Potter Story Lobby !!! > ห้องพยาบาล มาดามพอมฟรีย์ !

07/04/53 5 สิ่งที่ต้องทำเพื่อ “หน้าใสไร้สิว”

(1/6) > >>

kookkai':
 5 สิ่งที่ต้องทำเพื่อ “หน้าใสไร้สิว”
 ลดน้ำตาล >> การกินอาหารหรือเครื่องดื่มที่มีรสชาติหวานเกินไปล่ะก็นอกจากจะทำให้เป็นโรคอ้วนและเบาหวานแล้ว ยังเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดสิวและริ้วรอยก่อนวัยอันควรอีกด้วย ดังนั้นจึงควรที่จะลดกินอาหารหวานให้มากที่สุดนะจ๊ะ

ลดเบเกอรี่ >> การลดและงดขนมประเภทเบเกอรี่ลงบ้าง จะช่วยทำให้ช่วยผิวของน้องๆ ดีขึ้นได้จ้ะ สาเหตุเป็นเพราะแป้งที่อยู่ในเบเกอรี่จะแปรเปลี่ยนเป็นน้ำตาล และเข้าไปทำให้ผิวของน้องๆ แย่ได้

กินผัก >> สิวนั้นเป็นสาเหตุหนึ่งที่แสดงให้เห็นว่าในร่างกายของน้องๆ มีความร้อนอยู่ภายใน ซึ่งวิธีที่จะช่วยทำให้ร่างกายลดความร้อนลงมาได้วิธีหนึ่ง คือ การกินผักที่มีฤทธิ์เย็น อย่างเช่น แตงกวา ฝัก มะระ

กินผลไม้ >>การกินผลไม้ที่มีวิตามินซีสูงไม่ว่าจะเป็น ส้ม มะเขือเทศ ฝรั่ง เสาวรส จะช่วยสมานผิว เพิ่มความสดใสให้กับใบหน้า และช่วยลดรอยด่างดำ รวมทั้งรอยแผลเป็นที่เกิดจากสิวได้อีกด้วย นอกจากนี้การกินผลไม้เป็นประจำยังจะช่วยในเรื่องกากใยอาหาร ทำให้ระบบขับถ่ายดีจ้ะ

ลดของทอด >> เพราะการกินอาหารประเภททอดนอกจากจะทำให้น้ำหนักของน้องๆ พุ่งปรื้ดแล้ว ยังจะเป็นการเพิ่มความร้อนให้กับร่างกายอีกด้วย ซึ่งยิ่งเราชอบกินของทอดมากเท่าไหร่ สิวก็จะมีมากขึ้นเท่านั้น ดังนั้นถ้างดหรือลดลงได้บ้างก็จะทำให้สิวหายไปได้จ้ะ

ขอขอบคุณข้อมูลจากCLEO

Mewziiyer:
เราว่าเราโชคดี ที่ไม่มีสิว ^^

แต่รู้เรื่องแบบนี้ไว้ก็ดีนะ

ขอบคุณมาก นะคะที่นำมาฝาก    :-*

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]:
มีสิวเมื่อไรเเล้วจะนำไปใช้นะคะ ^"^

เเต่เค้าไม่ชอบทานผักอ่า - -*

ขอบคุณสำหรับบทความค่า

~:: BaipLu ::~:
เพิ่งรู้นะคะเนี่ยว่ากินผักผลไม้ลดสิวได้ด้วย!
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ เป็นประโยชน์ดีค่ะ  :D

ผู้พิทักษ์:
ตอนนี้เริ่มมีสิวเเล้ว
จะเอาไปใช้นะครับ
ขอบคุณครับ :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version