัว

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 03:09:59 pm »
1. 15 ขั้น
2. C.
3. A.
4. คุณยาย

โดยรวมแล้วคิดว่าค่อนข้างตรงเลยทีเดียวค่ะ

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

mutsutojung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 05:39:49 pm »
อิอิ...ขอบคุณนะค่ะ

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009, 04:42:11 am »
เกือบทุกข้อที่ตรง

ขนลุก!!

:o
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

Rak

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009, 10:43:42 am »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก ตรงมากครับ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009, 08:49:52 am »
ตรงดีค่ะ ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

Panda North

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 11:20:04 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ ^o^

แม่นหลายๆ อิอิ~
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

winny

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 04:33:45 pm »
เคยเล่นในเด็กดีครั้งหนึ่งอ่ะค่ะ

ตรงบ้างไม่ตรงบ้าง

^^

Pad_weasley

• มักเกิ้ล
  • *
  • HeeNim_Paddy_Hannie*
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 10:47:50 am »
 :D ตรงๆค่ะ !!

แต่ว่าข้อ 3 อ่ะ  ~

เรานึกเป็นป๋า (ฮันคยอง SJ) 55555

:-[

♥‵′★ ●我 爱"한경"哥哥● ★‵′♥

kengzaii

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 03:44:45 am »
ขอบคุฌ คับที่นำมาฝาก  ผมตอบหมดทุกข้อเลยคับ   :D 

TricksteR

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 02:57:21 am »
ตรงจิงๆคับ ผมตอบหยั่งงี้ข้อแรก ผมตอบบันไดทั้งหมดมี3ชั้น :o
ข้อสอง ผมตอบร้องคร่ำครวญจนฟังไม่ได้ศัพท์
ข้อสาม ผมตอบหาที่มาของเสียง
ข้อสี่ ผมตอบเพื่อน(นึกว่าเพื่อนมาแกล้งทำเป็นผีให้เราตกใจเล่น แฮะๆ)

heajihattori

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 03:22:10 pm »
แม่นเนอะ

p@kka

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 03:10:12 am »
ตรงข้อ 2 กับ 3 อ่ะ  :)
~ I Love Harry Potter ~

snippa

• คนโง่ย่อมเป็นเยื่อของคนฉลาด คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ...คนฉลาดที่แกล้งโง่
  • จงตื่นตัวอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 05:33:02 am »
แล้วข้อสุดท้ายผมตอบว่า ผีล่ะมันจะเป็อย่างไร :o
เรารัก แฮร์รี่[/font]

Tarariw

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 เมษายน 2009, 07:32:50 am »
ขอบคุณๆ

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 เมษายน 2009, 01:54:50 pm »
ถูกทุกข้อเลย...

SMF spam blocked by CleanTalk