ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 300909 - คะแนนของการประลองเวทไตรภาคี  (อ่าน 2188 ครั้ง)

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
PSW.HPL 300909 - คะแนนของการประลองเวทไตรภาคี
« เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 04:07:51 pm »
คือผมลองนึกเล่นๆดูครับว่า ในภารกิจทื่ 1 และ 2 มีการเก็บคะแนนกันเพื่ออะไรหรอครับ
ยังไงในภารกิจที่ 3 ถ้าใครได้ถ้วยไตรภาคีก่อนเป็นคนแรกก็จะชนะ  แล้วอย่างนั้น จะเก็บคะแนนทำไมหรอครับ
งง หาคำตอบให้ตัวเองอยู่แต่ให้ไม่ได้ครับ ขอบคุณที่ตอบครับ

30 DAY TOPIC LOCKED: 291009 0900
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2009, 02:01:51 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: PSW.HPL 300909 - คะแนนของการประลองเวทไตรภาคี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 02:36:55 am »
       เรื่องนี้เคยคิด 'เหมือน' และ 'ไม่เหมือน' กับ จขกท. ครับ
       ที่ 'เหมือนกัน'  ก็คือ ตอนอ่านยังนั่งคิดอยู่เลยว่าคะแนนรวมที่ได้จากภารกิจที่ 1 และ 2 จะมีผลอะไร?
       ในเมื่อการที่จะชนะภารกิจที่ 3 ได้  มันขึ้นอยู่กับว่าใครไปถึงถ้วยประลองเวทได้เร็วกว่ากัน ...

แต่ที่ 'คิดไม่เหมือน' จขกท. คือ คะแนนเก็บมันก็มีผลด้วยน่ะครับ
       หมายความว่า คะแนนที่ได้จากสองภารกิจแรก จะเป็นตัวกำหนดลำดับคิวการเข้าไปในเขาวงกต (ภารกิจที่ 3) ของตัวแทนแต่ละคน
       โดยคนที่ได้คะแนนรวมมากที่สุด จะได้เข้าไปในเขาวงกตก่อน  แล้วตัวแทนที่ได้คะแนนอันดับรองลงไปจึงจะตามเข้าไป

ทีนี้เราลองมาดูคะแนนที่ตัวแทนแต่ละคนได้รับจากแต่ละภารกิจกันครับ
       เริ่มจากคะแนนจากภารกิจแรก

ที่ผมทำตารางออกมาได้แบบนี้ก็อาศัยจากการเก็บค่าคะแนนที่กระจัดกระจายแล้วมาเรียงใหม่
       เพราะว่าในหนังสือไม่ได้บอกรายละเอียดเท่าไรนัก ว่าตัวแทนแต่ละคนได้คะแนนในภารกิจแรก กันคนละเท่าไร
       แต่พอจะมีคำตอบให้หาได้บ้าง  เช่น  หลังจากจบภารกิจแรกแล้ว ครัมได้คะแนนเท่ากับแฮร์รี่ คือ 40 แต้ม (จึงเติมในตารางได้)
       หรือ มีการประกาศคะแนนของตัวแทนหลังจากจบภารกิจที่ 2 ว่า เซดริกได้คะแนน 47 แต้ม
       และก่อนเริ่มภารกิจที่ 3  มีการประกาศลำดับคิวว่า เซดริกมีคะแนนรวม 2 ภารกิจเป็น 85 แต้ม เท่ากับแฮร์รี่
       ครัมมีคะแนนรวมเป็น 80 แต้ม (ได้จากภารกิจที่ 2 = 40 แต้ม ดังนั้นภารกิจแรกก็ได้ 40 แต้มเช่นกัน)
       พอนำข้อมูลที่ได้มาจัดใหม่  ก็พอจะได้คะแนนรวมของตัวแทนแต่ละคน แล้วจัดลำดับคิวการเข้าเขาวงกตได้เป็นแบบนี้ครับ ^^

แต่อย่างไรก็ตาม ถึงแม้ว่าจะได้เข้าเขาวงกตไปก่อน  ก็ใช่ว่าจะมีโอกาสเจอถ้วยได้ก่อนเสมอไปครับ
       เพราะก็ขึ้นกับว่าตัวแทนแต่ละคนจะเจออุปสรรคอะไร และจัดการกับมันอย่างไรด้วย
       อย่างเซดริกเอง พอเข้าไปก็เจอกับสกรู๊ตปะทุไฟยักษ์เลย
       หรือแม้แต่แฮร์รี่ที่มีแม้ด - อายตัวปลอม คอยพยายามเคลียร์เส้นทางให้  ก็ยังเจอกับอุปสรรคตั้งหลายอย่าง
       ตั้งแต่ หมอกกลับหัว  บ็อกการ์ด   ปริศนาคำถามของสฟิงซ์   แล้วก็ แมงมุมอะโครแมนทูล่า น่ะครับ ...

สรุปก็คือ จะเข้าก่อนหรือหลัง  ก็คงไม่มีผลอะไรต่างกันมากนัก
       แต่ลำดับที่เข้า ก็เหมือนเพิ่มโอกาสให้เจอเส้นชัยได้เร็วขึ้นนิดนึงครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2009, 11:11:41 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

SMF spam blocked by CleanTalk